Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Photoshop ] 8 Tháng Học PTS

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Wu Kong, 20/9/14.

Lượt xem: 5,664

1. Wu Kong Thành viên cấp 2

Lâu rồi e mới lên 4rum, đầu tiên là kết quả sau 8 tháng tự học PTS của e nhờ các bác đánh giá, thứ 2 e xin phiền các bác cho e ý kiến về việc thế này : e là design bên bao bì của 1 công ty phân bón tư nhân, chủ yếu là làm việc trên Corel Draw và Ai nhưng e lại mê PTS và chụp ảnh ( vì lúc trước không có điều kiện mua máy,... nên mới vào cty làm ), sau này tự học PTS thì không muốn làm bên bao bì nữa mà muốn tập trung vào PTS và học chụp ảnh nhưng gia đình và dòng họ e phản đối vì cho rằng bên PTS và chụp ảnh công việc không ổn định như bên bao bì và sợ năng lực e không có để cạnh tranh với những người đi trước, sau 2 năm đi làm bên bao bì thì e và bạn gái e dành dụm cũng được 1 số ít, nên e định nghỉ bên bao bì để đi học chụp ảnh và chuyên tâm học PTS ( học phí học chụp ảnh là 12 triệu e cũng không biết đắt không ? ). Mấy bác vui lòng cho e xin ý kiến là với những gì e làm được trong 8 tháng tự học thì có tương lai nào cho e khi e bỏ bên bao bì tập trung vào học chụp ảnh và PTS không ? Hay đây là 1 quyết định dại dột, thanks các bác . Nếu sai Box mod chuyển hộ dùm e
    - Lần Mò Cắt Ghép :

[​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG]
    Rồi tập tành blend :

...
    NaIk, kienhoangngoc, mgr19 người khác thích bài viết này.
  2. quangnguyen111

quangnguyen111 Thành viên cấp 2

mình không ý kiến.
    Minh có lời khen tới các tác phẩm của bạn! Đẹp!
  3. Su Hào

Su Hào Thành viên cấp 1

Cho mình hỏi font trong ảnh là gì vậy?

4. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Thanks bạn quangnguyen111 , mình chỉ nhớ tên font là **4119 ah Su Hào vì mình quản lý font qua X-Fonter nên cũng không nhớ rõ về tên của font
  5. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

kỹ thuật photoshop của bác tốt thật.Nhưng mình nghĩ bạn quyết định đổi nghề cũng là 1 sự mạo hiểm lớn đấy.Trừ khi bạn kh thích nghề hiện tại thì bạn nên làm điều mình thích,vì nghề là làm cả đời mà.kh biết khuyên bạn thế nào nữa,chỉ chúc cho bạn sáng suốt và thành công.
    Kà GemMai Thanh Nga thích bài viết này.
  6. nguyễn hải sơn

nguyễn hải sơn Mới đăng kí

Mấy bức đầu thiếu bóng người rồi :3 Ảnh hơi sáng. Lúc đầu cứ nghĩ bức 1 là chụp cả người lẫn cảnh >:D<
  7. chipchipbmt

chipchipbmt Thành viên cấp 1

nói về thời gian tiếp cận với ống kính và photoshop thì chắc em nhiều hơn bác rồi, nhưng vọc không đến nơi đến chốn với cũng ít thời gian tìm tòi nên trình của em có khi thua cả bác :)). Nhưng em cũng xin góp ý thế này, bác bỏ ý định đổi nghề đi nếu ko nắm chắc, xem nó như nghề tay trái hoặc thú vui ngoài giờ còn được (em coi nó như sở thích, tự sửa ảnh để trưng có cái thú của nó :v), chứ công việc này không cứng tay thì không ổn định nổi chứ đừng nói phất lên sau này. À còn ảnh của bác em thấy đẹp lắm, nhưng làm mờ hậu cảnh vẫn ảo ảo sao ấy. Như hình cái xe đạp, em đoán layer bị khuyết gì chỗ bánh xe mà bác phải làm mờ ko đúng chỗ chút nào, đáng nhẽ chỗ đó phải rõ nhất trong ảnh cơ.
    Tin DIngo thích bài viết này
  8. Designer.GiaHuy

Designer.GiaHuy Thành viên cấp 1

Mình thấy bạn làm đẹp đó. Mình cũng học 6 tháng rồi mà khả năng chắc ko dc như bạn.Bạn học ở đâu vậy?
  9. thanhdatqp

thanhdatqp Thành viên cấp 2

Bác ý kêu tự học kìa.đẹp thật
    Nhưng theo em bác vẫn nên theo đuổi niềm đam mê :)):)) Quan niệm sống của em là chỉ sống đc 1 lần nên hãy làm hết tất cả những gì mình thích để đến cuối cuộc đời sẽ k phải hối tiếc.em đến vs CNTT mặc dù rào cản của gia đình em rất lớn.
    đây chỉ là quan điểm của e,còn quan điểm của bác thì em chưa piết
    linhdpi89 thích bài viết này
  10. 801230

801230 Thành viên cấp 2

mấy bức đầu tiên còn ảo quá , 2 tấm ghép với nhau chưa hòa trộn lẫn nhau , bác blend chuẩn đấy :D
  11. trantuananh.info

trantuananh.info Thành viên cấp 2

quá là xuất sắc
  12. Designer.GiaHuy

Wu Kong cho mình xin cái nền này nhé :)
  13. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Thanks các bác lamvo997 nguyễn hải sơn chipchipbmt Designer.GiaHuy thanhdatqp 801230 trantuananh.info đã nhận xét, e đã quyết định được công việc mình chọn . Về tờ rường 2 cảm ơn những lời nhận xét của bác , bác XÀM quá , nghe bác nói mà e ngứa cả *** :
    1 - Màu sắc do mỗi người tự cảm nhận nên không nói nhiều , thế sao trong 2pic khác hình bác blend người ta nói không đẹp bác lại nói màn hình của người ta bị gì nhỡ ( nguyên văn của bác " uhm màn hình của thread bị sao rồi, ổng chê màu tui rồi @@ "
    2- Vì có những suy nghĩ theo nhiếp ảnh để " chấm mụn " như bác nên nghề này chả ai coi trọng , bác có chắc cắt ghép chỉ để dành cho làm album không ?? Xin thưa với bác ở chổ e 10 cặp vào studio là 8 cặp chụp trong lab rồi ghép cảnh, trách nhiệm của tụi e là ghép cảnh đến mức thật nhất. Và ngoại cảnh cũng phải cắt ghép vào theo ý khách hàng, Thống nhất vấn đề này nhá
    3- Ai chả biết làm hình phải là da trắng hồng, bác nói thừa quá. Bác bảo hình làm vàng khè & đậm đen, nhìn thử ánh sáng chiếu vào mod là màu gì nhá ? trắng , hồng, xanh lam ah. Hay bác muốn màu trắng buổi sáng . Bác không cho mod cộng hưởng màu từ nguồn sáng ah, giữa trời tối chỉ có 1 nguồn sáng từ đèn vàng bác dám làm cái mặt trắng hồng không ? làm cho giống cương thi đời cuối chút ah . Còn mấy hình để ám vàng hoặc tím mà không có nguồn sáng thì xin thưa đó là e làm theo Photo Effect . " Không được ghép linh tinh " nghe bác bảo mà e cười đau cả ruột , thế bác ghép thế nào là không linh tinh ?? cho e 1 khái niệm về vấn đề này nha.
    4- Dạ thưa về phần màn hình thì e biết , tại e làm bên bao bì nên e biết sai lệch màu trên máy với thành phẩm in ra như thế nào, e cũng dùng màn hình CRT và color chart & Pantone Plus CMYK để giảm thiếu sai lệch màu trong in ấn. Đã vừa lòng bác chưa ???
    5- Dạ thưa về phần bác nói thì e cũng cắm đầu học TUT , cũng tập chạy màu, nghe bác bảo mà cứ như là đang nghe radio vậy, những câu nói mà ai nói cũng được . Về phần xử lý da, làm mịn thì e đã hài lòng với mình rồi, cám ơn bác đã giới thiệu . Nghe tới câu chưa từng thấy người khác chụp rồi design thì không thể nén cười dù đêm khuya. E dốt tin học lắm nên không biết reg acc phototamtay , trước h e chỉ xem ảnh trên Flickr, Behance, Devianart thôi, bác cũng thông cảm cho cái sự mù tin học của e.
    6 - Em lớn hơn bác 6 tuổi nên ăn nói làm ơn bớt bố đời và cái kiểu ra lệnh người khác
  14. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Bác Designer.GiaHuy bác lấy stock BG nào, nếu được e gởi qua cho
    Designer.GiaHuy thích bài viết này
  15. Designer.GiaHuy

Mấy cái BG đó bạn gửi hết cho mình dc không? Mình thấy đẹp đó. Ah bạn còn mấy font chữ đẹp đẹp gửi cho minh với nhé. Cám ơn bạn nhìu nha Wu Kong . Designer.hungnguyen@gmail.com
  16. tungsn90

tungsn90 Mới đăng kí

- Theo em thấy thì phần blend màu của bác tốt hơn là cắt ghép , đúng là bác khá là đầu tư tỉ mẩn cắt ghép thật nhưng em cảm giác hơi cứng , phần blend thì nhìn nuột nà hơn ^^
    - Tiếp nữa là cảm giác bác chưa thể hiện cái tôi nhiều lắm ngoài phần chữ kí của bác :D
    e dân kiến trúc thôi , ko thông thạo nghề nhiều cho lắm , nói theo cảm nhận có gì bác bỏ qua :D
  17. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

màu sắc và khả năng cắt của bạn còn dại và ẩu lắm, hầu như ảnh nào mình cũng thấy vết cắt còn viền trắng, răng cưa, hoặc vết cắt mờ (ko hiểu do dùng eraser hay j)
    vd
    viền trắng
    tóc viền trắng, và má bị "trong suốt"
    viền của những qân cờ phía trc
    lỗi cơ bản nhé, những thứ cao siêu chưa thèm nói đến
  18. tờ rường 2

tờ rường 2 Thành viên cấp 1

Wu Kong biết ngay mà, vậy từ nay trở đi không bao giờ góp ý xấu nữa, đúng là ai cũng thích nghe cái hay cái đẹp, bạn không chịu nghe thì thôi tui xóa bài vậy, bạn có thể nói mods có quyền xóa acc tui hahaha,
    góp ý dĩ nhiên là nói cái xấu, cái dở ra mà nói, còn đẹp rồi thì nói làm gì, cần gì nói ai chẳng biết nó đẹp,
    không nghe, thì dĩ nhiên là nói người ta nói nhãm rồi ngứa mông, xàm (in đậm, viết in hoa) vv.. , đào nguyên cả mấy câu nói chơi ở đâu cả tuần lên, xỉa xói, chơi không đẹp chút nào, mạng xã hội nó vậy làm quen đi...
    - làm gì mà nói tui tới mức bố đời, có cần thiết cay cú vậy không
    không thích nghe nên delete bài trên rồi, bạn có thể đi rêu rao nếu thích
    thôi lượn...........
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/9/14
    Tin DIngoZeratul thích bài viết này.
  19. Yaiba

Yaiba Thành viên cấp 2

ghép ảnh đẹp quá:D :like:
  20. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

mình xin có 1 số ý kiến

Bác chủ thớt post vô đây mục đích để khoe hay để nhận gạch? Nếu để khoe thì em xin khen là bác làm đẹp lắm, em làm pts 3 năm rồi cũng ko đến dc trình của bác @@

Còn bác muốn để nhận gạch thì có người ném rồi, bác ko nên nói người ta là xàm, vì theo em góp ý kiểu gì cũng gây mất lòng, mất ít hay mất nhiều thôi, chủ yếu là do khéo nói hay ko. Cá nhân em mà có ai góp ý cái sai rồi chỉ ra thì chửi em kiểu gì em cũng ok.

Bác sẽ chả nhận dc 1 tí kĩ năng gì khi ai vào đây cũng bảo "ồ đẹp vãi", ngược lại bác sẽ có ý nghĩ sai lệch về khả năng của mình.

Em thích cái ảnh thằng cầm rìu chuẩn bị chém, em thích kinh dị
    Kà Gem, steve_vu2986, Tin DIngo7 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn