Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phần mềm 3d nào được sử dụng để vẽ bao bì như thật

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi staceyn, 25/4/15.

Lượt xem: 10,353

1. staceyn Mới đăng kí

Chào các bạn trên diễn đàn.
    Mình là mem mới, đang tập tành học 3d để vẽ sản phẩm, đại loại mình muốn theo đuổi hình thức như thế này.

Trước giờ mình không rành lắm về 3d, giờ mới bắt đầu học, nên nhờ mọi người cho biết muốn vẽ những sản phẩm như trên thì học 3d hay là cinema 4d, hay là phần mềm nào khác? (Vì tài chính có hạn nên mình không thể học cùng lúc mấy phần mềm liền.)
    Mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.

...
    Nguyễn Khắc Vũ thích bài viết này
  2. MusiHieu

MusiHieu Thành viên cấp 1

cái này ko vẽ bằng 3D nha bạn. bạn cũng có thể học qua youtube hoặc những bai cơ bản ở trong forum nhé bạn.
  3. staceyn

staceyn Mới đăng kí

MusiHieu Mình không hiểu rõ ý của bạn, vì đa phần mình tìm được đều là modelling từ các phần mềm 3d, ý bạn định nói là vẽ tranh 3d siêu thực phải không? Mong bạn nói rõ hơn.
  4. hoagao

hoagao Thành viên cấp 2

ý bạn ấy là 3dsmax hay cinema 4d đó mà,bạn chưa rành 3d nên không biết thôi học cái nào cũng được tất cả các phần mềm trên đều là dùng để vẻ 3d hết,có thể dùng phần mềm khác maya,zbrush,mubox...cũng được.
  5. staceyn

staceyn Mới đăng kí

hoagao Cám ơn chia sẻ của bạn. :3
  6. MusiHieu

nhìn kỉ bạn sẽ thấy từ ánh sáng đến độ bóng, sáng tối của chai và cả phần phản chiếu trên nền đều sai cả. nếu dùng 3D max để render ra thì sẽ khác nếu cho ánh sáng đi 1 hướng.
    hình này có thể vẻ bằng Corel, AI hay photoshop..

staceyn : nếu bạn muốn vẽ như hình trên thì là vẽ 2D nha bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/4/15
  7. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Nếu bạn đang tập vẽ 3D thì và theo hình thức như bức hình bạn gửi thì bạn có thể học theo
    3dmax hoặc Maya

( bất cứ phần mềm 3d nào cũng có thể làm được như trên tuy nhiên 3dmax và maya tốt hơn về dựng hình chai lọ)
  8. MusiHieu

9. jumb0sanlat

jumb0sanlat Thành viên cấp 2

3ds max thẳng tiến :))
  10. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

MusiHieu cao nhân chỉ cho mình cụ thể chỗ nào đổ bóng sai ta :3 mắt kém thấy hình ổn mà
  11. MusiHieu

- Người ta muốn tìm hiểu về 3D để tập vẽ ra sản phẩn như hình. nên mình chỉ rõ cho bạn thớt biết mấy ảnh đó là vẽ bằng phần mềm 2D: Corel hay AI, PS...
    - Bạn thớt chỉ muốn tìm hiểu thêm về mảng 3D mà mấy bạn nhảy vô kêu đi học 3Dmax. trong khi thớt lại thiếu tài chính :|. chỉ cần tìm hiểu và học cách vẽ 3D trên Corel hay AI thôi là được rồi...
    - ToiHocDoHoa.com : mình không phải cao nhân gì đâu bạn. mình chỉ đưa ra nhận xét của mình thôi. :)
  12. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

MusiHieu
    "Chào các bạn trên diễn đàn.
    Mình là mem mới, đang tập tành học 3d để vẽ sản phẩm, đại loại mình muốn theo đuổi hình thức như thế này. "

thì rõ là bạn ấy muốn tập tành 3d mà, mà hình thức như trên chẳng phải 3dmax và maya là đúng rồi mà
    vẽ 3d trên corel hay illu rất cực và đâu có đẹp bằng phần mềm 3d chuyên nghiệp
    jumb0sanlat thích bài viết này
  13. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

MusiHieu thích bài viết này
  14. ToiHocDoHoa.com

Bạn MusiHieu chỉ cho mình cụ thể chỗ nào đổ bóng sai ta :3 do mình tìm hoài k thấy nên hỏi
  15. MusiHieu

ToiHocDoHoa.com : công việc đang gấp. nên mình nói sơ qua. ví dụ hình đầu tiên.
    - 1 : bạn chú ý cái nhãn dán YOY. nó sáng nhất ( đương nhiên đó ý đồ quảng cáo ). bạn sẽ biết ánh sáng sẽ chiếu trực tiếp vào nhãn YOY.
    - 2 ; lần này bạn che cái nhãn dán YOY lại. bạn nhìn 3 cái chai. bạn sẽ thấy ánh sáng chiếu từ đằng sau của 3 chai.
    :) nhìn tổng thể thì có 2 ánh sáng ngược nhau.
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/15
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  16. ToiHocDoHoa.com

MusiHieu ủa, mắt bạn tinh thiệt đó
    nhưng mà mình ko hiểu là nhìn chỗ nào để biết nó không làm từ phần mềm 3d ấy
  17. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

:-bd 3DSMAX nhé, bá đạo luôn, làm fim hoạt hình cũng ngon lắm
  18. MusiHieu

ToiHocDoHoa.com : Phần mềm 3D chuyên về tả thực hơn (trừ việc làm tác phẩm hoạt hình). khi bạn xuất 1 tấm ảnh bằng phầm mềm 3D . sau đó bạn di chuyển 1 vật đi 1 chút là cho kết quả khác ngay. còn ở mấy ảnh ở trên của thớt thì có những điểm không hợp lý. Và cái nắp chai thì tác giả Cắt Dán vào. ở hình 1. chai 1 và chai 3 mirror với nhau.
    - bạn nhìn ảnh mình up lên thì bạn sẽ thấy khác nhau rõ.
  19. ToiHocDoHoa.com

MusiHieu hình như hình 1 và hình 3 là bóng phản xạ của chai 2 mà ^^
    mirror thì nó phải giống hệt chứ, các bóng phản xạ trên thân chai nó khác nhau tương đối nhiều
    mình thì mình ko rõ là vẽ 2d hay là 3d - nghiêng về 3d hơn chút vì ai bỏ công sức ra vẽ bằng 2d cái này chắc cũng bá và rảnh lắm.

Chỉ là thấy bạn khẳng định là không phải vẽ bằng phần mềm 3d thì thấy tò mò nên hỏi để học hỏi exp thôi!
  20. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

ToiHocDoHoa.com: ban đầu mình cũng tưởng hình trên #1 là vẽ bằng 3D, sau khi đọc cmt đầu tiên của bạn MusiHieu thì đúng là nhìn lại thấy hình nó kì kì. Ánh sáng phản chiếu ko dc tự nhiên, ko dc "thực", ko rõ là ánh sáng từ sau tới hay từ trước tới. 99.9% là vẽ bằng 2D. Mình cũng ko biết giải thích sao...
    MusiHieuToiHocDoHoa.com thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn