Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những điều nên tránh khi hoàn thiện CV xin việc dành cho designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 6/3/18.

Lượt xem: 7,602

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Dưới đây là 1 số chia sẻ của bạn Mos Dang, một người đã có nhiều năm kinh nghiệm trong việc tuyển designer giúp các bạn có thêm kinh nghiệm trong việc xây dựng một cv xin việc hoàn thiện hơn.

Các bạn hãy tin mình đi, mình đã đọc trên trăm CV designer, mình biết chính xác các bạn tham khảo ở đâu và lấy file template chỗ nào. Nhưng mà mấy cái đấy sai toét hết rồi các em ơi!!!

Vì sao mình không đánh giá cao danh sách dưới đây?

1a. Bạn tin rằng khi hỏi người khác có thích âm nhạc không họ sẽ bảo không thật sao? Những thông tin đó sẽ kể gì về bạn? Chúng tôi sẽ biết gì về bạn? Trong buổi phỏng vấn bạn sẽ trông đợi chúng tôi bàn nhau về Mozart hay Sơn Tùng MTP?
    1b. Không ai quan tâm, vì những thứ đó không liên quan đến công việc!!!!

=> Kết luận: Vui lòng không bỏ trong CV, nếu bỏ vào kèm theo icon sẽ loại ngay không nói nhiều. Lý do: Kiến trúc thông tin kém, thông tin thừa.

2. Trong tất cả các hồ sơ tuyển dụng mình từng gặp, chưa bao giờ thấy thanh skill của bạn nào dưới 8 điểm luôn.

=> Kết luận: Không loại, nhưng bị đánh giá thấp vì ảo tưởng sức mạnh, bạn so với ai mà điểm cao thế?

3. Vị trí "quản lý kho" hồi sinh viên của bạn sẽ giúp chúng tôi hiểu gì hơn về bạn? Chúng tôi tin rằng kinh nghiệm đó sẽ làm cho bạn trở thành một designer giỏi hơn ư?

=> Kết luận: Không loại, nhưng rõ là chưa có tự tin về chuyên môn và chưa đi phỏng vấn nhiều.

4. Có ảnh cũng được, nhưng đừng làm màu. Hãy tập trung vào nội dung chính.

=> Kết luận: Để lại ấn tượng rất kém vì làm màu và yêu bản thân quá nhiều.

Nói chung: xin đừng làm màu, nhìn kết quả nói chuyện. Người tuyển dụng cần xem cách bạn giải quyết vấn đề, đọc tình huống và đưa ra giải pháp.

Người tuyển dụng designer cần gì ở một CV:
    - Case study: Không cần nhiều, nhưng cần sâu.
    - Các dạng kỹ năng các bạn có: Vẽ, illustration, UI, UI guidelines, wireframe, research. Show bằng bất cứ kênh nào có thể. Dribbble chỉ nguy hiểm trong giới freelance thôi, product design sẽ ko đánh giá cao dribbble lắm.
    - Showcase những thứ đã làm, project thật càng tốt, pet project cũng được.

✅Những thứ không ai quan tâm khi đọc CV của một designer:
    • Sở thích: Xem phim, nghe nhạc, du lịch, nhiếp ảnh
    • Progress bar về các skill dùng tool của các bạn.
    • Các vị trí không liên quan
    • Ảnh profile cool ngầu chiếm 1/4 trang giấy.
    Hãy xem bài viết này để giúp bạn có thể hoàn thiện CV cho designer:
    => https://forum.vietdesigner.net/thre...i-designer-chat-luong-can-co-nhung-gi.141116/

...
  2. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Bác viết vậy chưa hẳn đúng

✅Những thứ không ai quan tâm khi đọc CV của một designer"
    • Sở thích: Xem phim, nghe nhạc, du lịch, nhiếp ảnh
    - Riêng cái nhiếp ảnh thì design biết nó cực kỳ có lợi và nhà tuyển dụng cũng rất thích, vì chụp hình các sự kiện công ty, chụp hình sản phẩm,...
    - Xem phim thì những công ty hay làm clip chế có yêu cầu, biết nhiều phim thì sẽ chế nhiều và nhanh các clip ngắn đăng facebook (mình đã từng đi phỏng vấn công việc này)
    - Nghe nhạc thì làm video cần phải biết nhiều nhạc hay để bỏ vào hoặc các design trong các công ty sự kiện nhỏ thường hay chỉnh nhạc luôn cho sự kiện.
    ...
    Mọi thử chỉ mang tính chất tham khảo, design cũng có nhiều mảng, đừng nói chắc gì cả.
    thanh1683 thích bài viết này
  3. Hoang86

Hoang86 Mới đăng kí

Các bạn có thể mới đi xin việc thì bạn sẽ mắc lỗi, nhưng với 1 người đã quen công việc thì việc đầu tiên khi đi phỏng vấn - mình có 1 kinh nghiệm muốn chia sẻ đó là bạn biết bạn đang phỏng vấn cái gì >>> trả lời phỏng vấn mình làm được việc tuyển dụng cần ( chứng minh ư : đưa việc đây và làm luôn trước mặt người cần phỏng vấn )
    Tất cả chỉ mang tính chất tương đối nhưng mà bài viết trên cũng chỉ đến từ 1 nhà tuyển dụng, lỡ đâu bạn đi phỏng vấn đúng cái công ty cần những điều khác điều trên :)) hãy quan tâm đến việc bạn có làm được việc không đã >>> tự tin làm được việc, biết việc là SẼ có việc, easy

Ủng hộ diễn đàn