Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Phim ngắn] Phim ngắn đầu tay do team mình làm.

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm video clip' được đăng bởi mr_minh_269, 26/10/12.

Lượt xem: 3,795

1. mr_minh_269 Thành viên cấp 2

Team mình mới thử làm 2 bộ phim ngắn này, mọi người xem và cho ý kiến nha. Thật ra đây là một bài tập nằm trong quá trình học môn phim truyện, Six-team mình đông người quá nên tách thành 2 nhóm để làm 2 phim :P.​
    Phim Khoảng lặng là do nhóm 1 làm, Short film 02 là do nhóm 2 làm (mình đạo diễn).​
    Cảm ơn mọi người đã đọc bài :)

...
    xnox1becoi1Phạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. ooi0ooo

ooi0ooo Mới đăng kí

kịch bản gì đâu tệ quá, Nội dùng này viết không quá 1 ngày
  3. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

tệ lắm sao bạn, bạn có thể cho mình nhận xét cụ thể hơn không, lần sau mình rút kinh nghiệm :-s
  4. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

handheld còn yếu quá ;))[​IMG] ngoài ra thì góc quay còn phụ thuộc quá nhiều vào tripod với slider, nhiều đoạn trượt slider chưa hợp lý nữa [​IMG]

Nhưng mà, bác học ngành gì trường nào đấy ạ?
    mr_minh_269 thích bài viết này
  5. mr_minh_269

Bạn xài mấy cái emo ngộ quá, chắc là mem bên F17-vOz :))
    Mình học quay phim, đây là phim đầu tay mình làm. Thực ra khi quay thì nếu có thể, ta cần tận dụng tối đa tripod và dolly/ray để cho hình ảnh mượt mà. Còn nếu quay chỉ bằng kĩ thuật tay không thì phải là người quay phim rất thuần thục rồi ^^

Có đoạn nào còn chưa hợp lý bạn cứ chỉ, mình rút kinh nghiệm lần sau :3
    Dee thích bài viết này
  6. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

1p25 cô kia chạy sang : "ộp pa cái mệ mầy" >:)
    Đùa tí thôi :D em ko biết gì nên ko có nhận xét gì cả :D,.like thôi :like:
    Clip đầu đoạn cuối cứ liên tưởng,.chỉ có phụ nữ mới mang lại hp cho nhau =)))
  7. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Share cho em cái nhạc nền clip thứ 2 được không,.nghe nhẹ nhàng quá.
  8. cuongpham172

cuongpham172 Thành viên cấp 1

quả tường đầy mảnh thủy tinh mà ông kia bật qua như đặc công vậy :))
  9. Turtle bunny ears

Turtle bunny ears Thành viên cấp 2

em thích cái "Khoảng lặng" hơn bác ạ :> , góc quay cũng ổn , nhưng em có cảm giác cốt truyện chưa chắt lắm
    dù sao cũng chúc mừng bác , film đầu tay nhưng đã khá ổn định :like::like::like:
  10. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Mình thấy k ổn nhất là đoạn rượt đuổi, nên chia thành nhiều cảnh ngắn 1-2s với nhiều góc quay, và góc càng động càng tốt. Nhìn sơ qua thì mình đoán là clip quay bằng máy DSLR. Đặc điểm dslr là nhỏ gọn nên tận dụng tối đa ưu thế đó luôn. Cụ thể là boom từ trên xuống, dưới lên :-? boom tay thôi, k cần mua đồ đạc lỉnh kỉnh này kia đâu ;))
  11. mr_minh_269

Hi cảm ơn bạn vì đã nhận xét, mình cũng ko nhớ tên bài hát vì del mất project đi rồi :(
    Bạn thử mò trong list này xem có không nhé ^^

Mình dùng Canon 7D để ghi hình, dùng DSLR nên có hạn chế về động tác máy bạn ah, vì nó vốn là máy ảnh chứ ko phải máy quay, việc dùng động tác máy khá hạn chế nếu ko có thiết bị đi kèm, hơn nữa cũng khá rung nếu ko chắc tay ^^
    Mình sẽ rút kinh nghiệm từ nhận xét của mọi người, cảm ơn mọi người nhé :D
    xnox1becoi1 thích bài viết này
  12. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Hạn chế hả :| Mình cầm có 550d quay tá lả góc luôn có sao đâu ;))
  13. mr_minh_269

bạn cho mình xem sản phẩm của bạn được không?
  14. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Cái gần đây nhất :3

15. mr_minh_269

ah, ý bạn là nói mình nên sáng tạo nhiều góc và băm nhỏ kiểu như clip của bạn.
    Mình xin trả lời là đây là phim chứ ko phải clip kiểu ca nhạc nên tất cả góc máy và bố cục đều phải có ý đồ trong đó (sau này thầy giáo sẽ vặn vẹo đủ đường) thêm nữa là khoản động tác máy với DSLR khó khăn - mình xin nói là "động tác máy" nghĩa là chuyển động thao tác với thiết bị (vd: focus, lia, zoom...) của dslr bị hạn chế, ta ko thể vừa zoom vừa focus được vì cấu tạo của ống kính máy ảnh là khác với máy quay. Bạn xem phim hành động trên màn ảnh thấy nta là có tiết tấu nhanh, cảnh 1-2s nhưng đó là vì họ làm bằng máy quay và đi kèm nhiều thiết bị phụ trợ chuyên nghiệp.
    Điều này bạn có thể tự kiểm chứng, vs bạn thử dùng 550D rồi chạy đuổi theo 1 người (như trong phim của mình là tên trộm) là sẽ hiểu ngay, rất khó focus ở tốc độ cao và rất rung (nếu ko có steadycam).

Trong clip của bạn thì mình thấy thực chất chỉ là quay các cảnh dài rồi về bạn dựng lại theo kiểu băm nhỏ cho phù hợp với hiệu ứng nhạc và thay đổi góc nhìn thôi, cái này bạn quay chơi nên phần edit hình ảnh của bạn cũng mang tính tự phát - làm cho phù hợp nhạc thôi. Nếu làm phim thì bạn còn cần cả logic giữa góc máy với khoảng nghỉ của mắt người xem nữa - đó là lý do vì sao mình ko cho quá nhiều cảnh chuyển động vào phim.
  16. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Ý mình là mình chỉ ý kiến trong cảnh rượt đuổi thôi, và clip mình đưa ra duy nhất để minh họa việc góc quay linh hoạt và cảnh ngắn 1-2s :D

Vấn đề thao tác máy khó khăn mình đồng ý luôn, nhiều cái k thể nào làm đc hoặc đc mà rất khó cộng với yếu tố hên xui, mà cái nào khó thì mình né thôi, ví dụ như zoom trên lens thì mình cho qua k xài tới luôn, zoom chân + focus cho mượt. Mặt khác với chuyển động nhanh thì focus trúng rất khó, vì mình khó focus trúng nên mới cắt cảnh thời lượng rất ngắn đề ng xem khó nhận ra điều đó :">

Còn vấn đề bạn đề ra là cầm máy đuổi theo 1 ng (cầm máy chạy bằng chân, mình nghĩ vậy) thì mình k dại gì làm trò đó, làm phim thì có thể diễn đi diễn lại, tội gì k diễn lại để có nhiều góc quay khác nhau thay cho việc chạy theo để có 1 cảnh đâu, bên cạnh đó việc diễn bạn có thể demo chậm trước để tính khoảng vặn focus trên lens cho vừa trúng (dĩ nhiên là tương đối thôi, nhưng với tốc độ cao thì mình cho là đủ rồi) :D

Còn về clíp của mình thì cái này là quay liền 1 phát ăn luôn, k có diễn lại nên đành chịu, ngoài ra để hợp với nhạc nền thì mình đành quay 1 phát hơi dài rồi chia ra thôi :3

À, mình góp ý mang tính trao đổi thảo luận k chê bai dìm hàng nhau nhé :"> Cũng thú thực luôn là mình k qua trường lớp đào tạo nên lý thuyết k vững bằng bạn đâu, chỉ là coi phim nhiều thấy cái nào hay thì đú theo mà làm thôi :">
  17. mr_minh_269

ok ^^
    mình cũng chỉ nêu ra như thế để làm rõ vấn đề thôi, cho đỡ hiểu lầm thôi mà :D
    Ếch Ộp thích bài viết này
  18. Lỳ...

Lỳ... Thành viên cấp 3

nói ko phải chứ clip đầu tiên với thời đại bây giờ có hợp ko nhỉ...con gái có bạn nào hiền lành như bạn kia ko nhỉ...là mình chắc mình đốt nhà bạn kia lâu rồi =))
    Dee thích bài viết này
  19. gake_tn

gake_tn Thành viên cấp 2

Lỳ... thanh niên manh động. Vote band..........
  20. Dee

Dee Thành viên cấp 2

Cả 2 kịch bản đều chưa thực sự hay !, em không học quay phim... nhưng em cũng xin phánnn...
    - Thứ 1: Diễn viên ánh mắt ko sắc, mặt ko nên nhiều biểu cảm quá, lời nói phải làm sao nói cho giống đời sống bình thường... chứ nói kiểu đấy thì bác đang đưa khán giả vào 1 thế giới không hề có thực... Xã hội bây giờ nó không như vậy đâu :P...
    - Thứ2: Kịch bản...-_- em không hiểu cái phim thứ 2.... Anh chàng Tuấn bị bà mẹ nuôi bắt đi ăn mày, rồi gặp được người con gái cho mình sữa và bánh.. rồi cuối phim... cái bóng của người mẹ nuôi Tuấn hình như đang treo cổ thì phải :-?... Em thấy cái phim thứ 2 không lqan nội dung :)
    Cảnh quay thì người ăn mày, bác nên cho nhân vật Tuấn ngồi ở 1 góc nào đó trong phố xá... Nếu ở Hồ gươm thì 1 mình Tuấn ngồi đó thì. nó cứ thiếu cái gì ấy... nên cho Tuấn ngồi cạnh 1 cái cột điện ở trong 1 phố như phố cổ ở gần Hồ Gươm đấy :)
    - Còn cảnh quay thì em thấy cảnh nào cũng đẹp, trừ cảnh ở Hồ Gươm không thuyết phục
    Em phán thé đừng ghét em ná :P kết quả của xem phim nhìu =))
    mr_minh_269Lỳ... thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn