Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nikon D90 chụp mẫu

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Tris Mind, 2/1/13.

Lượt xem: 31,633

1. Tris Mind Thành viên cấp 2

Mình mới mua Nikon D90 vì thích chụp cảnh, bởi nghe nói Nikon chụp cảnh đẹp hơn Canon, còn chụp mẫu thì không bằng.
    Một hôm đẹp trời đi chơi cùng đứa bạn, mình nổi hứng lên bắn nó vài shot :D
    Nay mạn phép anh em up lên cho mọi người đánh giá xem thử lần sau có nên chụp mẫu nữa không. Hì
    Pic 1

Pic 2

Pic 3

Pic 4

...
  2. dunghuongvt

dunghuongvt Thành viên cấp 3

đẹp đó nhưng tiếc là ảnh bị crop nhìu nên không thấy không gian trống xung quanh mod
    XuanThuyCTris Mind thích bài viết này.
  3. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Nikon chụp mẫu cũng ok, chỉ là phải thuốc thang nhiều hơn thôi :)
    Mẫu nào mà da trắng như tây thì nikon lên màu rất đẹp :D
    changtraihaiduongTris Mind thích bài viết này.
  4. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

sao em thấy lông mày mẫu hơi thưa và nhạt. cảm giác không đều:D
    mrlee6891 thích bài viết này
  5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

cái phân biệt nikon với ca như trên chỉ cho ai mù pts, dùng máy cùi và lens lởm. Chứ raw + body ngon + lens xịn thì thằng nào cũng như nhau hết.
    mongmien, Hoàng Long Nikon, nhatanh1811 người khác thích bài viết này.
  6. Tris Mind

Tris Mind Thành viên cấp 2

Mình tưởng là chụp hình để post lên facebook thì như nhau hết :D
    HazuluziAmygreen thích bài viết này.
  7. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

- Bác có Watermark nhìn lạ ghê ha ! @@ Thấy kì kì ! :">:">:">
    Tris Mind thích bài viết này
  8. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Watermark của bác nói thật là xấu :-"
  9. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Màu rất hay , nhưng sao mod chỉ có mỗi tư thế đó vậy ta ;;)
    cudyandem thích bài viết này
  10. Tris Mind

Nhiều người bảo thế, nhưng nó có ý nghĩa cá nhân đối với em, và cam đoan không đụng hàng.
    P/s: Có khi do xấu quá :))
  11. Tris Mind

À, màu là em chạy action đó bác, có biết blend bờ liếc gì đâu :D
    Tất nhiên là có tinh chỉnh 1 chút :)
    Bạn em không quen chụp ảnh bác ơi, có phải mẫu chuyên đâu. Khổ!
  12. Ngọc Prinny

Ngọc Prinny Thành viên cấp 3

mẫu cũng xinh xinh trắng trắng
    chụp thế này cũng ok bác ạ,, chụp nhiều sẽ quen :D
    Tris Mind thích bài viết này
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ko qua chỉnh sửa thì đương nhiên có khác nhau, nó phụ thuộc vào bạn setup máy thế nào hay việc xử lý của máy để ra jpg. Suy luận đơn giản là chụp cảnh đa số là chụp "chơi", còn chụp mod là chụp "tiền", nếu theo đúng cái phân biệt kia thì Ni nó phá sản lâu rồi vì ng chụp "tiền" thì mới có tiền mà đầu tư mua máy, còn chụp "chơi" mà đầu tư khủng chỉ là thiểu số.
    Bài dưới đây nói về profit của 2 hãng năm rồi.
    http://www.petapixel.com/2012/11/02...aking-2-9-drop-in-revenue-3-4-drop-in-income/
    Bạn cũng có thể tham khảo link sau:
    http://www.cafef1.com/tieu-diem/nikon-va-canon-chon-lua-nao-cho-nguoi-dung-viet-nam/
    trong này còn nói là Nikon chụp mod còn đẹp hơn. Cho nên việc nói phân biệt như trên là ấu trĩ và ngớ ngẩn. Như ở Taiwan thì dùng Ni nhiều hơn Ca, Vn dùng Ca nhiều mình nghĩ do từ đầu Ca đã được chuộng hơn nên nó định hình thương hiêu ở VN tốt hơn Ni.
    P/s: ảnh chụp mod của bạn nói thẳng là đẹp hơn nhiều ng chụp Ca trong forum này
  14. Xi Vưu

Xi Vưu Mới đăng kí

bạn cho biết lend đi chung với máy khi chụp di bạn, thời tiết khẩu tốc độ nữa...
  15. Tris Mind

Thanks bạn!
    Ngày càng khoái em Ni của mình rồi đó :))
  16. Tris Mind

Hôm đó trời có nắng, tầm hơn 16h, gió hiu hiu, lòng người thoải mái, không khí vui tươi :D
    Mình dùng lens AFD 50mm f1.8, set tốc 1/320, f3.2, iso 200. Có dùng picture style.
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  17. Wind275

Wind275 Thành viên cấp 1

File Jpeg máy Nikon thường cho màu rực và tương phản cao nên khi chụp mẫu nếu bác để chế độ màu Vivid thì màu da mẫu( nhất là da mẫu nào đen ,vàng ) thường bị ám đỏ và vàng .Canon thì khác mình thấy cho ảnh nhạt hơn.Để khắc phục bạn có thể chụp raw như có bạn trên nói thì máy và lens hãng nào cũng như nhau.Còn nêu chụp Jpeg cho nhanh thì chuyển máy qua chế độ màu :Potrait hay custom( chỉnh các thông số như Saturation ,Hue ... thấp xuống) ,chế độ Vivid hay more vivid chỉ nên chụp phong cảnh thì màu lên rất đẹp đặc biệt là 3 màu đỏ ,xanh lá cây và vàng :D
    Mình cũng dùng Nikon 3 năm nay và luôn hài lòng về nó dù bạn bè mình dùng Canon khá nhiều ,Mình thấy đồ Nikon rất bền và quan trọng là ống kính cho Nikon chất lượng tốt mà giá hợp lý ,đấy là chưa kể dàn MF của Nikon nữa ,nếu bạn đã chơi thì ko dứt ra nổi luôn :D
    changtraihaiduong, Hoàng Long Nikon, LNTD2 người khác thích bài viết này.
  18. Tris Mind

Mấy ảnh này mình đều định dạng jpeg, và có dùng picture style (tải trên mạng về cài vô máy) nên da mẫu nhìn mịn và rất đẹp. Mấy chế độ kia mình cũng có hỏi han và nghiên cứu sơ qua rồi, thanks bác đã chia sẻ :)
  19. Wind275

Wind275 Thành viên cấp 1

chắc bạn dùng cái picture style của máy D2X đó hả ,máy mình dùng không cài đc cái ý mới chán :(
  20. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

Vấn đề Nikon và Canon là một vấn đề muôn thuở cho những bạn chả biết tý gì về máy như mình. Riêng đối với mình thì khi cầm máy chụp, chụp, chụp và chụp bạn mới thấy được sức mạnh của nó. Máy compact nếu biết chụp thì cũng đẹp mà. Máy chỉ là công cụ hỗ trợ thôi. Còn muốn chụp đẹp thì phải trau dồi kinh nghiệm đi chụp. Chụp một bức ảnh đẹp không phải có máy xịn là chụp đẹp và còn phải xét về nhiều khía cạnh, góc độ, ánh sáng, chiều sâu, cần bằng sáng thậm chí là tâm trang của người chụp ảnh hihi. Để một cái thúng thiệt là to cho mọi người ném đá :)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn