Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ mọi người giúp đỡ cách lấy mã màu chính xác để đưa vào 3dmax.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi thanhhai0703, 25/12/16.

Lượt xem: 10,569

1. thanhhai0703 Mới đăng kí

Xin chào cả nhà, mình là thành viên mới của diễn đàn, mình có một vướng mắc mong mọi người giúp đỡ.
    Mình có 1 file ảnh với màu sắc mình rất thích, mình đã dùng PTS để trích mã màu của bức ảnh đó. Sau đó mình nhập mã màu RGB vào 3DMax nhưng không ra được màu như mình mong muốn. Không biết mình làm như vậy có đúng không, mong mọi người giúp đỡ.

...
  2. emkdeptrai

emkdeptrai Thành viên cấp 2

Nếu mình hok nhầm
    Hệ màu trong PTS dùng Hue là vòng màu 360 độ, Sat tính theo %. Còn trong 3dsmax thì Hue và Sat là số nguyên dương từ 1 đến 255. Để có mã màu chính xác lấy từ PTS sang 3dsmax, cứ mỗi ô giá trị R,G,B của 3dsmax bạn gõ Ctrl + N, sẽ tự hiện ra bảng tính của 3dsmax, gõ 255*((màu cũ/255)^2.2) sẽ ra giá trị tương ứng.
    Nguồn:
    http://www.workshop.mintviz.com/tutorials/colour-correct-rgb-values-within-autodesk-3ds-max/
    thanhhai0703 thích bài viết này
  3. thanhhai0703

thanhhai0703 Mới đăng kí

Cám ơn bạn emkdeptrai. Mình đã làm được rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/12/16
  4. namson84ss

namson84ss Thành viên cấp 2

mình thì xài cách khác là trích bảng mã màu pts xong xuất ra jpg, rồi vào trong 3d max chọn bitmap> chọn map xong có phần crop, bạn crop vào mã màu nào bạn càn chọn là xong
    thanhhai0703 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn