Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Photoshop kiểu lặp lại theo 1 trục cố định

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ronoa, 16/6/13.

Lượt xem: 5,553

1. ronoa Mới đăng kí

Mình mới gia nhập 4rum mong các bạn giúp đỡ, mình có 1 thắc mắc thế này, mình có biết chút ít về thiết kế web, thì trong đó có 1 phần như thế này: giả sử mình có 1 đoạn thẳng màu đen theo chiều dọc nào đó, nếu mình nhập lệnh repeat-x (lặp lại liên tục theo trục ngang) thì ta sẽ đc 1 mảng background màu đen, mình lấy ví dụ đơn giản thế này: mình có 1 dấu gạch chân: _ ; giờ mình dùng lệnh repeat-x nhé: nó sẽ là như này ______________________________________________________________________________
    Đối với lập trình web thì có lệnh như vậy, điều mình đang muốn hỏi là: trong photoshop có cách nào làm như vậy không, lấy ví dụ là cái bg này [​IMG]
    , giờ mình muốn nó thành 1 cái bg hoàn chỉnh, trải dọc theo chiều ngang, các bạn ko nhất thiết phải làm luôn cái ví dụ trên, chỉ cần bày cho mình cách làm là đc rồi :) thank các bạn

...
  2. Mều

Mều Thành viên cấp 2

bạn sử dụng hình đấy, tạo define pattern r tạo layer mới, ấn shift f5 chọn pattern r chọn cái vừa tạo :D thử xem
    Luffy Mũ Rơm, Xai Trính Tãronoa thích bài viết này.
  3. Mều

Mều Thành viên cấp 2

define pattern ở edit thì phải
    ronoa thích bài viết này
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Vẫn không hiểu lắm,. nhưng nếu muốn nó dài bao nhiều thì khi tạo hình cứ tạo cho nó dài đến cỡ bạn muốn rồi fill màu cho khỏe chứ sao...hay là mình chưa hiểu ta :-?
    ronoa thích bài viết này
  5. ronoa

ronoa Mới đăng kí

thanks, Để mình thử xem sao :)
    @đoilơ: ừm, tại mình lấy 1 cái thanh dọc dọc như trong bài ở trên mạng, vốn dĩ ko phải mình tạo ra nó nên mình ko design được, bây giờ có việc phải cần đến cả cái bg hoàn chỉnh, nên mới lên đây hỏi để mình mày mò xem sao, , thường thì nó đc thằng admin của cái site đấy làm ra, lúc đầu là 1 mảng to, sau nó mới cắt đi chỉ còn lại 1 khúc, rồi đưa vào lệnh repeat là nó sẽ lại to ra, bây giờ mình muốn làm điều ngược lại, sở dĩ vì sao phải cắt nhỏ hình là vì làm web thì rất coi trọng việc cắt giảm tài nguyên, load càng ít thì càng tốt, đương nhiên 1 cái ảnh to đùng và 1 cái ảnh có chút xíu mà tác dụng như nhau thì lợi ích sẽ rất khác nhau rồi, hehe ví dụ bạn thử kéo lên đầu trang 4rum này, chỗ cái hàng "hãy tuân thủ..." gì đấy, có 1 cái background xọc xiên màu đen, thực ra thì nó chỉ sử dụng từ cái ảnh này mà thôi
    nếu repeat nó theo chiều ngang ta sẽ được cả cái bg như trên, cũng với cái thanh trên, nếu mình cắt 1 xíu, trong 4rum mình thì cắt thành thế này [​IMG]
    giờ ko repeat theo x nữa mà repeat cả x lẫn y, ta sẽ được cái chân trang 4rum to tướng, các bạn kéo xuống sẽ thấy
  6. Đoilơ ViệtDesigner

à cái lệnh repeat thì biết,.. nhưng giờ chả nhé bác muốn phóng to cái hình này = pts sao
    hay là bác muốn làm cái nền giống như này...
    cái background là em tạo từ 1 cái ảnh cỡ này

và nó tự repeat thành background này, đang làm lại chỗ login nên trông hơi tù
    ronoa thích bài viết này
  7. ronoa

ronoa Mới đăng kí

à ở đây là lặp lại liên tục chứ ko phải phóng to kiểu zoom, và mình nghĩ lập trình web làm đc thì sao pts lại ko đc, với lại thực tế thì nó cũng đơn giản, giờ giả sử như mình có thời gian ngồi dulicate cái hình nhỏ khoảng vài chục cái, sau đó để mức view cỡ 1000%, rồi ghép lại, cùng lắm thì nhọc sức cỡ vài lần đầu, sau khi đã có hình to rồi mình lại duplicate chính cái hình to đó thì sẽ đc hình to hơn, vì cơ bản ở đây là thuộc tính của cái hình nó như nhau, nếu pts có 1 cách nào đó rút gọn những bước như vậy thì hay quá :)
  8. Đoilơ ViệtDesigner

ở hình trên cũng lặp lại liên tục đấy,. nhưng mà ko phải pts =..= còn pts thì có lẽ 1 là làm pattern như bác trên kia nói sẽ rút ngắn gọn rất rất nhiều thời gian( nói nôm na đại loại như repeat đấy),. 2 là như bác nói đó,. cứ nhân lên vài chục cái rồi ghép thủ công :v
    ronoa thích bài viết này
  9. Xai Trính Tã

Xai Trính Tã Thành viên cấp 1

photoshop mà có thì cần gì đến lập trình nữa hả bác :-B
    ronoa thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn