Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nhờ mọi người giúp em đánh giá giao diện này!

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi tuongvan92, 16/1/15.

Lượt xem: 4,535

1. tuongvan92 Mới đăng kí

Xin chào các bác!

Em là sinh viên mới ra trường hiện nay chỉ mới tập tành UI/UX ứng dụng mobile nên còn nhiều thứ chưa mới lạ nên mong các bác giúp đỡ. Vừa rồi em có làm 1 PSD template nhưng bị 1 anh trong nghề chê thậm tệ về những nguyên tắc IOS, cũng như thiết kế nhưng không nói chi tiết... em cũng có nghiên cứu nhưng do tự mày mò chưa có kinh nghiệm nên có nhiều thứ em hiểu sai hoặc không hiểu hết những nguyên tắc đó.

Dưới đây là bản thiết kế mà em đã làm lần đầu mong các bác góp ý dùm em để những lần sau sẽ làm tốt hơn ạ ^^

Cám ơn các bác nhiều ạ!

...
    Phạm Hữu DưTư Xả Láng thích bài viết này.
  2. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

font ko theo truyền thống IOS kìa :D
  3. tuongvan92

tuongvan92 Mới đăng kí

Em xài font Open sans vậy là mình chỉ đc sử dụng những font mà IOS hỗ trợ đúng không bác? ^^
  4. kjng_lamboghini

kjng_lamboghini Thành viên cấp 2

chuẩn rồi :D
  5. learn.by.hard

learn.by.hard Thành viên cấp 2

nhìn cũng ra gì đấy :D. cũng đẹp và chuyên nghiệp phết. chúc bạn thành công :D
    tuongvan92 thích bài viết này
  6. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

với kinh nghiệm làm app mobile 4 năm của mình thì tác phẩm của bạn như đấm vào mồm.
  7. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Làm Design cho hệ điều hành nào cũng không quan trọng bạn phải dùng Font chữ chuẩn của HĐH đó nhé, miễn là nó hợp với Style bạn được làm là được. Có điều Font chữ phải đồng nhất nhé . Màn hình Điện thoại nhỏ nên nếu dùng nhiều font quá sẽ thấy khá khó chịu (vì dễ nhìn thấy)

Thêm nữa kích thước font chữ của từng thành phần cũng được quy định rồi nhé bạn nên xem kĩ cái này vì mình thấy một vài phần font bạn dùng hơi nhỏ --> Khó đọc.

Màn hình có 2 buttong Sign in và Sign up nên để 1 lớp Color overlay màu đen và để Opacity là 40 -60% lên trên BG nhé. giúp nó dễ nhìn hơn (hiện tại khó nhìn không biết đâu là button)

iCon bạn dùng cũng chưa chuẩn nhé icon wishlist có thể dùng icon hình trái tim nhé. mình khuyên bạn dùng icon ở đây ~ fortawesome.github.io/Font-Awesome/cheatsheet/

Chú ý kích thước font ở tất cả các thành phần và font phải đồng nhất nhé !

Trong màn hình cart bạn nên chú ý Design cho dự án nào về ecommerce thì nên để cột giá của từng sản phẩm với Total thẳng nhau nhé để Người dùng dễ đối chiếu. và Button Payment để bên dưới nhé và nên để dài ngang màn hình đừng để ngắn ngủn thế kia (có dùng nhưng trong trường hợp có 2 lựa chọn tương đương thôi nhé)

Button phần Comment cũng vậy không cần phải to như thế kia, để nhỏ thôi vì đa phần khi code phần này coder sẽ dùng bàn phím có nút gửi dưới bàn phím. (tham khảo các ứng dụng chát Facebook, line...) . trong màn hình này mình thấy có 1 Cell (1 dòng) bị ngắn hơn ? không hiểu chỗ này là gì.

Kích thước của text field hình như hơi nhỏ (các ô nhập text ấy) màn hình Payment . trong màn hình này luôn có cái avata hình như là ảnh sản phẩm . ảnh sản phẩm này không nên để tròn nhé thêm nữa trong đó cái hình tròn và số bên trong thêm 2 nút nhỏ "+" và "-" dùng để thêm số lượng mua của sản phẩm đúng không :) cái này mình nghĩ bạn áp dụng bên Web và nhưng bên Mobile không được bạn nhé . bạn thử đưa lên điện thoai và nhìn xem có bấm được không :) mình nghĩ là không vì nó quá nhỏ .

Màu sắc của Font bạn cũng xem lại nhé . không cần mầu mè thế kia đâu nhìn mỏi mắt lắm.

Xem lại cách định nghĩa icon nhé . bạn nên dùng icon cho chuẩn. tránh nhầm lẫn cho khách hàng.

Tạm thế :D sản phẩm khá tốt nên hỏi đàn anh bạn liệu có làm được như em không mà chê nếu có chê thì phải chỉ ra vấn đề ở đâu nhé .

À quên cuối cùng là bạn nên đưa sản phẩm lên máy thật để View cho chuẩn nhé.

Duyphangs, ToiHocDoHoa.com, tuongvan921 người khác thích bài viết này.
  8. tuongvan92

tuongvan92 Mới đăng kí

@learnbyhard: Thanks bạn! Mình còn phải cố gắng nhiều lắm! Lần này mắc nhiều lỗi quá ^^

@Zeratul: ...

@iViperious: Mình thích bạn rồi nha. Cám ơn bạn đã kiên nhẫn phân tích chi tiết những lỗi chưa tốt của mình có nhiều người chê nhưng không nói rõ ra là làm xấu hay sai chỗ nào nên mình cũng hoang mang là không biết có ghê gớm như người ta nói không T.T. Mình sẽ rút kinh nghiệm trong những lần sau, đương nhiên là phải chỉnh sửa cái app này cho đàng hoàng lại nữa

Mình ít có quen ai trong lĩnh vực này không biết bạn có thể cho mình xin Skype để trao đổi thêm kinh nghiệm được không? ^^~
    iViperious thích bài viết này
  9. iViperious

tuongvan92 : không có gì bạn nhé :) bạn có thể post skype lên để mình add bạn cũng được :)
  10. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

nguyên tắc đầu tiên khi bạn design UI thì bạn phải biết app nó làm về cái gì, cho thị trường nào, khách hàng ra sao để đưa ra màu sắc và style cho chuẩn bạn nhé

nguyên tắc đầu tiên khi bạn hỏi ai đó là bạn hãy đưa ảnh thật, bạn nghĩ là bạn màu mè background chỉnh góc độ thì tác phẩm của bạn đẹp hơn chắc

UI này bạn làm hay ai làm

button trong vùng nội dung sử dụng text trắng background hồng thì tất cả button đều style đó

icon cart + payment sai
  11. tuongvan92

tuongvan92 Mới đăng kí

@iViperious: nguyenphuctuongvan1992 bạn nhé!

@Zeratul: Thanks bạn đã góp ý, mình sẽ rút kinh nghiệm cho đợt sau ^^ Mới làm lần đầu nên còn nhiều thứ không hiểu nên mới làm liều lên đây hỏi. Cái này UI này là mình làm vì up lên Portfolio của mình nên mới để background cho sinh động hơn thôi chứ không có ý gì khác đâu.
  12. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

cậu đưa lên thiết bị xem chưa?
  13. tuongvan92

tuongvan92 Mới đăng kí

mình chỉ đưa dạng JPG lên thiết bị xem demo thôi à!
  14. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Lên điện thoại sẽ ko đọc được chữ vì quá bé
  15. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

xem demo thế cũng dc, bạn xem thử xem lên thiết bị nó hợp lý chưa? màu sắc, kích cỡ, tương phản

mình có thiết bị muốn đưa lên để xem giùm cậu mà cậu post lên kiểu này thì mình cũng bó tay.

sorry vì đã ném đá cậu lúc trước, do quá bực mình vì đã nhờ giúp mà lại đưa cái phác thảo ko thể giúp nổi
    tuongvan1992 thích bài viết này
  16. iViperious

Zeratul : Với kinh nghiệm 4 năm của bạn thì mình thấy rằng bạn rất là vui tính.
  17. Duy Hiếu

Duy Hiếu Thành viên cấp 1

Bạn chọn ảnh vs icon chưa đẹp.
  18. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

iViperious bạn quá khen =)) thằng design nào mà chả bựa bựa vui vui, ko thì làm sao mà chịu nổi áp lực =))
    Boo Mina, tuongvan1992iViperious thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn