Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ Vả] Làm Logo [CÓ PHÍ]

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi hoang9898, 2/7/15.

Lượt xem: 7,828

1. Lê Trung Tín

Lê Trung Tín Thành viên cấp 2

Giờ mình cũng rất ít nhận project trong nước. Đôi khi cùng một style thiết kế nhưng không có một khách hàng trong nước nào thích nhưng lại làm hài lòng khách nước ngoài và họ đánh giá rất cao. Ví dụ phong cách retro chẳng hạn.
    Thôi thì cũng đành chịu. Đã là tình trạng chung nên chẳng thể làm gì. Chỉ mong mấy bác tay nghề chưa tới thì cố gắng tập luyện thêm chứ đừng vội vàng dùng nó để kiếm tiền, sẽ rất có hại cho anh em dùng nghề này để kiếm sống.
    Còn bác nói kỹ năng của bác 9/10 với dân chuyên nghiệp thì em nghĩ bác chém hơi quá rồi. Nhiều cái của nợ bác làm phối màu còn chưa được nữa chứ đừng nói đến những vấn đề khác.
    Emerald, ToiHocDoHoa.com, Hien Le1 người khác thích bài viết này.
  2. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Lê Trung Tín mình khộng qua trường lớp nên không thể thống kê được hết các hạng mục cần có là điểm 10, nhưng với những gì bác làm được mà mình không qua trường lớp cũng làm được thì tôi cho là 9, còn 10% còn lại như bác nói là phối màu chẳng hạn thì mình thừa nhận, vì nghiệp dư tự học như tôi không tốn một đồng sao so với bác tốn ngần mấy năm học, tốn biết bao nhiêu tiền để có được cái nghề. Mình nói vậy bác đã hiệu thấu rồi chứ......., thôi dù gì cũng là member VDS, mình không muốn có nhiều mâu thuẩn không đáng có, để dẫn đến bất hoà mất đi niềm vui! thân!
  3. Kai_it

Kai_it Thành viên cấp 1

Điểm này mình không đồng ý với giaphu_design nhé.
    Không thể nói do không qua trường lớp thì làm theo mức không qua trường lớp.
    Một logo có thể làm với giá rẻ, nhưng không phải là làm cẩu thả, (rẻ có thể không cần lên ý tưởng, vẽ sketch trên giấy, rồi đo đạc tỷ lệ, thuyết trình ý tưởng....) nhưng ít nhất phải "nhìn" coi được.
    Chính mình cũng không qua trường lớp, nhưng nếu kĩ năng của mình ko đủ để thực hiện ý tưởng thì mình không làm. Còn nếu làm là phải đạt được tối thiểu chất lượng của nó. Khách hàng một số không phàn nàn bởi vị họ không am hiểu về design, nếu mình đã nhận design thì phải tư vấn hoặc làm sản phẩm cho chỉnh chu.

Mình có xem qua vài project của bạn làm thì thấy bạn không thực sự đầu tư cho sản phẩm của khách hàng. Bạn không xem trọng khách hàng, như vậy 100k vẫn còn quá đắt so với cái sản phẩm người ta nhận được.
    Emerald thích bài viết này
  4. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Thôi được rồi mấy ông ơi, cãi nhau hoài, ai về nhà nấy đi. [-(
  5. dienbinh

dienbinh Thành viên cấp 2

Nếu có cao nhân nào nói design giá rẻ chỉ toàn làm cẩu thả qua loa, không chuyên nghiệp để lấy tiền khách hàng thì đây bạn xem những logo mang tính lịch sử có giá bao nhiêu nhé!
    Thiết kế ban đầu của Google được chính nhà sáng lập Sergey Brin thiết kế năm 1998. Cho tới nay những thay đổi nhỏ đã được thực hiện, tuy nhiên ý tưởng ban đầu vẫn được giữ lại.

Và tất nhiên Sergey Brin không lấy đồng nào cho thiết kế cho chính công ty của mình.

Thiết kế nổi tiếng của Coca-Cola được thiết kế bởi người giữ sổ sách John Pemberton và Frank Mason Robison năm 1885. Robinson bắt đầu nghĩ tên và chọn một loại phông chữ viết tay dành cho logo.

Phông chữ được chọn có tên là Sencerian, được phát triển trong khoảng giữa thế kỷ 19 – thời kỳ kiểu chữ viết tay đanh thịnh hành tại Mỹ.

Năm 1975 Carlyn Davidson thiết kế ra biểu tượng Nike với một mức giá không tưởng…35$ (hơn 700.000 Vnd). Giá này chỉ có thiết kế logo, sau này cho dù có nâng cấp, nhưng ý tưởng gốc ban đầu vẫn được giữ đầy đủ.

Simon Oxley thiết kế logo này chỉ với giá…15$. Gần đây TT đã nâng cấp logo chỉ với con chim màu xanh đi kèm một số công thức lưới cho thiết kế.
    Cái này mình coppy từ blog của anh Phạm Khôi
    Những pro design ở trên ơi đừng đem cái tôi của mình áp đặt cho người khác, bạn không cần 100k nhưng người khác cần. Bởi đa số những người tốt nghiệp chuyên nghành design toàn sinh ra gia đình khá giả, chưa từng phải làm chật vật để có được 100k thì Đâu có biết được sự quan trọng của 100k
    Gia Phú thích bài viết này
  6. Lê Trung Tín

Lê Trung Tín Thành viên cấp 2

Sao bạn biết tốt nghiệp designer phải là con nhà giàu hay thế. Tôi phải lăn lộn trong những năm học tập để kiếm tiền nuôi bản thân. Vì cực khổ nên tôi rất quý trọng giá trị bản thân và những sản phẩm của mình. Đâu phải logo rẻ tiền thì xấu. Nó xấu là do mấy bác. Không phải do giá tiền.
  7. dienbinh

Đừng nói chơi chứ con nhá nghèo ,phải lăn lộn kiếm tiền,cả nhà lo kiếm 2 bữa cơm còn khó làm sao có cơ hội đụng đến máy tính, làm sao có người hướng nghiệp, làm sao biết được có nghề design mà học, chỉ biết đến những nghề mà thấy trên thực tế như giáo viên, bác sỹ, kĩ sư...., còn nếu có biết có mấy ai con nhà nghèo đủ tiền đi học design, dù cho vừa làm, vừa đi học
  8. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Giá rẻ thường thì tương đương chất lượng, trách làm gì.
    Trừ khi cty lớn đấu thầu thì giá rẻ vẫn có design xịn để kiếm portfolio.

Mấy bạn không qua trường lớp thì làm sao biết kiến thức nó giá trị ở chỗ nào mà định giá logo.
    Thấy người ta vẽ cũng vẽ theo rồi cho giá chứ có biết bố cục màu sắc căn chỉnh mệ gì đâu

Cao đẳng đại học hay trung tâm thì nó đều có cái lượng kiến thức và giá trị nhất định. Chứ không chỉ hơn nhau cái mác sĩ diện đâu anh giaphu_design ạ. Còn anh bảo là không có tiền không học nên kiến thức anh có hạn mà anh bảo là 9/10 so với ... thì a có chút sai rồi.
    EmeraldHien Le thích bài viết này.
  9. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Lê Trung Tín đề nghị đồng chí quay về góc làm việc của đồng chí nhé. Ngta ko hiểu mà nói hoài là sao?
    Ở đây ko có phân biệt đẳng cấp, giai cấp gì ráo hết giaphu_design à. Thiết kế thì có người này, người kia, người làm đẹp, người làm xấu trong mắt khách hàng.
    Ở đây tui và ông Lê Trung Tín và mọi người comment về cái giá. Nói chung là a,b,c...x,y,z ông không thể hiểu vì tư duy của ông khác. Ông làm đì zái nơ là để cho vui, để tiêu khiển và ông chấp nhận những cái giá đó. Tui nghĩ ông nên bỏ từ đì zái nơ đi.
    Tui thú nhận là tui xuất thân là học ngành Mỹ thuật, nhưng tui bỏ học lâu rồi. Tự học thấy suy nghĩ hơi bị lệch lạc và hơn hết cần ng hướng dẫn cho mình nên tui chỉ học lại khóa ngắn hạn thôi.
    Cho nên tui kết luận là đừng so sánh giữa đi học và ko đi học. Ai cũng có thể làm được hết nếu biết 1 chút kỹ năng vẽ máy... và cuối cùng các bạn là thợ chép Logo chứ ko phải người sáng tạo. :D
    Mình nghĩ các bác nên đọc bài này, bỏ qua cái vụ giá tiền logo đi. Xem thử coi mình đã làm đúng hướng chưa? Mình đã thật sự sáng tạo chưa? Hay trước 1 cái đề bài làm logo cho 1 khách hàng, các bác lại lên a gồ search những logo giống giống, na ná như thế ? Đừng giải thích, tự bản thân mình hiểu rõ nhất. Link bên dưới:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...ction_type_map=["og.likes"]&action_ref_map=[]
  10. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

dienbinh chuyện dễ làm nhất trên thế giới là "đổ lỗi và từ bỏ" :D
  11. Blend Ảnh Dạo

Blend Ảnh Dạo Thành viên cấp 1

Mấy chú nín hết đê, chú nào cũng như chú nào làm mới đc ba cọc ba đồng mà chém gió kinh vãi, đọc mà sặc hết cả máu mồm
  12. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

Rồi, giải tán đê ^^
  13. Đường Thiên Phong

Đường Thiên Phong Thành viên cấp 1

bác dienbinh cho em hỏi bác nhìn vào những sản phẩm của bác ví dụ trong mục này có những cái gì có thể so sanh với logo kia được không ạ
    http://forum.vietdesigner.net/threa...inh-hao-quang-can-tro-giup.89433/#post-945895
    em lấy VD ở bài này với 1 loạt logo demo được bày ra thì thấy nó chênh lệch lắm nếu so với logo của bạn mà được khách chọn :) từ màu sắc đến mảng miếng logo của bác em nhìn như của dân amater ấy ^^
  14. Hien Le

Hien Le Thành viên cấp 2

lol, màu fail hết :D
  15. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Các bac nói hoài thế dường như có hàm ý không cho tôi cái quyền được vẽ, được thiết kế cho khách ấy nhỉ, nếu các bạn không đồng tình với tôi có thể cho qua, phớt lờ đi, có chết chóc gì ai đâu. Còn bác Hien Le, xin lỗi chứ bác nhìn kỷ lại đi, mình có để là chuyên gia thiết kế bao giờ, "design" chứ không phải "designer", bác làm ơn tra từ điển giúp mình nhé . Sao các bác cứ thích quy chụp người khác thế? Đây là cái nơi gọi là cộng đồng chia sẽ và xin mấy bác chia sẽ nhã nhận chư đừng đi quy chụp người khác để đẩy tiếng tâm mình lên, làm như vậy nó không thêm được cái gì đâu.
  16. dienbinh

@Đường Tiên Phong những logo trên kia là những huyền thoại không thể so sánh được, mình là amater đúng vì mình chẳng biết gì về bố cục và màu sắc do mình chưa qua đào tạo 1 lớp chính thức về mỹ thuật hay đồ họa bao giờ, bạn là pro chắc những sản phẩm của bạn có thể so sánh được với các logo ở trên hoặc hơn thế nữa, chúc bạn sớm trở thành huyền thoại tự đứng trên đôi chân của mình ( tức là không dựa dẩm hoặc núp bóng người khác nhé) thân
  17. dienbinh

18. dienbinh

Đừng so sánh ở đâu xa ngay cả trong diễn đàn này, ngày xưa lúc mới mò mẩm vào đồ họa, mình thường đem những cái không biết, không hiểu lên chính diễn đàn này hỏi, lúc đó ở diễn đàn trả lời rất nhiệt tình, tôn trọng người khác điển hình như @Hổ Báo VietDesign chứ không có phân biệt có hay không đã học qua trường lớp như các bác
  19. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

dienbinh nói với mấy bác pro đẳng cấp làm gì, họ làm cho người nước ngoài không à, đã là pro mới có quyền nhận làm logo và triệu, còn dân học ba chóp, ba nháng thì không, xin lỗi các bạn, ai cho các bạn cái quyền cấm chúng tôi nhận hợp đồng thiết kế, ai có quyền ra lệnh bảo chúng tôi về mà học tiếp vẽ theo Tút? Các bác là gì của tôi mà ở một đẳng cấp pro rồi ai lại đi tranh giành với những người không tên, không tuổi như tụi tôi chỉ có 100k, trong khi đó các bác có thị phần các bác lên vài triệu. Nói tóm lại "đèn nhà ai nấy sáng, chán nhà ai nấy sỉ", nếu các bác đóng góp chia sẽ thì tôi vô cùng cảm ơn, chứ đừng nói những lời xúc phạm như vậy.
  20. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Thui thui, được rồi, cãi nhau làm gì mất hòa khí, a e tiếp tục tận hưởng ngày chủ nhật đi, ai về nhà nấy nhé. =D>

Ủng hộ diễn đàn