Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phân biệt vùng miền trong tuyển dụng – Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh luôn vào tầm ngắm

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 19/2/14.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 12,617

1. ninzarazu

ninzarazu Thành viên cấp 1

Ba mẹ mình là người Thanh Hóa. Mình sinh ra và sống thuở nhỏ ở Đà Nẵng. Trưởng thành và đi làm ở HCM. Theo mình nhận thấy thì thật ra ai cũng có ý đúng là ý sai.

Người tuyển dụng
    - Đúng: Tiền công ty là của họ. Nên nếu những người các tỉnh đó quậy thì làm sao họ có tiền mà nuôi sống công ty được. Xã hội bây giờ thất nghiệp đầy ra nữa. Không có các tỉnh đó thì tuyển người tỉnh khác vẫn được.
    - Sai: "Vơ đũa cả nắm". Mình ghét những thể loại vơ đũa cả nắm như vậy. Bạn thì không chơi với người Hải Phòng (người Hải Phòng hay đâm chém nhau). Đi làm thì cấm người TH-NA-HT, vì họ quậy, yêu thì không được yêu người miền Tây (vì cho rằng người miền Tây là gái điếm). Tất nhiên mình chỉ nêu ví dụ thế thôi. Chứ sự thật không phải như vậy. Chỉ là một bộ phận nhỏ nhưng vì phân biệt vùng miền nên xảy ra trường hợp đó. Ba mẹ mình là người Thanh Hóa mà. Bạn ở Hải Phòng mình có đầy ra. Người yêu mình thì quê ở Tiền Giang - miền Tây. Nhưng mình vẫn thấy những người đó bình thường giống như các tỉnh khác thôi. Còn các bạn nếu thấy phân biệt thì hãy tự xem lại bản thân mình đi. Hãy đặt mình vào vị thế của họ rồi hãy suy xét. Mình khinh bỉ những người như vậy.

Người Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh:
    - Đúng: Con người ai cũng có người tốt, người xấu, nên không nên quy chụp tính cách của mọi người lại.
    - Sai: "Không có lửa thì làm sao có khói". Thật ra các bạn ở Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh không nên phản ứng thái quá. Mình đã mang tiếng xấu rồi thì đừng tranh luận làm gì. Sống sao người ta biết vậy. Phải đoàn kết, giảng giải cho mọi người cùng quê Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh tránh xa mọi rắc rối. Sống phải thật hòa thuận với mọi người xung quanh. Trong công việc phải chứng tỏ được năng lực của mình.

P/s:
    Trích câu của:
    Nam Dũ Nguyễn

Mình thấy đây cũng 1 dạng của phân biệt. Chả lẽ những người sinh ra bây giờ mà được đặt tên: Nguyễn Tất Thành, Hồ Chí Minh, Phạm Văn Đồng, Lê Lợi ... là sai ư. Đó là do cha mẹ họ hâm mộ các vị lãnh tụ, và mong ước con mình thành người có ích cho xã hội. Đó là cái sai ư?

Eminem là cái thứ gì? Mình lại thấy nhục cho những người như Nam Dũ Nguyễn đó. Hết cái lũ cuồng Kp0p rồi đến cái thể loại cuồng Eminem. Cái lũ trẻ trâu, không giúp ích gì cho xã hội mà cứ ra vẻ dạy đời, ăn bám xã hội. .... chỉ nói 1 từ ... KHINH BỈ
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/2/14
    Felix LeeEminem thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

3. Thiên Bình

Thiên Bình Thành viên cấp 2

Anh Khải nói rất thuyết phục. Like a.
    Đến đi dạy kèm còn phân biệt giọng nói nữa mà.
  4. thanhtam9788

thanhtam9788 Thành viên cấp 1

Cha ông có câu "đừng vơ đũa cả nắm" rất có lý. Người Thanh-Nghệ-Tĩnh ai cũng xấu hết, còn người Bắc-Nam... đều tốt cả à.

Chúng tôi khi đi học ở HN khi nói chuyện với nhau chúng tôi dùng tiếng địa phương, còn nói chuyện với người ngoài chúng tôi nói giọng Bắc. Còn nhớ những ngày đầu ra HN chỉ cần 2 tuần thôi là tôi có thể nói được giọng Bắc, và bạn bè tôi ai cũng thế cả. Đến lúc hội đồng hương trường tổ chức họp vì nói giọng Bắc quen nên tôi quên mất giọng Nghệ An đi, thế là toàn bị mấy anh chị em đồng hương bảo tôi là mất gốc. Thưa "a Dư" là đừng khó chịu với ngôn ngữ của chúng tôi, bởi vì đó cũng là bản sắc văn hóa đấy.

Ở đâu cũng thế, những người ít học, trẻ trâu nhiều vô kể, trừ trên mạng lẫn ngoài đời. Dân tôi cũng có nhưng người mất nết, hư hỏng, thiếu hiểu biết.... đi ra làm người khác ghét. Nhưng đó ko phải là tất cả, còn có rất nhiều người tri thức, lịch sự, sống đẹp sao các bạn ko khen đi. Thế còn các bạn, các bạn hãy suy nghĩ xem mình, những người xung quanh các bạn đã đủ tốt hay chưa để nói người khác xấu.

Khựa có câu "Quân tử ko chấp kẻ tiểu nhân" nhưng cũng có câu "Đừng lấy lòng tiểu nhân đo lòng quân tử"
    Felix Lee thích bài viết này
  5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

thanhtam9788 "thưa a Dư" ở đây ý bạn là sao? đây là bài viết tôi chia sẻ lại để mọi người cùng bịnh luận và đánh giá! Bài viết trên ko hề chê bai ai hết, nó đang nói lên 1 thực trạng mà thôi. Bạn có hiểu ko?
  6. Trang Hoàng

Trang Hoàng Thành viên cấp 2

Vào KCN KCX thì những cái này nhiều lắm. Nói chung cũng do lỗi của dân thui, k có lửa thì sao có khói được. Riêng mình còn chứng kiến cảnh mười mấy người đánh 1 người bể cả đầu còn đốt luôn chiếc xe mà công an xuống k dám làm j cơ.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn