Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những bất tiện của việc sử dụng tablet

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Pcat007, 9/11/15.

Lượt xem: 7,539

1. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Các vấn đề của bạn theo mình là khắc phục được. Mình dùng tablet thay chuột, duy nhất chỉ bị mỏi ngón tay hơn thôi.
    1. Phím tắt mình sử dụng bằng keyboard. Chỉ set nút zoom in - zoom out lên bảng vẽ là dùng nhiều.
    2. Tư thế ngồi nhức mỏi có thể là do khoảng cách với tay của bạn. Mình setup để tablet nằm ở mặt phẳng hơi nghiêng và ngang với tầm rốn. Mình thấy đây là tư thế thoải mái nhất - không phải với, không phải cong cổ tay để cố vẽ.
    Trước đây mình để tablet trên mặt bàn phẳng thì thường bị mỏi cổ tay, sau thì setup chế bàn nghiêng luôn.
    3. Nếu để tablet bên phải bàn phím thì sẽ gần hơn.

Mấy bạn comment ở dưới khó nghe nhỉ, người ta viết bài chia sẻ kinh nghiệm để thảo luận chứ có phải lấy tiền nhà ai đâu. Thiệt bó tay!
    Nguyễn Tất Thắng, MaMaPcat007 thích bài viết này.
  2. ToiHocDoHoa.com

Mình có order thử thằng HUION của china về dùng thì bảng rộng vẽ đã nhưng tổng thể thì trải nghiệm không bằng wacom.
    Bạn nào muốn dùng bảng to vẽ cho thoải mái thì vào blog xem review - thích thì mình để lại.
    Cất tủ 1 wacom và 1 huion ko dùng để phí quá.
  3. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

4. ToiHocDoHoa.com

Chỉnh sửa lần cuối: 23/11/15
    Pcat007K.Trang thích bài viết này.
  5. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Có khi nào gửi tiết kiệm làm con vài chục chai không ta.
    năm 2008 mình cũng có ship về 1 em nhưng cùi hơn em này, xài gần 1 năm thì bỏ luôn đến nay, giờ thì chỉ vivu chuột.
    Pcat007ToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  6. Dalthedragon

Dalthedragon Mới đăng kí

Mình thấy nên tập dùng tablet thay chuột, khi cầm chuột mình thấy đôi lúc phải căng cơ tay để làm những việc chính xác, còn với tablet thì cử động liên tục nên đỡ hơn. Nếu bạn thích dùng chuột thì nên kiếm cái lót tay mình thấy gamer hay dùng. Như mình xài tablet hay để quả banh tennis trên bàn thỉnh thoảng nghịch cho đỡ mỏi.
    Theo ý kiến riêng thì mình nghĩ dùng tablet về lâu dài sẽ tốt hơn. Bạn thấy bây giờ thích dùng chuột vì đã quá quen với nó rồi, còn tablet phải mất một thời gian cũng khá lâu để điều chỉnh.
    Nếu dùng tablet thì tuỳ res màn hình nhưng mình thấy nên mua med trở lên, small đôi lúc kéo ngoài rìa hơi khó do vùng cảm ứng nhỏ.

Nếu design bằng lap thì đúng là khó chịu thật, công ty mình cũng chưa mua máy cho designer :(
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/11/15
    Pcat007K.Trang thích bài viết này.
  7. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

thiệt lòng mà nói nếu vẽ, chỉ vẽ thôi mà dùng chuột, ko dùng bảng vẽ thì bạn bị chửi như mấy bạn kia là đúng rồi. có khá nhiều bạn trẻ đang nghĩ vẽ bằng chuột sẽ tốt nếu chịu khó chăm chỉ rèn luyện. nói thẳng đó là chuyện hoang đường, sắm cái bảng vẽ, mọi suy nghĩ tào lao trc đó sẽ tự động tan biến

còn nếu nói chung về thiết kế thì bạn phải rành cả hai, chẳng có j bất tiện hết. vẽ bằng bút mỏi hơn chuột là đúng rồi, vì bạn đang vẽ đúng, vận dụng cả cơ bắp cánh tay để tao đường nét. còn chuột, bạn chỉ có nắm, lê cổ tay qua lại, click, nhẹ nhàng, nhưng ko tạo dc sự ghi nhớ cho cơ bắp, giác quan

còn 1 cách cổ điển, vẽ bằng bút, scan, lên máy đi nét, khỏi sắm bảng vẽ
    Pcat007 thích bài viết này
  8. Pcat007

Pcat007 Thành viên cấp 1

Mochi : mình mau mỏi vai trái hơn vai phải. Vì lúc nào vẽ cũng di chuyển tay trái qua lại giữa nút touch zoom in/out và ctr-z. Mà vị trí lap để xa nên ngồi tí là mỏi vai trái kinh hồn. @__@ Tay phải thì chiến thoải mái :)))
  9. Pcat007

Pcat007 Thành viên cấp 1

NavTran : Thành thật mà nói thì tới giờ mình vẫn quen vẽ chuột hơn, luyện vẽ chuột từ hồi lớp 5, (> 10 năm) nên cũng quen. Xài tablet thì nét mảnh , ko bị run, đã hơn hẳn... nói chung là tốt hơn tuyệt đối nhưng bị 2 cái trở ngại lớn nhất là màn hình xa + đau vai trái :( Vai phải mình ko sao vì nó như vẽ giấy nhưng tay trái cứ đưa ra bấm Ctr+Z thì hồi lại đau Ko phải ko thích vẽ mà là ko chiến lâu được . Thành ra khi phải chiến lâu thì mình dùng cách như bạn nói: vẽ nháp >> chụp hình gửi fb >> đi nét lại bằng chuột + dùng các đường cong/thẳng đáp lên che nét run hoặc chỉnh chế độ tự sửa nét. Sau này nếu được dịp đổi sang máy bàn và sử dụng tablet chắc lúc ko chiến ko ngừng nghỉ :D
  10. Pcat007

Pcat007 Thành viên cấp 1

ToiHocDoHoa.com : Cảm ơn chia sẻ của anh rất nhiều. >:D< Bàn của em hơi cao nên để laptop + tablet ngang tầm ngực. Mấy khi em đem lên giường ngồi vẽ, co đầu gối để nghiêng trên chân thì vẽ lâu được không bị sao hết, nhưng ngồi ở giường thì ko khí làm việc ko thoải mái lắm. Em sẽ thử vận dụng những cách anh chỉ dẫn, tìm cái bàn thấp hơn vẽ chắc sẽ đỡ mỏi vai hơn :D Còn để tablet bên hông laptop thì em có thấy vài người làm có bắt chước thử vài lần nhưng ko quen lắm =((
  11. Pcat007

Pcat007 Thành viên cấp 1

Dalthedragon : Hồi mình chưa có tablet, mình ước ao có tablet chết được. :'( Nhưng có rồi thì lại ko vẽ được lâu. Mình cũng dùng cái med, có touch ngang hông. Dù tablet mình rất nhạy, nói chung là tốt, quen thao tác tay phải, mà chỉ kẹt mỗi tay trái mau bị đau ko vẽ lâu được. T___T Giờ lại "quay về thời kỳ đồ đá" dùng chuột rê rê, thỉnh thoảng mới lấy tablet ra dùng :'( Chỉ mấy tranh cần chi tiết lắm mới cố gắng vẽ tablet, nhưng mấy lần cố vậy xong tối mỏi vai ko làm được gì @_@
  12. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

xời, mình còn ra quán cf, ngồi để cái tab lên đùi, tay phải quẹt tay trái bấm, vẽ riết quen, cố để dành 19tr999 vnd sắm cái bảng kia thì mấy vụ mỏi này nọ hết liền =))

mà sao yếu sinh lý vậy, vẽ có chút mà đau nhức, mua hải cẩu hoàn uống tẩm bổ đi :)):)):))
  13. namnh3190

namnh3190 Mới đăng kí

Tablet không hề bất tiện, chỉ có cái tablet nó cũng là một công cụ, một công cụ mới hoàn toàn mà các bạn chưa từng dùng. Giống như lần đầu chạm đến máy tính, bạn cũng phải làm quen với tablet, bạn phải thích nghi dần sự khác biệt giữa tablet và giấy bút. Dùng nhiều quen rồi thì bạn dùng nó hoàn toàn thoải mái như tay chân, chả có vấn đề gì cả. Nó chỉ có bất tiện khi lỗi driver hay hỏng hóc đòi tiền =))
  14. Dalthedragon

Dalthedragon Mới đăng kí

Ctrl+Z thì bạn có thể set nút trên cây bút để dùng nếu thấy tay trái bất tiện :-?
  15. thanhcoag

thanhcoag Thành viên cấp 1

_noregret_ bác hướng dẫn em cách zoom với xoay tờ giấy với :-s từ lúc mua về đến giờ zoom lúc được lúc không còn xoay tờ giấy thì không được, em xài chủ yếu SAI với PS thôi.
  16. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

thanhcoag Mình dùng cái wacom intuos pen & touch medium cth-680 zoom bằng cách vuốt tay trực tiếp lên wacom như sử dụng smartphone thôi :) , còn xoay thì 1 là ấn R trên bàn phím rồi xoay bằng chuột hoặc lấy 2 ngón tay xoay vòng trên wacom là được , nhưng không biết wacom bạn dùng có cảm ứng pen & touch không , nếu không thì thao tác trên bàn phím vậy :)
  17. thanhcoag

thanhcoag Thành viên cấp 1

_noregret_ mình xài cái 480, mình làm giống bạn nói rồi nhưng không được, PS thì zoom lúc được lúc không còn SAI thì không zoom được, xoay tờ giấy thì cả 2 đều không làm được :-<
  18. khoianha10

khoianha10 Thành viên cấp 2

Nếu cần vẽ tay thì dùng wacom. Ko thì cũng không cần thiết lắm.
  19. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

thanhcoag có lẽ wacom của bạn driver bị lỗi chăng , gỡ đi cài lại xem :D
    thanhcoag thích bài viết này
  20. Pcat007

Pcat007 Thành viên cấp 1

NavTran : Khi mà để trên đùi vẽ mình cũng vẽ ok, nhưng vẫn quen ngồi bàn làm việc hơn. Ahihi, lời khuyên cuối cùng của bạn "có duyên" ghê. :)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn