Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phân biệt giúp mình ngành đồ họa khác ngành thiết kế đồ họa như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi Thanh Bơ, 19/8/14.

Lượt xem: 9,995

1. Thanh Bơ Mới đăng kí

Trước mình hiểu đồ họa với thiết kế đồ họa là một, nhưng giờ mới biết đại học Mỹ thuật tp.HCM có hai ngành như vậy. Điểm chuẩn 2013 của trường, ngành thiết kế đồ họa cao hơn ngành đồ họa rất nhiều 28>21,5. Cảm ơn mọi người đã ghé xem, mong mọi người giải thích giúp mình.

...
  2. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

câu hỏi của bạn quá cao siêu, #3 trả lời giúp mình nhé :((
    Râu Dê thích bài viết này
  3. Râu Dê

Râu Dê Thành viên cấp 1

em sẽ giúp bác #2 hỏi hộ , #4 hỏi giúp mình nhá
  4. truonggiang87

truonggiang87 Thành viên cấp 2

#5 đâu - trả lời ẻm đi kìa ...
  5. hvthanhtan

hvthanhtan Thành viên cấp 2

#5 đang đợi #6 trả lời
  6. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

Thiết kế đồ họa là đồ lại của người ta rồi thiết kế thêm còn Đồ họa là suốt ngày chỉ đồ lại thôi nha bạn. Em vô tội
    ;;);;);;);;);;);;)
    KenKoolnhoxdonan thích bài viết này.
  7. nhoxdonan

nhoxdonan Thành viên cấp 1

Nghe anh Hoàng Phượng nói nghe cũng có phần chí lý nhỉ :like:
  8. hvthanhtan

hvthanhtan Thành viên cấp 2

9. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Hoàng Phượng nói chuẩn rồi cắt nghĩa sát chút nữa
    • Thiết kế đồ họa = thiết kế + đồ họa
    1. Thiết kế mạnh về trí sáng tạo, óc tưởng tưởng tao ra những sản phẩm, cái mới chưa có (nói vui thiết là những suy nghĩ cần thiết tạo ra các cái kế :)))
    2. Đồ họa giống như 1 họa sĩ chép tranh không tạo ra được cái mới nhưng có thể tái tạo lại những người thiết kế kia đã tạo ra giống nhất có thể (có khi 100% theo mình nghĩ thôi nha!) cái mạnh nhất của đồ họa theo mình nghĩ là đôi mắt & các kỹ năng của họ
    VD: anh Eloy Morales có thể vẽ lại người rất giống (ở đây cách vẽ lại như thật)

ZinP thích bài viết này
  10. Tranbinhcse

Tranbinhcse Mới đăng kí

Đồ hoạ:
    - Đồ là dùng giấy than đồ lại cái gì đó.
    - Hoạ là hình hoạ.
    =>Đồ hoạ là dùng giấy than đồ lại hình hoạ.

Thiết kế:
    - Thiết là thiết lập, thành lập.
    - Kế là Kế hoạch.
    => Thiết kế là Lập kế hoạch.

==> Thiết kế đồ hoạ là Lập kế hoạch đồ lại hình ảnh

:D

phải hem #11
    ZinPNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Lạy phật cái topic này. Mà sao lại post vào box 3D?
    dongvu, ikaru123, Hà Bơ1 người khác thích bài viết này.
  12. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Đồ họa truyền thống và đồ họa truyền thông ấy bạn ạ.
    Hay nôm na một bên chuyên lên ý tưởng bằng mắt , thực hiện bằng cách đụng tay trực tiếp vào màu, hay bất kỳ cái gì khác.
    Và một bên là nắm bắt ý tưởng rồi đụng tay vào chuột.
  13. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

các bạn trên nói cũng có lý! Mình thử đưa ra 1 giả thuyết khác nhé!
    Thiết kế đồ họa:
    Thiết là sắt, kế có thể là kế toán, thiết kế là làm kế toán ở cửa hàng bán sắt
    Đồ là ông đồ, họa là tai họa, đồ họa là ông đồ gặp tai họa
    => Thiết kế đồ họa là nếu vào làm kế toán ở cửa hàng sắt thì ông đồ có thể gặp tai họa!!!
    Gia KiệtHoàng Phượng thích bài viết này.
  14. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Đồ Họa là 2 từ ghép lại

Thiết kế đồ họa là 4 từ ghép lại

đó là sự khác nhau về số lượng từ
  15. TPaine

TPaine Thành viên cấp 2

Về ngữ nghĩa thì thấy mấy bác trên giải thík cũng khá ok rồi còn mình dùng kiến thức ngữ pháp tiểu học phát triển triển thêm tý
    Đồ họa nếu đứng riêng 1 mình thì có thể hiểu là động từ hoặc danh từ
    Nếu đứng trong cụm Thiết kế đồ họa thì nó chắc chắn là danh từ giữ chức năng tân ngữ bổ nghĩa cho động từ thiết kế. Để xác định rất dễ, hãy đặt câu hỏi
    " Em thiết kế cái j?"
    Trả lời "Em thiết kế đồ họa"
    Ngoài ra cụm từ Thiết Kế đồ họa tùy vào ngữ cảnh câu có thể giữ chức năng cụm danh từ hoặc cụm động từ. Và nói chung nó rõ nghĩa hơn là từ đồ họa
    => từ Topic này rất cảm ơn chủ thớt đã cho mọi người thấy đc tầm quan trọng của việc sử dụng các từ này, để đưa vào câu văn cho đúng và rõ nghĩa.:D
  16. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Mình cùng chung thắc mắc với chủ topic, thấy mọi người có vẻ trả lời vui, cũng có comment trọng tâm.Nhưng chắc chủ topic cũng giống mình đó là cần hiểu rõ môi trường học, công việc chính, những thứ cần phải học của cả 2 ngành này để lựa chọn cho phù hợp với bản thân.Bạn nào nắm rõ vấn đề này trả lời giúp nha :D
  17. ghostpro278

ghostpro278 Thành viên cấp 1

dự là ra đảo sớm, spam kinh khủng :)). Vào views --> show transform gizmo là thấy
    ZinP thích bài viết này
  18. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

19. TPaine

TPaine Thành viên cấp 2

À, cái vụ điểm chuẩn 28đ ngành TKDH thì chắc là nhân hệ số 2 môn vẽ đó. Nên chắc điểm chuẩn tương đương thôi. Mấy trường ở VN vốn kg thống nhất cák gọi tên từ trước giờ rồi. Ví dụ như ngành học tiếng Anh đã có mấy cák gọi Ngoại ngữ Anh, Ngôn ngữ Anh, Ngữ Văn Anh, Tiếng Anh...
  20. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Vì ĐH mỹ thuật vốn có 2 ngành như vậy, nên mới khó hiểu và khó chọn.

Ủng hộ diễn đàn