Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phục chế Hình ảnh cũ

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi hoandsg, 27/10/14.

Lượt xem: 83,727

1. Trandinhkhiem

Trandinhkhiem Thành viên cấp 3

Mình trả bài cho bạn đây,mong bạn chỉ dẩn thêm.

hoandsg thích bài viết này
  2. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn Trandinhkhiem thân mến !
    Về tổng thể, bạn xử lý Phục chế như vậy là tốt lắm rồi ! Xin chúc mừng bạn !
    Mình chỉ xin góp ý thêm một số vấn đề như sau:
    01. Bạn nên sử dụng công cụ: Dodge & Burn để nhấn cho rõ Nét những vùng: Mắt, Tóc, Miệng... trong Phục chế Chân dung, chủ yếu dùng công cụ: Dodge & Burm, để làm rõ Nét các đặc điểm Chân dung...
    *** Sử dụng công cụ: Dodge tăng sáng ở tròng trắng con Mắt, sẽ lung linh hơn...
    *** Lông mày, lỗ Tai (Bên trái, ngoài nhìn vào), Tóc cần nhấn thêm độ đậm - sáng, chải nhiều lần trên nhiều lớp Layer trống, để tạo ra từng sợi Tóc (Sử dụng công cụ: Burn )

02. Theo kinh nghiệm, để có thể nhận biết được là cần Tăng - Giảm, Đậm - Nhạt, mình thường phân tích như sau:
    Trong một Mảng - Khối, thường 03 Tone: Đậm - Trung gian - Sáng; Nhiều Nét, sẽ tạo nên Mảng, nhiều Mảng sẽ tạo nên Khối !
    *** Trong trường hợp này, lỗ Tai (Bên trái, ngoài nhìn vào) chỉ có độ Trung gian - Sáng, như vậy cần tăng thêm Nét đậm !
    *** Từ đó, bạn đã biết: Lông mày, Tóc, nếp nhăn cần tăng thêm những gì...

03. Theo kinh nghiệm, để có thể nhận biết chân dung Phục chế (Hoặc khi vẽ Tranh...) tác phẩm ta gần hoàn thành cần bổ xung, sửa chữa thêm những gì, mình thường nheo một Mắt lại, khi quan sát tập trung như vậy, ta dễ dàng nhận ra được những yếu tố nào cần bổ sung, bạn ạ !
    ... Bạn cần Up hình Size tối thiểu là: 800, mình mới nhìn rõ ràng hơn bạn ạ ! Mình sinh năm 1962, mắt của mình càng ngày càng yếu, mang Kính suốt thôi... muốn có một lần Tóc bỗng hóa nên xanh, để được học, được nghiên cứu và thỏa thuê vẽ Tranh suốt ngày, nhưng khó quá bạn ơi !
    Chúc bạn thành công ! Thân ái !
    tranvan.muon, maxiqboy, Thiện Tín2 người khác thích bài viết này.
  3. Trandinhkhiem

Trandinhkhiem Thành viên cấp 3

Cãm ơn bạn hoandsg rất nhiều đả góp ý cho mình, mình cố gắng khắc phục nhửng lổi này cho lần sau. Đa tạ.
    Bạn hoandsg thân mến tuổi của bạn như vậy củng còn là quá trẻ so với mình bạn ạ, mình sanh năm 1955 đấy nhưng mình rất đam mê về nhiếp ảnh ( luôn cả về khâu hậu kỳ ảnh ) và đa số là mình tự học trên mạng nên lổ hỏng củng có khá nhiều mình mong được hoàn thiện dần
    Nhiếp ảnh không có tuổi tác bạn ạ dù bạn nhỏ hay lớn tuổi chúng ta củng có cùng chung một đam mê nhiếp ảnh
    Mong có ngày được gặp bạn để có thể học hỏi nhiều hơn nửa. Đa tạ.
    Thiện Tín, ToiHocDoHoa.comlocnd thích bài viết này.
  4. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn Trandinhkhiem thân mến !
    Trong cuộc đời, mình cảm nhận được 02 hạnh phúc lớn lao:
    Thứ nhất lấy được người mình yêu !
    Thứ hai có được người bạn chia sẻ !

Cả hai người, đều xa lạ mà đã thành đỗi thân quen, cảm tình, mến mộ, quyến luyến… và rồi đã yêu ! …đã lấy được làm vợ, làm bạn trăm năm.
    Còn người bạn, cũng như người vợ mình trước đây thôi, cũng đã xa lạ và chưa một lần đối mặt… mà chia sẻ, tâm tình… đó là người bạn hiền!
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/12/14
    Thiện Tín thích bài viết này
  5. kingscript

kingscript Mới đăng kí

Chào Anh hoandsg@gmail.com rất mong Anh chỉ giáo về tấm ảnh Em đã phục chế ban đầu. Cần thực hiện tiếp các bước nào để cho ra tác phẩm hoàn chỉnh xin cám ơn !
    nho-cao-nhan-phuc-che-giup-anh-cu-2014.75144/#post-845442
  6. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn kingscript thân mến !
    Trong Topic:
    Nhờ cao nhân phục chế giúp ảnh cũ 2014 !
    http://forum.vietdesigner.net/threads/nho-cao-nhan-phuc-che-giup-anh-cu-2014.75144/#post-845442
    Gồm những hình ảnh Toàn thân + Quang cảnh xung quanh... xử lý Phục chế sẽ mất rất nhiều thời gian và đòi hỏi "phải sạch nước cản"... mới xử lý Phục chế được hoàn hảo !
    Nếu như bạn mới tập xử lý Phục chế, bạn nên chọn những tấm Ảnh Chân dung, luyện tập từ dễ đến khó !

*** Trong Topic này:
    http://forum.vietdesigner.net/threads/phuc-che-hinh-anh-cu.72200/page-3
    Mình đã chọn lọc những tấm Ảnh từ dễ đến khó, bạn nên luyện tập Phục chế theo từng bước cơ bản trước đã ! Sau khi xử lý những tấm Ảnh này, bạn Up Demo (Gồm Ảnh gốc & Ảnh đã Phục chế), mình sẽ giúp bạn góp ý, xây dựng kiến thức cơ bản về Retouch & Phục chế !
    Chúc bạn thành công !
  7. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

18.
    19.
    20.
  8. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

21.
    22.
    tranvan.muon, annguyen100192Thiện Tín thích bài viết này.
  9. thuduc88

thuduc88 Thành viên cấp 1

topic bổ ích quá, thanks
  10. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

hoandsgToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  11. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Tuyệt vời quá, chắc chắn chú phải là một họa sĩ có kinh nghiệm.
    Cảm ơn chú rất nhiều đã chia sẻ các ebook quý giá đó.
    hoandsgkubeongay thích bài viết này.
  12. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

Bạn kubeongay thân mến !
    Dạo này, bạn Phục chế "lên tay" lắm đấy, xin chúc mừng bạn !
    Trên tinh thần giao lưu - học hỏi lẫn nhau, theo mẫu cụ bà, bạn Phục chế hoàn toàn chính xác ! Nhưng để tăng thêm tính thẩm mỹ và hoàn thiện Phục chế được hoàn hảo hơn, mình xin đóng góp thêm cho bạn như sau:

01. Phần Tóc – Khăn – Áo: Bạn cần đưa Độ Trung gian & Độ sáng vào, để có thể phân biệt rõ ràng, đâu là Tóc, đâu là Khăn ! Trong Phục chế, đôi khi ta cần vẽ thêm (Tưởng tượng) để sản phẩm Phục chế được sinh động và hoàn hảo hơn, bạn ạ ! Dĩ nhiên, những điểm thêm vào, không làm ảnh hưởng đến đặc điểm Chân dung nhân vật trong Ảnh mẫu !

Theo hiện trạng Stock tấm hình cụ bà, Áo của cụ nguyên một màu đen, Tóc, Khăn cũng vậy… ta có thể vẽ thêm những nếp Áo, để làm sinh động hơn, nhưng không ảnh hưởng xấu đến toàn cục tấm Ảnh !

02. Theo kinh nghiệm, để có thể nhận biết được là cần Tăng - Giảm, Đậm - Nhạt, mình thường phân tích như sau:
    Trong một Mảng - Khối, thường 03 Tone: Đậm - Trung gian - Sáng; Nhiều Nét, sẽ tạo nên Mảng, nhiều Mảng sẽ tạo nên Khối !
    Từ đó, bạn đã biết: Cần tăng – Giảm thêm những gì..
    .
    Để có thể nhận biết chân dung Phục chế đã đạt yêu cầu hay chưa, khi tác phẩm gần hoàn thành cần bổ sung, sửa chữa thêm những gì, mình thường nheo một Mắt lại, khi quan sát tập trung như vậy, ta dễ dàng nhận ra được những yếu tố nào cần bổ sung, bạn ạ !
    Trên đây là tình thương mến thương, mình chia sẻ cùng bạn ! Chúc bạn thành công !
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/12/14
    ToiHocDoHoa.comkubeongay thích bài viết này.
  13. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

23.

tranvan.muon, annguyen100192ToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  14. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

24.
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/1/15
    andyleca thích bài viết này
  15. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

25.
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/1/15
    tranvan.muon thích bài viết này
  16. nikita kakashi

nikita kakashi Thành viên cấp 1

thân gửi các bác phục chế ảnh trong topic , e có ảnh cưới của bme e , tình trạng của nó giống với ảnh của chú bộ đội bên trên ạ , e muốn phục hồi lại và phóng cỡ ảnh cưới vẫn phóng to bây giờ í ạ , các bác cho e hỏi có bác nào giúp e k ạ ? chi phí giá cả thế nào thì inbox với e qua fb chanhleohong@gmail.com luôn ạ . e ở hà nội ạ
  17. nikita kakashi

nikita kakashi Thành viên cấp 1

ah , hjhj, sau khi xem 1 số bài đăng , e mong bác hoandsg làm giúp e vụ này đc k ạ ?
  18. hoandsg

hoandsg Thành viên cấp 2

@ nikita kakashi, bạn Up Ảnh người thân của bạn vào Topic này, mình sẽ xử lý Phục chế cho bạn !
    Thân mến !
    nikita kakashi thích bài viết này
  19. annguyen100192

annguyen100192 Thành viên cấp 1

Muốn bái sư học nghề ghê :x
  20. Bien Cv

Bien Cv Thành viên cấp 1

Nhiều bài làm tốt quá, ngưỡng mộ

Ủng hộ diễn đàn