Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phát cuồng vì phải thiết kế web theo ý khách hàng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 14/10/12.

Lượt xem: 29,236

1. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Nói chung một lượng lớn web mình làm ra và không dám nhận là mình làm :(
    Nhưng làm việc với KH còn đỡ bị ức chế là làm việc với sale.
    Nhiều khi đang làm, vừa quăng chữ, hình vào, chưa sắp xếp lại thì sale nhảy bổ vào trách mình. Tại sao lại để màu chữ này, tại sao hình để lung tung thế này, bla...bla... Bạn nên để màu chữ này, hình nền này, ...
    :|
    mgrIrisSK thích bài viết này.
  2. Hans Le

Hans Le Thành viên cấp 1

Chuyện này Web Developer nào chả gặp :D, nhưng để ý thấy là thường KH Vietnam của mình mới vậy, chứ KH nước ngoài hầu như rất ít, bạn mình gặp 1 người nước ngoài vậy còn mình thì chưa gặp KH nước ngoài như vậy bao giờ :D, còn KH VN thì thôi rồi, haha.
    IrisSK thích bài viết này
  3. darkghost

darkghost Thành viên cấp 2

Chuẩn không thể chỉnh cho đúng hơn đc nữa :-B
  4. wangdu

wangdu Thành viên cấp 2

Chuẩn. Chuyện thường tình ở huyện Việt Nam:))
  5. Trai-Ha-Thanh

Trai-Ha-Thanh Mới đăng kí

10 cái web thì 11 cái được khách chọc ngoáy :))
  6. nguyễn năng

nguyễn năng Thành viên cấp 2

Cái này ai cũng từng trải rồi. Nhất là freelancer.

Khách: Đưa cái Demo thì Ok đẹp quá. Nhưng anh cần em sửa thêm chút này.

Ngày hôm sau : Anh thấy nó chưa thực sự Ok. em làm cái khác đi.

Hôm sau nữa : Ok, rồi. Nhưng để anh hỏi ÔNG, BÀ, CHA, MẸ, CHỊ, EM của anh xem thế nào đã.
    Hôm sau nữa nữa: A muốn thêm 1 chi tiết nhỏ thui, Sửa cho anh cái A, cái B, cái C rồi cái DEF IKML...(nhỏ vãi nhỉ?)

Hôm sau nữa nữa nữa (sau khi làm theo những gì khách và gia đình khách yêu cầu):
    Ơ cái ĐẬU XANH - RAU MÁ, em lải kiểu gì nó ra một đống hổ đốn vậy zời?

Designer: Cái banner là của bà nội anh, cái Body là của ông ngoại anh, cái Silebar là của bố anh, cái footer là của mẹ anh, cái Copy righter là của em gái anh. còn của anh là cái LOGO là của anh đó ạ.... vân vân và vân vân.

Khách: Vậy em làm cho anh cái khác nhé. Làm theo ý em đó

Designer: Này thì khác này - (Khách nhập viện)x(
    (*Khuyến cáo: Bạn ko nên thử ntn nhé)
    luugiabao, n6uw3, huedesign4 người khác thích bài viết này.
  7. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Làm việc vs mấy thằng Tây đã khổ, làm việc với mấy ông Việt Nam còn chán đời hơn, luôn luôn là kiểu màu mè và xấu xí (:|
    darkghostluisleo29 thích bài viết này.
  8. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Khách hàng là thượng đế,... :"> Bị vặn bị bẻ là điều dĩ nhiên,...
    Em có ông thầy, ổng share kinh nghiệm thế này:"Gặp khách hàng Việt Nam, muốn bẻ muốn sửa gì, thì cứ chém gió về PHONG THỦY,.. đảm bảo tin sái cổ"
    PS: Mà trước tiên phải tham khảo về PHONG THỦY :">
    Tri Hartdegen, Nguyễn Tất ThắngRyan Lee thích bài viết này.
  9. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

Cái này ổn rồi đấy anh rất thích. Nhưng...
  10. xì chét vs mấy vị khách hàng kiểu này :))) chán đừng hỏi :))) làm xong k dám nhận đó là của mình =))))
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  11. Vương Nguyên Bình

Vương Nguyên Bình Mới đăng kí

:)) Chính xác luôn !!!. E thấy a e ở đây đều thế. Ban đầu nhìn vào giao diện cũ của người ta trong đầu cứ chắc mẩm web gì mà xẫu thế. Đến lúc mình làm có khi cũng còn xấu hơn :)) . Bảo sao website nhiều cái màu thì xấu, trông lại còn dại dại .
  12. justakid

justakid Thành viên cấp 1

Muốn được xem cái card quá =))
    huedesignNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  13. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

justakid :v :v Ko dám trưng lên đâu! Sỉ nhục mừn lắm :((
  14. sunnykt

sunnykt Thành viên cấp 1

Đã từng muốn bỏ việc thiết kế web vì mấy cái vụ này.. Tháng trước e có nhận cái website của 1 công ty sự kiện khá lớn ở ĐN.. Giá bên đó đưa ra khá tệ, chỉ 2tr5 cho 1 website.. Em thì sinh viên làm ăn chưa có tiếng nói nên cũng đành chấp nhận cái giá này.. Mỗi tội em chỉ có thể làm việc với thằng lính của bà giám đốc nên nó nói sao e làm vậy.. Khi đã hoàn thành website và đã ưng ý với thành quả của mình thì đùng 1 cái bà giám đốc đó bảo web ko đúng như yêu cầu, đòi làm lại. còn nếu ko làm lại thì sẽ dành phần cho người khác làm.. Em điên máu không chịu được vì đã tốn nhiều công sức và tâm huyết cho nó thế mà bây giờ nếu không làm lại theo ý của bả là mất công sức tiền của như chơi. Cũng 1 phần do em là vì chẳng có hợp đồng ràng buộc nào cả.. Giờ thì hoàn thành và nhận tiền rồi nhưng trong lòng vẫn còn ức chế lắm :((
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  15. Vương Nguyên Bình

Vương Nguyên Bình Mới đăng kí

E rút ra 1 điều là khi làm hợp đồng nên có 1 form sẵn quy định một số thứ trong thiết kế, khi khách hàng nói ý tưởng và mình ghi lại sau đó mình cho vào hợp đồng, trong hợp đồng cũng quy địng luôn là chỉnh sửa bao nhiêu lần và sửa a mức độ nào. Tiếp theo là nên để khách xem demo trên shop trước :)
  16. DuyHa

DuyHa Thành viên cấp 1

Khách hàng là thượng đế mà :(
  17. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

đã và đang bị hành ==!
  18. kuteboy_195

kuteboy_195 Thành viên cấp 2

tại khi ban đầu bác ko nói rõ cho họ,e cũng làm thiết kế web cho khách hàng nhiều nên e có quy định,yêu cầu thế nào?cần những module gì?sau đó thiết kế giao diện sơ bộ photoshop sau đó gửi demo,lúc đó khách hàng xác nhận chỉnh sửa.Khi đồng ý thì bắt tay vào làm,để chiều theo ý của khách hàng thì mệt lắm. :D
  19. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

RoseZ, nguyễn năng: Giống e thế, cơ mà có cái nó ok, code xong rồi thì lại. Em ơi sao nó xấu thế, nó thế này thế nọ, cái lọ cái chai rồi thì là mà làm lại đi e. Ức chế :((
  20. dande

dande Thành viên cấp 1

:)) Thiết kế gì mà chẳng bị như thế :)). Lời khuyên cho các bạn định theo nghề này là hãy học cách ngồi thiền, điều hòa nhịp thở, thả lỏng thân thể, tinh thần và luôn xác định câu này "khách hàng luôn đúng, nếu khách hàng có sai thì cũng tại mình chưa làm đúng" :-bd. Cấm cãi :)).

Mình có vài khách đã từng sống và làm việc tại nước ngoài nên phong cách làm việc của họ có khác hẳn so với VN. Họ lựa chọn đối tác thiết kế rất kỹ tính nhưng một khi họ đã chọn thì cực tôn trọng thiết kế của mình.

Mỗi người đều có chuyên môn và sở trường riêng nhưng ở VN thì đại đa số là không hiểu điều này. Ai cũng cho mình cái quyền "biết tuốt", quyền được phán và nhất là cái kiểu hống hách "tao bỏ tiền ra thuê mày làm thì mày phải làm theo ý của tao" :)). Rất ích kỷ và thiếu hiểu biết (:|. Loại này chỉ có thể làm việc với tôi 1 lần. Cần người cần mình chứ không vơ bèo vặt tép, tôi lựa chọn khách và khách làm việc với tôi thì phải "biết điều". Còn nếu muốn tôi "chiều" theo ý thì phải trả giá xứng đáng cho cái sự phục vụ đó. :)) Ấy là vì tôi là một freelance chứ mấy bạn làm cho cty thì đừng bắt trước tôi nhé :-bd. Cẩn thận sếp đuổi việc đấy.
    The RiverKing Khủng Designer thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn