Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ tư vấn] Canon 600D cần len gì để chụp ngoại cảnh cưới ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi hoangnguyen650, 17/5/15.

Lượt xem: 5,284

1. hoangnguyen650 Thành viên cấp 1

Chào mọi người, mong mọi người tư vấn dùm em.
    Em vừa thích chụp ảnh vừa muốn theo nghề này nếu có thể. Vừa rồi có vài 1, 2 cặp ở quê nhờ e hè này chụp ảnh cưới ngoại cảnh cho họ, e dùng body 600D + 18-55 + 50 1.8 không biết có đủ chất lượng để chụp không nữa ?~X(( e có chụp 1 bộ cho ông anh trước tết toàn dùng len 50 1.8). Và nếu lên đời len để chụp thể loại ngoại cảnh cưới này thì em nên lên len sigma 17-50 hay 85-1.8 đây ạ :(.
    Cảm ơn mọi người ạ.

...
  2. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

bạn phải xác định là bạn muốn chụp cảnh gì chứ không phải là mua lens nào, bạn chụp chân dung thì mua len tầm trung và xa (nhiều người nói chân dung thì lens từ 50 đến 85 là đẹp), chụp cảnh thì mua lens góc rộng, bạn tham khảo review lens trên mạng và mua tùy theo tình hình tài chính, không thì thuê mà dùng, có điều kiện thì cứ lens prime L mà mua, à, lên máy fullframe đi
  3. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên cấp 2

600D là quá đủ,một lens 17-50 và 85mmf1.8 là chiến hết các kiểu ngoại cảnh lẫn trong nhà rồi :v
    nhưng em khuyên bác có chụp thì đừng nấy tiền của họ :v còn đã nấy tiền thì phải đi học cẩn thận rồi chụp,nhỡ chụp lần đầu chưa đẹp mà cầm tiền thì sau này khó làm ăn :v
    ToiHocDoHoa.comkennyhuy4599 thích bài viết này.
  4. hoangnguyen650

hoangnguyen650 Thành viên cấp 1

hihi :D , cảm ơn 2 bác. E chỉ chụ tích lũy kinh nghiệm chớ chưa dám lấy tiền đâu :D
  5. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

Bạn chụp ảnh cưới vs trường phái nào ??? Mình cũng dùng 600D vs 50 1.4 + tamron 17-50 VC
    Nói chung ảnh cưới cần góc rộng nhiều nên mình khuyên bắt buộc phải có 1 lens góc rộng. Mình cũng chuyên chụp ảnh cưới nên mình nghĩ là phải có. 85 - 50 thì chỉ chụp chân dung thôi. khi cần rộng bạn phải lùi khá xa. Mà kiểu như ở tiêu cự wide 17 thì dù lùi cỡ nào cũng không rộng = và k đẹp bằng chụp = lens wide được. Nói chung muốn ảnh cưới bình dân thì cần phải có cả 2 1 rộng 1 fix. tele k có cũng k sao :)
    ToiHocDoHoa.comhoangnguyen650 thích bài viết này.
  6. hoangnguyen650

hoangnguyen650 Thành viên cấp 1

Hậu Mập cảm ơn bạn chia sẻ. Cho mình hỏi xí nữa là bây giờ mình có 18-55 với 50-1.8 rồi và với tầm 8 triệu thì ưu tiên mua 17-50 trước hay 85-1.8 trước vậy bạn. Mình cảm ơn
  7. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

dĩ nhiên là mua 85
    hoangnguyen650 thích bài viết này
  8. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

85 F1.8 trên máy Crop sẽ = tiêu cự 135 trên Full-Frame. Nên chắc khi bạn muốn chụp toàn thân or bố cục như ý thì phải lùi ra xa 15-20m rồi trao đổi vs mẫu = loa @@
    17-50 tam or sig đều được. Mình xài Tam nên đánh giá sơ bộ là đáng vs đồng tiền. Về độ nét cũng tương đối chứ không phải quá nét hay quá tệ. Cái cần thiết ở đây là góc rộng tiêu cự 17 đủ rộng để chụp ảnh cưới mà ảnh k quá dẹt :D
    Còn về mua loại nào thì nếu bạn chọn Tamron thì mua VC hay Non VC đều được. Chụp ban ngày không cần chống rung làm gì. Còn ban đêm thì đôi khi cũng cần. Nhưng body Crop ISO tầm 400 là noise nhiều r nên tốt nhất tiết kiệm chi phí thì nên non VC mà quất.
    Lưu ý là : 85 1.8 trên crop thì ngoài cái hội trường 1-200 chổ ngồi ra bạn không thể chụp indoor bán thân or toàn thân tốt được
    Có gì add FB mình giao lưu : www.facebook.com/hausohen
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  9. slide_up

slide_up Banned

Với Canon 600D, bạn muốn chụp ngoại cảnh chỉ cần cặp sigma 30mm f1.4 và Canon 85mmf1.8 là đủ, mình cũng đang dùng cặp đó đây, cảm giác rất good ạ
    hoangnguyen650 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn