Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Photo quote] Nghịch một chút với text

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm Typography của bạn' được đăng bởi hoangabi, 7/11/13.

Lượt xem: 10,573

1. hoangabi

hoangabi Mới đăng kí

Lỗi như thế nào hả bạn. Nếu có thể bạn phân tích rõ ra cho mình dc ko
  2. namtrandang

namtrandang Thành viên cấp 1

Độ tương phản yếu giữa text và background làm text bị khó đọc. 2 font chữ khác nhau quá xa (tớ hiểu ý đồ ở đây) nhưng nó quá khác nhau dẫn đến ko có sự thống nhất làm tác phẩm bị rời rạc (tương tự như vậy với pic 1). Hệ phân cấp giữa các chữ bị rối, tớ ko biết liên kết "Em xinh" với cái nào vì sau phân cấp mạnh nhất là "Em Xinh" thì "Trúc mọc đầu đình" là phân cấp mạnh thứ 2, 2 thứ ko hề có bà con. Vì rối hệ phân cấp nên khi người xem cố gắng liên kết nghĩa = cú pháp thì cú pháp lại sai (tớ nói cú pháp là thứ tự sắp xếp các từ theo đúng trình tự đọc hiểu ngôn ngữ) thành ra cả tác phẩm là vô nghĩa, hoàn toàn vô nghĩa.

Làm thiết kế đừng bao giờ đúng ở gốc nhìn của mình mà làm, hãy cố gắng đứng càng gần với góc nhìn của một thằng ngu càng tốt. Thằng ngu ko biết gì hết, nên nếu 1 tác phẩm tốt, là một tác phẩm dẫn dụ được thằng ngu hiểu theo ý đồ của mình. (Cranbrook school và một số designer theo trường phái Deconstruction sẽ phản bát lại điều này nhưng ngày nay việc tự để người xem đút kết ra ý nghĩa cho riêng họ là điều quá nguy hiểm đối với việc giao tiếp = hình ảnh và nhất là typography)
  3. hoangabi

hoangabi Mới đăng kí

Phân tích hay, cám ơn bạn nhiều vì giúp mình hiểu ra thêm mấy vấn đề cơ bản khi thiết kế, đặc biết mấy vấn đề về màu sắc tương phản :D Nhưng phần dưới bạn nói về góc nhìn khi làm thì mình ko đồng ý lắm :D vì mỗi người có 1 cách nhìn riêng về nghệ thuật, kể cả typo thì mình nghĩ cũng ko ngoại lệ. Ít nhất cái mình muốn cũng đã đạt đc qua #2, đấy là người xem phải động não và suy luận ý đồ của mình ở đây là gì :D Bản thân #2 mình làm dựa vào cuộc sống của 1 người bạn mình. Chị ấy sinh 78, độc thân, tính cách phóng khoáng, vui vẻ, xinh xắn, nhưng vẫn cứ độc thân. Em Xinh là để khẳng định cái mà người khác nhìn vào chị ấy, Trúc mọc một mình là tình trạng thực tại của chị ấy ... phần còn lại người xem sẽ tự sắp xếp để ra đc ý nghĩa còn lại của nó ^^

Chia sẻ 1 chút vậy thôi :D Mình vẫn là beginner nên còn cần các bạn góp ý nhiều.
    Cám ơn nhiều nhiều :P
  4. sonsen97

sonsen97 Thành viên cấp 1

Góp ý bức 3 của chủ thớt tí, em thấy chữ "h" kéo xuống chữ "l" có vẻ hơi lệch :3
  5. namtrandang

namtrandang Thành viên cấp 1

hoangabi: thì như tớ nói, ý tưởng của Deconstruction là "mỗi cá nhân có cách cảm nhận khác nhau nên người xem sẽ tự đúc kết ra ý nghĩa cho riêng mình" nhưng đây là giai đoạn những năm 1965-1980s. Khi mà xã hội thường xuyên cập nhật thông tin hữu ích nhiều hơn xã hội hiện nay. Vì vậy trong thời buổi mà xã hội xem phim ảnh và tin tức cướp giết hiếp nhiều hơn đọc sách và cập nhật thông tin kiến thức hữu ích thì họ có thể ko đủ kiến thức để hiểu những thứ quá phức tạp. Do đó tớ nói nó quá nguy hiểm để làm điều đó với typography.

Nếu cậu có hứng thú với decontruction trong typography, tớ gợi ý cậu tham khảo Ed Fella và Cranbrook School of Art
    ducvo86hoangabi thích bài viết này.
  6. benacute_03

benacute_03 Mới đăng kí

Đẹp quá ;););)

Ủng hộ diễn đàn