Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ giúp tạo hiệu ứng Glow ma thuật với Gradient Map.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi taycuong76, 1/6/18.

Lượt xem: 2,753

1. taycuong76 Mới đăng kí

Trong video speed art (hướng dẫn nhanh) của Asabin Art có đoạn từ phút thứ 15:07 tác giả tạo layer mới nền đen (Screen Mode), rồi tạo Gradient Map (Clipping Mask) màu xanh trắng, sau đó tạo layer mới ở giữa và dùng brush để vẽ hiệu ứng magic ở tay đối tượng và vũ khí màu xanh. Cụ thể:

Mình đã thử làm đúng như vậy, nhưng sau đó màn hình ko trở về màu bình thường để vẽ ra như tác giả đã làm. Mong các bạn chỉ giúp. Xin cảm ơn!

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Tức là cái màu xanh ánh sáng trên cánh tay nhân vật nó không giống như trong clip đúng không thớt? Cho mình xem cái hình thớt làm với bảng layers mình kiểm tra xem nào.
    taycuong76 thích bài viết này
  3. taycuong76

taycuong76 Mới đăng kí

Sau khi tạo layer mới nền đen (Screen Mode), rồi tạo Gradient Map (Clipping Mask), mình tạo layer mới ở giữa và dùng brush để vẽ hiệu ứng, nhưng trên màn hình vẫn hiện ra màu của Gradient Map chứ ko quay về màn hình màu bình thường để có thể vẽ như tác giả.
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

taycuong76: Cứ chụp bảng layers mình mới có thể biết đc.
    taycuong76 thích bài viết này
  5. taycuong76

taycuong76 Mới đăng kí

[​IMG] [​IMG]
    Nhờ bạn xem và hướng dẫn cách làm.
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Mình chưa hiểu nhưng có thể gửi file mình kiểm tra đc chứ?
  7. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Hồng Sơn : Vụ này, để mình lo cho, là do, chủ thớt, cái Grafient, chưa đủ đen thui, ở mép trái, nên Screen mode bị len nhem, lây xuống, hư cái Bacjground dưới luôn, và còn cây Brush tô vẽ của chủ thớt, hok phải là Wacom, nên hok vẽ dc Opacity nhạt nhẹ, là cứ đậm 100 % hoài. nên hok có Grafient MAP dc, nó luôn luôn trắng, do 100% Brush trắng.
    Cách khắc phục, là phải đặt Pacity cây Brusj tầm 60%, vẽ từ từ, có chổ đậm, có chổ nhạt, đậm nhạt ờ đây, là Opacity cũa Btush trắng nhé, chứ hok phải màu sắc đậm đâu nhé.
    Mình hok có Wavom, nên chỉ đi nét bằng Opavuty, nhẹ nhẹ, từ từ đậm thui à, chứ hok thể Wacom dc.

Link tải PSD tham khảo, bạn dò nhìn lại cái Grdient đen bên trái, và các thứ, là sẽ đúng như TUT .

Code:
    https://drive.google.com/drive/folders/1QH0S2rXpxDRtnpbfgZXdKXTUVfvPghyY?usp=sharing

Chỉnh sửa lần cuối: 1/6/18
    Hồng Sơntaycuong76 thích bài viết này.
  8. taycuong76

taycuong76 Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn, đặc biệt là bạn Trần Văn Muôn rất nhiều, nể phục kiến thức và sự nhiệt tình của bạn. Mình sẽ mua cái Wacom Intious comic để thử vẻ chơi.

À, mà khi tạo Gradient Map xong, màu ảnh ko trở về màu trước đó để vẽ, mà cứ sáng mờ mờ màu của Gradient Map, nên ko giống như hình bạn

Bạn accept yêu cầu share tài liệu google để mình tải về nghiên cứu với.
    " Google Drive:
    Bạn cần có quyền truy cập
    Yêu cầu truy cập của bạn đã được gửi."
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/6/18
    tranvan.muonHồng Sơn thích bài viết này.
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Hôm nay bận quá sợ là không giúp được thớt. Nhưng vẫn có bác tranvan.muon hỗ trợ >:D<
    tranvan.muon thích bài viết này
  10. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@taycuong76 : Đã mở linkdown, vì là mình sài kho Google Unlimted của 1 trường nào đó, nên phải nhảy vào mục cài đặt chỉnh rất nhiều thứ, mới cho Share link ra ngoài này.
    Nếu bạn chưa có Wavom, thì sài đỡ Brush tùy chỉnh cũng dc, là phải mở bảng tùy chỉnh Brush Preset ra, chỉnh mục nào, là đi nét Opacity 60% cứ đi nhạt dần, khi chấm vào, thì đậm 60%, rùi kéo đi, sẽ nhạt về 0%, và lưu bruh, và lưu nhiều kích cỡ Brush size lớn nhỏ, kiểu dáng Hard Soft khác nhau, tên Brush Opacity Soft 60%, Hard 80%, chẵn hạn, cũng sẽ Painting ngon lành dc.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn