Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phòng ảnh [Ono]

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Ono, 24/8/12.

Lượt xem: 5,737

1. rongtihon

rongtihon Thành viên cấp 1

Khi nhảy lên thì để bắt dính chuyển động cần set tốc độ màn trập sao cho nhanh hơn hoặc ngang bằng với tốc độ của người nhảy. Nếu không hình sẽ bị nhoè kiểu motion blur do màn trập mở ra đóng vào trễ hơn chuyển động.

Còn bạn kia nói speed 200 í là 1/200s, 1/200s cũng là tốc độ max khi chụp với flash hoặc strobist trong studio.
  2. Ono

Ono Thành viên cấp 2

ý 1 bạn đúng trong trường hợp ánh sáng ban ngày ( ánh sang liên tục ) còn đối với ánh sáng flash (nhấp nháy) thì tốc độ không ảnh hưởng tới độ nét , đôi khi còn tạo nên nhưng hiệu ứng rất đẹp , nhưng khong vượt quá 250/s (đôi khi có nhưng yếu tố làm giảm giá trị này xuống )
    Tôi thường để tốc độ 125/s trong trường hợp đó .
    Trong trường hợp khác tôi có thể để 0,5/s , 1s hay 2s
    (sẻ bổ sung hình sau:D )

ý 2 tuy dòng , đời máy cho nhưng giá trị đó khác nhau .
  3. snowpjece

snowpjece Cựu quản trị

:) Retouch[​IMG]
    Ono thích bài viết này
  4. Sóc Mập

Sóc Mập Thành viên cấp 1

thì ý mình là speed 200 có thể bắt dc chuyển động mà ko bị blur ah :)
  5. rongtihon

rongtihon Thành viên cấp 1

Đúng rồi... có máy 1/200 có máy 1/250..
    Tại mình ít chụp strobist trong studio nên kiến thức có hạn :D.
    Vậy là cuối cùng studio với strobist thì set tốc độ trên máy 1/125s là vẫn bắt được mấy cú "nhảy nhót" như ảnh trên của bạn rồi phải k ? Có dịp áp dụng thử
  6. Sóc Mập

Sóc Mập Thành viên cấp 1

1 vấn đề nữa mình thắc mắc là bạn set khẩu bao nhiu khi chụp?
    Cảm ơn bạn :D
  7. Ono

Ono Thành viên cấp 2

Cậu căn lại bố cục là đẹp :D .
    Tốc bao nhiêu cũng chụp đc đó bạn nhưng ma đừng quá 250 :D . tâm này là 125s
    Khẩu thì bạn down stock về rôi coi thông số cho chính xác . vì lâu quá nên quên . nhớ không nhầm thì 5.6 thì phải :-?

125 dư sức qua cầu :D

Ủng hộ diễn đàn