Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ông thợ ảnh cố lừa mình hay ổng bị ngu thật?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi ducbinh_dang, 10/5/17.

Lượt xem: 41,433

1. viethq

viethq Thành viên cấp 2

Ranh qua, doi file raw.
    Dt bi loi font ko dung dc tieng viet co dau.
  2. flame16o2

flame16o2 Mới đăng kí

Bạn có bao giờ đến 1 nhà hàng để mua nguyên liệu không. Vậy thì đòi file RAW làm gì. Chả ai muốn đưa 1 sản phẩm chưa được hoàn thiện đến tay khách hàng cả. Nếu có đòi file không nén thì tôi đưa file DNG (nói vậy thôi chứ chả bao giờ đưa =)) ). Tuyệt nhiên không bao giờ đưa file RAW.
  3. mylove29

mylove29 Thành viên cấp 2

Ông thớt nhỏ nhặt quá đi. Tội cho ông thợ ảnh
  4. xuan_86

xuan_86 Thành viên cấp 1

Có 1 số tiệm họ không chụp file Raw cũng có thể họ chụp file Raw đi chăng nữa thì khi hợp đồng bạn phải nói rõ là sẽ giao toàn bộ file gốc .... gốc ở đây nó cũng nhiều loại gốc lên rành mạnh từng khoản từng phần ... như ở chỗ mình thì sẽ không giao cho khách file đó khi họ ko yêu cầu .
  5. orangestyle

orangestyle Mới đăng kí

Nói thật trong chuyện này thằng thớt xàm lông . Chưa phân định đúng sai mà nói người khác lừa đảo, rồi đặt title chửi người khác ngu thì đúng là bác tào lao hết sức + thêm mấy thằng comment bên dưới hùa theo như đúng rồi .
    - Thằng chụp ảnh nó giao hết tất tật tật thế kia đúng như hợp đồng thì nó lừa cái mẹ gì của thằng thớt .
    - Đã là dân chụp ảnh , ai chả biết file raw là gì , trên thực thế chả có thằng ảnh nào đưa file raw hay nói đúng hơn là file chưa hoàn thiện cho khách hàng cả , mà đối với cái dân xàm lông như bác có file raw tôi nghĩ nó cũng sẽ giao luôn , tránh lèn èn để rồi lùm xum cả lên, ảnh hưởng đến uy tín làm ăn của người ta, chứ giữ lại tế ông nội người ta ah . Còn cái chuyện người ta làm ăn ko giao cũng ko có gì đáng trách vì trong hợp đồng giấy tờ thế nào thì làm thế ấy .
    - Còn đối với bác đi chụp hình cưới , hình fullsize đã qua photoshop là quá tốt rồi , còn đòi file raw về tế ông nội bác ah ...
    nói chung cứ hợp động mà làm việc .
    Xin phép chửi vào mặt thằng thớt ....xàm lông ... đã sai rành rành rồi con đi chửi người khác .
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/5/17
    Anh Design - GV thích bài viết này
  6. ducbinh_dang

ducbinh_dang Mới đăng kí

Chắc có bạn ở đây chưa hiểu "full sized JPG" thợ ảnh giao cho mình nó là như thế nào. Là như này:

Ai thích thì bảo mình gửi cho 1 hình trong số đó xem thử nhé. Hình nào cũng >100MB, mở xem trên máy tính thì cháy máy (máy Core i5 2.6 Ghz, 4GB RAM, AMD Radeon 2GB), mở xem trên TV thì càng không tưởng. Bỏ vào Photoshop chạy không nổi. Giao cái này để cho khách mang về tế ông nội chắc ông bà cũng chê. Tiệm rửa ảnh cũng lắc đầu.
  7. orangestyle

orangestyle Mới đăng kí

@ducbinh_dang , các file "full sized JPG" là file cuối đã qua photoshop , thì nó nặng như thế, máy bác đọc ko nổi là do máy của bác , nhiệm vụ của thằng ảnh nó chỉ gởi , máy bác chạy ko nổi thì liên quan gì đến thằng ảnh mà trách nó .

- Còn muốn lấy ảnh gốc về để tự design , chỉnh màu lại thì chịu khó ngoại giao với thằng ảnh "xin" file raw , dùng từ xin vì file raw thằng ảnh ko có nghĩa vụ phải giao theo như hợp động . Chứ có cái éo gì mà la um sùm , rồi chửi rủa người khác . Đám cưới đám cái thì phải vui vẻ , chụp ảnh vui vẻ về còn có kỷ niệm ... đằng này như cục cức , mỗi lần nhìn vào ảnh , là nhớ cái scandal với thằng chụp ảnh =))
    Nói chúng , bác có giải thích thế nào tôi vẫn thấy bác sai .
    drax thích bài viết này
  8. Anh Design - GV

Anh Design - GV Thành viên cấp 2

Trong thư mục bên studio có giao ảnh full HD kìa bạn.
  9. drax

drax Thành viên cấp 4

ducbinh_dang mịe, vào diễn đàn design bảo mn ko biết full sized JPG là gì, nực cười thật. múa rìu trước cửa nhà lỗ ban à. máy ko chạy nổi thì đập máy ra, mua máy khác. cấu hình máy của mấy cái studio ko phải loại cùi bắp.

Ủng hộ diễn đàn