Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ hướng dẫn trích ảnh chung từ 2 ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi online7up, 12/8/18.

Lượt xem: 3,319

1. online7up Mới đăng kí

Nhờ hướng dẫn trích ảnh chung từ 2 ảnh
    giống như trong hình minh họa
    M tìm mãi k có cách nào cả

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/8/18
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Nếu bi giờ, là EPS, Vector, A.I, thì trích bằng các loại Combime, còn bi giờ, là Photoshop, thí hết cách trích, chỉ có làm thủ công, muốn cắt bỏ cái nào thì cắt, cắt hư mép , ráng chịu, mở mắt nhìn, mà trích, chứ hok ai chỉ dẫn "cách trích" từ Photoshop đâu. bạn mở to con mắt. mà tự trích ảnh đê , là xong phim ! :D
  3. online7up

online7up Mới đăng kí

k biết thì im dùm
  4. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

online7up ông ko bít người ta chỉ cho ông bảo im thì ai dám chỉ ?
    drax thích bài viết này
  5. bdesign

bdesign Banned

Hay quá nếu thằng chủ thớt trích được thì chỉ cho anh biết, dồi cho anh xin 1 cái để bán lấy tiền đi uống diệu nhá.
  6. online7up

online7up Mới đăng kí

minh xin phép k nhận câu tr lời kiểu hết cách r em ơi, chỉ còn ... bla bla
    xin lỗi
  7. online7up

online7up Mới đăng kí

"bạn mở to con mắt. mà tự trích ảnh đê"
    nhận đc câu tr lời vậy bạn vui k ? 2 bạn cmt bên dưới ?
  8. bdesign

bdesign Banned

Thế bây giờ bậc thày Photoshop ở đây là Trần Văn Muôn thày anh đã bảo là không có cách nào, vậy chú mày nghĩ là còn cách à? Cách gì thì chỉ đi? Đã bảo éo có cách còn cứ cãi, thế chú mày lên đây hỏi làm cái éo gì? Chú mày làm các thày anh chán quá éo buồn giả nhời.
    tranvan.muon thích bài viết này
  9. online7up

online7up Mới đăng kí

à, mình đã hiểu, cám ơn bạn
  10. online7up

online7up Mới đăng kí

M đăng bên nước ngoài nhận đc nhiều góp ý, có cách luma matt rất là hay, còn bên nay toàn comment tiêu cực k ,toàn kiểu k còn cách nào,
  11. online7up

online7up Mới đăng kí

đây là kết quả
  12. DemonBoy

DemonBoy Thành viên cấp 2

Trên mạng thấy nó bày cho 1 cách phổ biến, ví dụ như game tìm điểm khác nhau giữa 2 hình này:

Chồng 2 hình, dùng blending mode (difference)

Chỉnh cho tương phản

Bỏ vùng màu đen, lấy được vùng chọn của các điểm khác nhau

Vậy là win game !!!
    online7up thích bài viết này
  13. online7up

online7up Mới đăng kí

Ý của mình là lấy phần màu chung, còn loại những phần riêng, chứ k phải lấy phần riêng, chưa win b ơi.
  14. tranvan.muon

@online7up : Mấy cái trích bạn nói, cũng chỉ là thuộc dạng Color Range lọc màu, hoặc Channel, Mode, rất nhiều cách, hok ai giống ai, thì cũng là mở mắt to mà quan sát, nó màu sắc thế nào, rùi áp dụng nhiều chiêu Photoshop khác nhau, cũng là làm thủ công, cách nào cũng vậy, là thủ công mắt nhìn mà làm hết, mình kêu bạn "mở mắt ra nhìn hình, quan sát, rùi tìm phương án mà trích", là đúng tiêu chuẩn, đạt yêu cầu ISO 9001 , chứ đâu phải quy tắc đặc biệt gì đâu, mà có cuyện "trích tự động", ra dc hình topic..
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/8/18
  15. bdesign

bdesign Banned

Thằng chủ thớt lập topic nhờ hướng dẫn. Với câu hỏi ấy, mặc định là mày đéo biết nên hỏi, ai biết thì hướng dẫn cho mày. Nhưng cuối cùng lại thành ra mày đã biết, và topic mày lập ra chỉ là để lừa mọi người vào bẫy, giải đáp cho mày rồi mày bảo im mồm, rốt cuộc là mày lập topic mục đích bẫy mọi người nhằm khoe khoang cái sự biết vặt vãnh nhỏ mọn của mày, cách làm ấy rất tiểu nhân.

Mày nên biết kiến thức thì vô bờ, mày biết cái này thì thiên hạ còn biết nhiều thứ khác hơn mày. Vậy nên muốn khoe thì lập con mẹ mày topic gọi là hướng dẫn hay tut gì đó mà khoe, mục đích rõ ràng thì không ai nói gì mày. Chứ còn mày giả vờ hỏi cuối cùng lại khoe thì chiêu của mày rất tiểu nhân hèn hạ, cũng đéo ai nể phục mày. Mày có biết thày Muôn anh là đại cao thủ về linh vực action ở đây chưa ai qua mặt được không? Món ấy mày có biết vững chắc không? Mày có biết còn vài cao thủ về Brand đang ẩn mình trên này đã lâu không lộ diện không? Trình thiết kế của mày đến đâu hay chỉ biết vài chiêu vặt vãnh trẻ con về skill rồi khoe mẽ vớ vẩn, thằng nhãi ranh?
    draxtranvan.muon thích bài viết này.
  16. tranvan.muon

@bdesign , và online7up : Mình đọc câu văn topic, là có cách nào để "trích tách nền hình đó ra JPEG, tự động ra nền trắng bên phải", chứ hok đọc thấy hỏi các ý khác, nên mấy cái trên kia nói, đa số, là nhờ các loại Color, Channel, Mode, chỉ là trợ giúp, để mắt nhìn thấy phát hiện các thứ khác nhau, nói chung, cũng là mắt nhìn, làm thủ công, dùng các loại Color, Channel, Mode, là để trợ giúp phân biêt sự khác nhau đó đó. rùi làm thủ công, tách hình ra. thành nền trắng, mà hok phải quy luật chuyên như Vector hay EPS lấy Object ra bằng Object ngon lành.
    Chừng nào sau 3 ngày, cũng hok có phương án tự động trích hình ra, trở thành hình bên phải, thì mình chỉ dẫn là đúng : "mở to mắt ra, nhìn từng chi tiết nhỏ, rùi làm thủ công", là chỉ dẫn rất chính xác. thật sự là hok có cách nào ngon hơn cách của mình chỉ dẫn cả.

17. online7up

online7up Mới đăng kí

@tranvan.muon
    hồi đầu b ghi thế này rõ nhé =/ : "chỉ có làm thủ công, muốn cắt bỏ cái nào thì cắt, cắt hư mép , ráng chịu"
    với lại m làm trên video, chỉnh từng hình như vậy, m muốn hỏi cái thủ thuật blend để áp dụng effect qua, nó tự trích nguyên đoạn chứ k phải ngồi trích từng tấm
    chứ ngồi bàn cãi trích tự động hay thủ công thì làm gì, mọi thứ chỉ là tương đối mà
  18. tranvan.muon

online7up : mình chỉ dẫn bạn "mỏ mắt so nhìn , quan sát mà làm", là bình thường, chứ hok phải chỉ sai ai cả, bi giờ, mình làm trọng tài quốc tế đi, mình cho bạn 3 ngày tìm phương án trích nền bỏ xung quanh trắng tinh, giử lại cái trùng màu, mà tự động, nếu sau 3 ngày, bạn hok tìm ra, thì bạn áp dụng làm theo chỉ dẫn trên của mình nói, chứ trọng tài hok bên phê nào cả. nếu sau 3 ngày, bạn vẫn phải tách hình trên kia bằng mắt so nhìn, thì là mình chỉ dẫn bạn đúng chính xác, hok phả mình hok biết Bleng Mode của Photosshop, mà là Phôtshop chưa giỏi bằng mất nhìn của con người.
  19. DemonBoy

DemonBoy Thành viên cấp 2

Cái hình minh họa của chủ top, làm ai cũng liên tưởng tới AI, thành ra sẽ trả lời như bác Muôn, còn chủ top lại hỏi qua photoshop, thì khi trích ảnh chung, sẽ giữ lại viền đen mới là logic
  20. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Nếu trích ảnh như bác ví dụ thì không chuẩn xác, vì viên màu đen cũng là chung tại sao nó ko giữ lại, nên hình trên bác ví dụ theo mình nghĩ là phải làm bằng tay
    Còn nếu bác muốn trích hình chung thì mình chỉ bác cách này
    Bước 1: cho 2 hình chồng nhau trên 2 layer chọn bend là difference
    Bước 2: dùng color range để chọn tất cả màu đen ở 2 hình
    Bước 3: vào layer phí dưới nhấn add layer mask sau đó tắt layer phía trên là ra
    Cuối cùng là những người đang comment trả lời bác là những người rất tích cực giúp đỡ các bạn trong diễn đàn, Nếu bác tranvan.muon ko comment vào đây thì mình nghĩ chẳng ai thèm để ý đến topic này đâu.
    draxtranvan.muon thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn