Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nikon D90 50 f1.8D + PS = My Color

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Xpress, 27/12/12.

Lượt xem: 13,526

1. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Dạ thưa thánh, em ko có máy ảnh [​IMG]
    Chuẩn bị bị phán là làm được như ngta rồi hãy nói nè :lol:
  2. Eyevinz

Eyevinz Thành viên cấp 1

Không, mình phán là bạn ăn không ngồi rồi quá. Dư hơi quá đấy :D
  3. Eyevinz

Eyevinz Thành viên cấp 1

D90 từ 12tr lên lại 12tr9 Khánh Long kìa bố =)) rớt thì cái nào chả rớt, 60D là thảm nhất, vừa mới ra mà tụt kinh.
  4. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

1. màu stock bị ám xanh, trong khi hình muốn đạt lại mang tông nóng ?? => blend ra sản phẩm không hiệu quả dù xử lý tốt.
    2. ảnh ở cánh đồng bị phơi sáng quá nên hơi bị cháy? với công lực của D90 hoàn toàn có thể chụp được đẹp trong điều kiện như trong hình => không rành chụp?
    3. Tiêu đề đặt rất khoe khoang để làm gì? để rồi xem topic thấy bộ ảnh rất cùi mía :| vì như nhiều comment ở trên phần nhiều toàn gạch :| chứ không phải chỉ là mỗi cá nhân tui chê bạn đâu. => nên khiêm tốn hơn :|
    SonKonXpress thích bài viết này.
  5. Trung Kiên

Giờ mới thấy cái cmt này [​IMG]
    Nói chung ý mình là với bộ gear như vậy vẫn còn có thể cho ra nhiều ảnh đẹp hơn nữa, quan trọng vẫn là cái thứ ở sau viewfinder [​IMG]
    Và cái cmt đầu tiên của mình cũng có ý đùa, và cái cmt của bác chủ ý chỉ mình là keyboard hero mình cũng hiểu là đùa, và từ đó tới giờ mình không nói gì thêm[​IMG]
    Nhưng tự dưng cái vấn đề GATO nó lòi ra ở đâu thế nhỉ? [​IMG]
    Sao mình lại phải GATO? Vì máy xịn? Hay mod xinh? Hay bạn chụp quá đẹp? Hay nếu mình không chụp đẹp bằng bạn thì mình phải GATO với bạn à? [​IMG]
    Tại mình thấy bạn phát ngôn động chạm quá nên sinh ra rảnh hơi thôi [​IMG]
    Thôi e đi ăn tối, chào các thím [​IMG]
    Xpress, monsterbkaLàm Xị Đi thích bài viết này.
  6. monsterbka

monsterbka Thành viên cấp 2

Ghép cái emo này vào câu này trông hài vãi :like:
  7. Cún con 25388

Cún con 25388 Thành viên cấp 2

Sao k góp ý mà phải...nhặng xị lên thế nhỉ :-/
    Xpress thích bài viết này
  8. liphibi8x

liphibi8x Mới đăng kí

có ai cầm máy chụp đẹp ngay được đâu, đưa 1dx cho các bác bác có đảm bảo hình đẹp, xứng đáng ngay không, ai cũng có quá trình, đâu phải ai cũng làm được ngay.:|
  9. Pọ Hâm

Pọ Hâm Mới đăng kí

lúc đầu chủ topic phản biện, từ khi Eyevinz xuất hiện thì chỉ có Eyevinz chiến là sao nhỉ? ad ơi kiểm tra dùm em cái IP của 2 nick này đi LOL =))
    SonKoncudyandem thích bài viết này.
  10. uzu_king

uzu_king Mới đăng kí

Nhiều bác góp ý như vả vào mặt người ta vậy, góp ý thì phải nêu hướng giải quyết chứ bố nào cũng dìm người ta như kiểu để tôn mình lên vậy =.=
    Không nêu cho người ta cách sửa, cm dài ngoẵng chê xấu làm cái gì =.=
    Xpresscudyandem thích bài viết này.
  11. Quang Thông

Quang Thông Thành viên cấp 1

=)) đọc hết các bài comment cho phép mình cười vào mặt các bạn có tên trong danh sách: Trung Kiên, monsterbka, Điếu Đơn Độc...
    @Điếu Đơn Độc, monsterbka: Ở khẩu 1.8 - 2 chụp ko quen 50 1.8 rất dễ out nét bạn nhé. Nhất là khi khu vực lấy nét có nhiều đồ vật ở những khoảng cách khác nhau. Sợ nhất là bị out nét nhưng xem trên LCD của máy ko phát hiện kịp. Chỉ khi mở trên màn hình máy tính mới thấy. Thứ 2 là nước ảnh trong hay ko bạn chỉnh trên ống kính và máy được à?. Chỉ mình với. Ko phải cứ cầm bộ D3, ống N 70-200 là ảnh bạn chụp ra trong vắt như chanh nhé. Nếu ko xét tới chất lượng ống kính quá tệ, ví dụ bị mù, bị nấm, bị bong coating.. thì phải biết là thời tiết ảnh hưởng rất lớn. 1 ngày đầy mây bạn xách máy đi mà kiếm cho mình 1 ảnh stock trong vắt + màu đẹp nhé. Monsterbka nói đang cầm D90 + 50 1.8 mà còn ko biết được điều đó. Đi chê stock màu nhạt thì nên bán máy đi bạn.
    @Trung Kiên: Đăng 1 đống ảnh chụp bằng 50 1.8 lên làm gì thế?. Ảnh đó là stock à? Mình cũng có 50 1.8G. Ảnh mình chụp ra bằng 50 1.8 qua xử lý tăng constract, màu thì chả thua gì cái đống bạn share.. Chưa kể chụp được mấy ảnh đó có chắc chỉ cần 50 1.8 là đủ ko?. Body nó sao?. Có dùng chân máy ko?. Có dùng phản quang trong 1 số trường hợp ko?.
    Ví dụ bức này:
    Chụp trong nhà ở tốc thế này ko có đèn đánh mình cùi.
    Thời nay cái thằng chụp ảnh chỉ ngon ở góc chụp, ý tưởng thôi. Còn ảnh đẹp hay xấu hết 60% do thằng blend là chính.
    Các bạn chê thì chê cho đúng, có biết thì chê. Ko thì im lặng mà học hỏi. Cười vào mặt các bạn lần nữa.
    DX_Degeneration, cudyandem, Xpress1 người khác thích bài viết này.
  12. Điếu Đơn Độc

Điếu Đơn Độc Thành viên cấp 2

mình không bảo là nó không out
    ai cũng biết ở f1.8 - 2 thì cực dễ out
    10 thì cũng phải 3 - 4 bị out
    mình chỉ buồn cười cái câu nói : "50 1.8 ghẻ hay bị out "thôi
    tầm f2.2 - 4 chuyện out tỉ lệ rất thấp nhé
  13. monsterbka

@uzu_king: Bác cũng góp ý theo kiểu nóng nảy rồi, vậy thì làm sao nói người khác đc :D
    Xấu bảo xấu, đẹp bảo đẹp chứ ai dìm người khác làm gì :D
    Về việc nêu cho nta cách sửa, mình có thể ví von như này: Bác đi chợ, mua trứng gà, và nói với cô bán hàng: "Trứng hôm nay trông ko ngon cô ạh", chả nhẽ cô ấy lại bảo lại với bác: "Ko ngon thì mày tự đi mà đẻ" àh.
    Nói đơn giản thì là cái xấu có thể nhiều người thấy và góp ý, còn sửa thì ko phải ai cũng biết cách, hoặc nếu biết thì những cách đó trên mạng cũng đầy rẫy rồi, góp ý như "bố cục chưa đẹp", "màu sắc trông nhạt" thì đủ để nta hiểu là phải tìm hiểu thêm về những vấn đề đó rồi :D
    @Quang Thông: Mình đồng ý vụ thời tiết ảnh hưởng rất lớn, nhưng nếu bác nhìn tấm số 2 mà bác bảo cái thời tiết đó xấu đến mức ảnh chỉ ra được như thế thì mình cũng bó tay với bạn. Trừ trường hợp lens mốc thì ok ko nói làm gì (cái này nhìn vào ảnh ko trong bảo ko trong chứ bố thánh ai mà biết đc lens con nta có mốc hay ko :D).
  14. Quang Thông

Vài ảnh gia đình mình chụp bằng D90 50 1.8G:
    [​IMG][​IMG]
    cudyandem, Xpressmonsterbka thích bài viết này.
  15. Quang Thông

Mình nói thời tiết xấu ko phải là mưa to gió lớn bạn à. Thậm chí 1 ngày trời nắng cũng là "xấu" đối với dân chụp ảnh chỉ có 1 máy và ống kính. Trời nắng gắt ko có chắn sáng, ko có phản quang, ống ko có filter phù hợp (các bạn dùng ngang tầm D90 đa số chụp chơi hoặc mới vào nghề, cao lắm thì ống gắn filter UV). Chụp ra cái ảnh chỗ khét chỗ thui là bình thường.
    Còn cái stock ảnh 2, theo cá nhân mình thấy là ok. Chả ai chụp ra cái là ảnh đẹp có thể đem đi in liền. Mình đi chụp ảnh cưới album stock cũng thế thôi.
  16. Trung Kiên

Mình già rồi, mình già rồi [​IMG]Không còn gì để phản biện nữa, em đi đây[​IMG]
    SonKon thích bài viết này
  17. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Có mỗi cái việc xem ảnh mà bao nhiêu là bình luận dài 10 mấy dòng :3 :3:3 :3
  18. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Thôi bây giờ bạn nào tự tin thì ra lập topic D90 + 50mm đi. Không quan trọng 1.8 hay 1.4, Nano hay không Nano. Show ảnh hết lên rồi chém cho tiện. Được không nhỉ?

Mình là mình thấy bạn Trung Kiên buồn cười nhất topic. Không có máy không ai cấm chê cả nhưng việc bạn copy 1 loạt ảnh ở đâu về xong bảo người ta chụp đẹp hơn chủ thớt thì buồn cười quá. Ha ha ha. Bạn có tin là trên đời có nhiều người chỉ dùng điện thoại mà chụp đẹp hơn rất nhiều người dùng máy chuyên nghiệp không? Bạn có nghe tin về 1 tay nhà báo nào dùng iphone chụp ảnh phóng sự chưa? Bỏ qua yếu tố PR đi thì đấy vẫn là những bức ảnh quá đẹp mà nhiều hiếp ảnh gia chuyên nghiệp còn phải nể phục.

Thực ra, lỗi hay gặp của những bạn mới chụp ảnh là ... đã vội dùng PTS mà không biết rằng PTS chỉ là công cụ. Điểm mấu chốt vẫn là cái ảnh chụp nó phải đẹp đã. Nhiều bạn cứ nghĩ thôi chụp rộng ra, chụp đại đi, chụp an toàn rồi về .. crop lại, về kéo raw, về blend sau. Nếu ảnh bạn chụp thật chuẩn lúc đó thì về nhà chỉ cần 1 lệnh auto level thôi nó đã đẹp lên rất nhiều rồi, không cần phải blend cầu gì cái gì cả.

Dài nhỉ?

Thôi chiến tiếp đi các bạn. :)) \m/
    DX_Degeneration, nerog93, cudyandem1 người khác thích bài viết này.
  19. Trung Kiên

Chán nhỉ, e đã rút rồi các thím còn lôi e lên
    @amygreen: Mình lôi mấy tấm ảnh đó để phản biện bạn kia chê lens 50mm f/1.8D là lens "ghẻ" thôi, bạn thấy buồn cười ở chỗ nào?
    Mình nói rồi, ảnh đẹp hay không là do cái thằng đứng sau viewfinder, mình cũng chẳng có kỳ thị máy móc gì hết, và quan điểm của mình là 70% vẻ đẹp của tấm ảnh nằm ở khâu chụp, còn hậu kì cùng lắm là 30% (vì dù sao đi nữa thì đây cũng là thời đại số, hậu kỳ là gần như bắt buộc, nhưng các bác đừng có đề cao Ps quá, chỉnh nhiều quá càng dễ làm mất đi vẻ đẹp vốn có của tấm ảnh thôi), bác trên kia bảo đẹp xấu 60% do thằng blend thì mình cũng chịu
    Thôi, chốt, em xin phép ko quay lại đây nữa nhé, chào thân ái và quyết thắng các thím
  20. monsterbka

Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn