Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phát xét vội vàng ? chưa hiểu rõ vấn đề đã lên án

Chủ đề thuộc danh mục 'Đọc báo - Tin nóng hổi' được đăng bởi heoquay.ngon, 4/5/13.

Lượt xem: 2,934

1. heoquay.ngon Thành viên cấp 2

Trên fb giờ cứ nổi lên vấn đề gì là các bạn trẻ lại nhao nhao lên bàn tán, phán xét, có khi chửi bới động chạm cả quốc gia mà chưa hiểu rõ vấn đề, 1 phần cũng do các nguồn tin giờ đã quá nhàm như Kênh 14... giờ chủ đề mới nhất là cậu bé gangnam style bị tẩy chay vì mẹ ng việt ? các bạn mới đọc qua loa 1 2 bài báo chưa dc xác nhận đã chửi bới này nọ trên fb chỉ làm cho ng ta kì thị hơn thôi.. mình xin trích dẫn 1 ý kiến:

Đầu tiên là cảm thấy hơi chạnh lòng một xíu vì người Việt Nam chúng ta bị coi thường, đặc biệt là bởi đất nước mà nhiều bạn trẻ mến mộ, Hàn Quốc. Bản thân mình đã từng có thời gian du học tại Hàn và mình hiểu rõ, nhiều sinh viên Hàn chuộng Tây hơn vì tiếp xúc với sinh viên Tây họ có thể trau dồi khả năng Anh ngữ, còn khi mình nói mình là người Việt, họ có vẻ làm lơ hoặc xởi lởi giao tiếp cho có.

Thật sự bây giờ trong đầu mình có nhiều suy nghĩ nhưng không biết nên bắt đầu từ đâu. Thôi thì ý đầu tiên của mình thì cho rằng đây là một BÀI HỌC dành cho các bạn trẻ, đặc biệt là cư dân mạng Việt Nam.

Vì sao ư?

Mình gọi đây là bài học về sự kỳ thị và tẩy chay. Ắt hẳn mọi người vẫn chưa quên vụ um sùm của một số bạn trẻ VN trên facebook, treo avatar là lá cờ Tổ quốc nhưng rồi lại đi sang facebook của cô gái Happy Polla hay những anh-chàng-đẹp-trai-bị-trục-xuất mà chế giễu, chê bai, buông lời miệt thị này nọ. Họ là những con người hoàn toàn xa lạ với các bạn, không hề ảnh hưởng gì tới các bạn nhưng các bạn chỉ vì sở thích, chỉ vì thỏa mãn cái tôi của mình mà không tiếc lời sỉ vả người ta. Các bạn có bao giờ nghĩ tới cảm giác của người bị kỳ thị hay chưa?

Và bây giờ, có lẽ các bạn đã ít nhiều hiểu được cảm giác ấy, khi chính một cậu bé mang trong mình nửa dòng máu Việt Nam bị chính con người cùng phân nửa dòng màu còn lại của cậu khinh miệt và tẩy chay. Hẳn là tức, hẳn là nghẹn, hẳn là lòng tự tôn dân tộc sôi sục trong lòng.

Nhưng điều mà mình muốn nói ở đây là liệu những lời tẩy chay đó có phải đến từ một đại bộ phận người dân Hàn hay không?

Hẳn nhiều bạn trên công đồng fb VN cũng rất bất bình khi mà một số bạn trẻ VN lại có thể đem hình ảnh quốc kỳ đi bêu rếu người khác đầy trên mạng. Vậy liệu các bạn có cho rằng họ đại diện cho toàn bộ giới trẻ hay nói rộng ra là cả cộng đồng mạng VN được không???

Ý mình ở đây chính là "con sâu làm rầu nồi canh". Có thể những người tẩy chay bé Min Woo chỉ là một số nhỏ thành phần nông nổi, ích kỷ trên cộng đồng mạng Hàn Quốc mà thôi. Mình nhớ có một cô giáo đã nói với mình thế này "Đừng vì một vài cá thể mà quy chụp đánh gía cho cả một tập thể dân tộc".

Vậy liệu có phải là quá vội vàng để kết luận về đất nước và con người Hàn Quốc chỉ thông qua một vài cá nhân xấu? Rồi khi VN của chúng ta cũng bị đánh giá là hay bêu rếu, thiếu thân thiện bởi hành động sốc nổi của vài bạn trẻ thì bạn nghĩ sao?

Mình quay lại với việc thời gian mình du học bên Hàn. Không phải sv Hàn hay người Hàn nào cũng xem thường hay ko thích VN. Mình may mắn quen được nhiều bạn sv, nhiều thầy cô rất yêu mến đất nước, con người VN. Và chính họ đã giúp đỡ mình rất nhiều trong suốt thời gian mình du học bên đó. Tại nơi đất khách quê người mà nhận được nhiều tình cảm như vậy thật sự khiến mình rất cảm kích.

Thật ra vấn đề xem thường một đất nước, một dân tộc thấp kém hơn mình là ý nghĩ tự nhiên. Liệu các bạn có bao giờ có ý nghĩ xem thường đất nước láng giềng của chúng ta, Campuchia và Lào? Hoặc trong những lời cười cợt, giỡn chơi dù không ác ý các bạn vẫn gọi họ là "mọi"?

Sự tẩy chay có thể xuất phát từ sự thiếu hiểu biết về nền văn hóa của nước bạn nên dẫn đến vài suy nghĩ lệch lạc. Bản thân mình đã tiếp xúc với nhiều người Hàn, hẳn ở đâu cũng có người tốt người xấu, nhưng chỉ cần khi họ có những thắc mắc hay cái nhìn không đúng về hình ảnh VN, mình sẵn sàng giải thích cặn kẽ để dẹp tan luôn một số suy nghĩ không hay của họ về đất nước chúng ta.

Hy vọng hình ảnh tốt đẹp về đất nước và con người Việt Nam chúng ta sẽ được quảng bá nhiều hơn nữa để cho không chỉ Hàn Quốc mà cả thế giới có nhiều cái nhìn rõ ràng và sâu sắc hơn về chúng ta.

Kết:

Thiệt ra viết dông dài vậy chứ mình chí muốn tóm lại 3 ý chính sau đây thôi.

1. Đừng bao giờ lên án chê bai hay kỳ thị người khác khi bạn chưa hiểu về họ. Ắt hẳn bạn sẽ ko vui khi bị người ta tẩy chay, nói xấu dù bạn ko biết họ là ai.

2. Đừng phán xét cả tập thể thông qua một vài cá nhân. Trước khi kết luận điều gì cũng nên suy nghĩ thấu đáo.

3. Nếu người ta chưa hiểu mình, thì giúp cho họ hiểu mình. Còn nếu họ ko hiểu, coi như nó là đầu đất.

Trích từ fb https://www.facebook.com/notes/bé-quỷ-nhỏ/kỳ-thị-và-tẩy-chay/10151597691561273
    Ảnh: Psy nhí cùng mẹ trong một chương trình tại Việt Nam - Ảnh: Khampha.vn

...
    sonhaieu, PhoeniX92, hieutu2 người khác thích bài viết này.
  2. Hiếu Trần Duy

Hiếu Trần Duy Thành viên cấp 2

Nửa đêm và 1 bài viết khá tâm huyết :)
    Bác làm e phải lục lại cái này
    -St-
    "Một thế hệ cúi đầu"
    "Một thế hệ cúi đầu" đọc mà thấy đau nhói trong tim

Thế hệ tôi, một thế hệ cúi đầu

Cúi đầu trước tiền tài, cúi đầu sau mông người khác

Cúi đầu trước chính mình, cúi đầu bạc nhược

Chỉ ngầng đầu…

…vì…

…đôi lúc…

…phải cạo râu!

Thế hệ tôi, cơm áo gạo tiền níu thân sát đất

Cuộc sống bon chen

Tay trần níu chặt

Bàn chân trần không dám bước hiên ngang.

Thế hệ tôi, nhận quá nhiều những di sản hoang mang

Đâu là tự do, đâu là lý tưởng?

Đâu là vì mình, và đâu là vì nước

Những câu hỏi vĩ mô cứ luẩn quẩn loanh quanh…

Thế hệ tôi, ngày và đêm đảo lộn tanh bành

Đốt ngày vào đêm, và đốt đêm không ánh sáng

Nếu cho chúng tôi một nghìn ngày khác

Cũng chẳng để làm gì, có khác nhau đâu?

Thế hệ tôi, tự ái đâu đâu

Và tự hào vì những điều huyễn hoặc

Tự lừa dối mình, cũng như lừa người khác

Về những niềm tin chẳng chút thực chất nào!

Chúng tôi nghe và ngắm những siêu sao

Chỉ với mươi lăm nghìn cho vài ba tin nhắn

Văn hóa ngoại giao là trà chanh chém gió

Và nồi lẩu tinh thần là những chiếc I-phone

Thế hệ tôi, ba chục đã quá già

Và bốn chục, thế là đời chấm hết

Không ghế để ngồi, thì thôi, ngồi bệt

Mối lo hàng ngày là tiền trong tài khoản có tăng lên?

Thứ đắt nhất bây giờ là từng lạng NIỀM TIN

Thứ rẻ nhất, lại là LỜI HỨA

Sự dễ dãi đớn hèn khuyến mại đến từng khe cửa

Có ngại gì mà không phản bội nhau?

Không, tôi không đại diện thế hệ mình đâu!

Và thế hệ tôi cũng không đại diện cho điều gì sất!

Trăm năm sau, lịch sử sẽ ghi vài dòng vắn tắt:

Có một thế hệ buồn, đã nhạt nhẽo đi qua…

.................."
    sonhaieu, thanhlong_1910, meoko932 người khác thích bài viết này.
  3. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

chậc, mới có bài những điều bạn chưa biết về HQ và VN trên fb bác ạh :)) em vào comment là nên nhìn lại dân VN mình trc khi chửi đổng dân HQ mà chúng nó vào bảo mình luôn fan cuồng :-<cái tiến độ phản ứng kiểu này nc mình còn bị các nc khác khinh dài dài #-oem thực sự nghĩ rằng ý nghĩ VN là no.1 càng ngày càng ăn sâu vào trg não các bạn trẻ và giờ VN cái gì cũng nhất chả bố con thằng nào hơn dc VN
    p/s: em nói thế thôi nhé bác đừng gạch đá em :"> sáng nay đã ăn đủ gạch đá của lũ trẻ trâu rồi :P
    sonhaieu thích bài viết này
  4. heoquay.ngon

heoquay.ngon Thành viên cấp 2

mình thấy cứ động có 1 vấn đề j là lại dc làm um cả lên nhất là ở thanh niên việt nam
    nào là sang các page - fb cá nhân của ng nước ngoài rồi nói những thể loại như điểm danh điểm deo chả ra cái thể thống j ? chả hiểu khoe j... câu like nhiều khoe dân đông à.. ko biết lúc có chiến tranh có đông như thế dc ko hay tan tác chạy hết
    còn chưa kể lúc trào lưu điểm danh bị bác bỏ thì các bố vào chửi nhau ở page ng nước ngoài... treo vờ việt chửi nhau .. quá là đoàn kết :))
  5. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

heoquay.ngon: em thấy bác nói đúng chớ :) các bạn trẻ đang tự bôi nhọ đất nc mình :-<mà đến lúc có bài bảo dân nc khác ko thích dân VN thì quay ra chửi đổng, hành động cái kiểu ấy dân nc khác chúng nó khinh cho là phải
  6. heoquay.ngon

thảo nào fb bị chặn
    cũng đúng thôi
  7. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

heoquay.ngon: fb bị chặn thật thì giới trẻ cũng bớt xuống dốc hơn :-?
  8. heoquay.ngon

bớt đi các anh hùng bàn phím :))
  9. thanhlong_1910

thanhlong_1910 Thành viên cấp 2

Thực ra đứng về trên phương diện 1 người ngoài cuộc, mình cũng ko ưa đất nước này cho lắm :)
    Đặc biệt là cách các sao họ đổi xử với người Việt chúng ta, nếu bạn xem chương trình Running Man tập Việt Nam, mặc dù 1 chương trình gây cười đặc biệt vui nhộn và sảng khoái, nhưng mình luôn cảm thấy những lời nói, cử chỉ của họ có gì đó khinh thường ng Việt mình
    Đúng là đến năm 2013 chúng ta chẳng có gì đáng tự hào, cái quá khứ hào hùng nó đã chôn xuống dưới đất từ mấy chục năm rồi, nhưng dù sao khi động chạm tới tổ tiên và lòng tự trọng ng khác thì ko thể làm ngơ đc
    sonhaieu thích bài viết này
  10. gaumeo90

gaumeo90 Mới đăng kí

minh k co quyen gi đi phan xet ng khac het

Ủng hộ diễn đàn