Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Poster vừa làm chiều nay !!

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Quyet_Dep_Zai, 1/11/12.

Lượt xem: 5,115

1. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

theo mình:
    - nếu bạn làm về dance thì ko nên cho khói
    - dance nói về âm nhạc nói về nhảy thì ko nên làm mờ người nhảy
    - những thứ có thể kết hợp đc: nước, các đường line, brush về âm nhạc, text 3D
    - gam mầu tối rất hợp để đánh bật đc chủ thể về nhảy nhót
    Quyet_Dep_Zai thích bài viết này
  2. Quyet_Dep_Zai

Quyet_Dep_Zai Thành viên cấp 2

^^ mình nói rõ ý tưởng nhé : cái chữ I ngầm hiểu là điếu thuốc + lá cây cannabis , hút vào nhả khói ra :)) => trong lúc phê và feeling => có những sáng tạo và làm mới mẻ cho những bước nhảy.Híc
    tiếp thu và sẽ còn trở lại :))
  3. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Không có sự thống nhất màu sắc trong bức hình của bạn.
    Không có sự đang xen tác động một cách cụ thể của các đối tượng trong ảnh làm ý nghĩa rời rạc dẫn đến mất nghĩa gốc của tác phẩm.
    Về kỹ thuật, bạn chú ý khi stretch (kéo) một bức hình thì đừng thao tác quá lố, sẽ rất dễ gây khó chịu và gây cảm giác tác phẩm "phẳng" không có chiều sâu cho người xem, đơn cử là vệt khói bên rìa phỉa.
    Nếu mình không hiểu nhầm thì cái "MANA..." với cái lá gì gì đó là logo của nhóm bạn.
    Mình khuyên bạn rằng Logo luôn chỉ nên đơn sắc, cùng lắm là 2 màu gần tương phản. Bạn chọn 2 màu quá không ăn nhập :)
    Ấy, mình góp ý vậy thôi, gạch đá nhiều làm gì :D :D
  4. Quyet_Dep_Zai

Quyet_Dep_Zai Thành viên cấp 2

chuẩn rồi bạn !, dưới đấy là text thôi bạn logo gì đâu :)
  5. Mot_nguoi_la

Mot_nguoi_la Thành viên cấp 1

=.= Cái cmt này còn dở hơn cả cái pic của chủ thớt
  6. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

thực sự những thứ trong cùng bức ảnh đó mình có cảm giác chẳng ăn nhận gì với nhau cả như khói, text, mod nó không có sự đồng bộ
  7. quachcong

quachcong Mới đăng kí

điều đầu tiên khi nói đến poster là ko dùng kích thước đấy bạn nhé !!! còn các vẫn đề về kỹ thuật hay bố cục, mầu sắc typo ... thì các bạn trên đã có ý kiến rồi ^^ nếu bạn thích làm poster thì t nghĩ là nên thế này: ko cần đầu tư quá nhiều vào thể hiện kỹ thuật, bạn có thể bo ra cả 1 tuần để tìm ý tưởng sau khi ok thì chỉ cần 30p ngồi vào máy là ok rồi. ^^ ý tưởng vẫn quan trọng nhất với 1 poster. chúc bạn có những tác phẩm tốt nhé ^^
    DX_Degeneration thích bài viết này
  8. Mot_nguoi_la

Cho tất cả về black and white đi xem sao. Đồng màu đã, rồi từ đó rút ra bố cục ~> texture ~> text
  9. Nguyen Anh

Nguyen Anh Mới đăng kí

Mình không thấy có sự thống nhất nào trong bố cục của bạn, nếu bạn không nói làm poster về dance chắc mình cũng không biết là dance. Cách phối của bạn nhìn không rõ được ý nghĩa và mục đích mà bạn hướng đến, màu sắc nền không ăn nhập với bố cục chủ thể bạn lồng vào, phần khói để lộ quá rõ nên làm mất cảm quan nhìn, nhìn lướt qua mình chỉ thấy khói, nhìn kỹ vào mới thấy người trong đó.
  10. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Mania Nam Định phải ko nhỉ?:D
  11. Keyby

Keyby Thành viên cấp 1

Mình thấy nó ý tưởng tốt, đẹp so với newbie :3
    Còn nhận xét theo chiều hướng gạch đá thì như thế này:
    - Smoke vô duyên, kéo thả Smudge ẩu, màu mè quá mờ nhạt, không điểm nhấn.
    - Text yếu, tác phẩm không có điểm nhấn cụ thể nên nó nhạt nhòa.
    - Để cho người không quan trọng quá phần thiết kế + không biết gì thì có lẽ là hợp nhãn.
    - Nếu đây là poster thì thật sự thì nó đã fail vì nó không hướng đến mục tiêu của poster.
    - Không biết thế nào nhưng có vẻ đây là tác phẩm mì ăn liền, chỉ có quăng texture, type.
    - Còn bước đường dài nếu muốn theo design.
    Đơn giản mà hiệu quả hơn là quăng nhiều nhưng không đem lại gì.
  12. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Đây..!! Mình đây!! Mình là một Bboy.!!
    Nhưng mình phải nói thằng, bạn làm mà chỉ để "anh em trong nhóm nhảy của mình, khi họ nhìn thấy sẽ chẳng ai là không hiểu tới ý nghĩ của mình cả" thì bạn hãy dừng ngay cái ý tưởng này lại và hú hí với những thành viên trong nhóm nhảy của bạn về cái poster này nhé.

POSTER là gì ?

Poster là một tác phẩm nghệ thuật, được thiết kế để truyền đạt đến người xem các thông tin về một sản phẩm, sự kiện hay một vấn đề nào đó. Việc thiết kế Poster đòi hỏi designer phải thể hiện được tư duy, ý tưởng sáng tạo của mình (bằng các thủ pháp thể hiện như Photoshop, illustrator…) nhưng vẫn phải đảm bảo các giá trị thông tin và hiệu quả truyền đạt.

Poster (mà trước được gọi là áp phích) ngày nay đã trở thành một trong những phương tiện quan trọng nhất để tuyên truyền, thông báo những sự kiện quan trọng của xã hội. Điều đáng tiếc là một số lớn poster này đã không thành công khi muốn thu hút sự chú ý của mọi người.

Như thế nào gọi là “thành công”?
    Vị trí trình bày của Poster thường là những nơi công cộng và đối tượng thưởng thức là công chúng thuộc mọi tầng lớp trong xã hội, nên thông tin của Poster dù được phản ánh trực tiếp hay gián tiếp đều phải súc tích, đơn giản, dễ dàng nhận biết ghi nhớ và mang tính đại chúng cao nhất. Một poster có thể được coi là thành công nếu nó chuyển tải thông điệp rõ ràng cho người xem, và có ảnh hưởng đến suy nghĩ, hành động của người xem theo chiều hướng poster đưa ra.

Quá nhiều poster đã không thành công trong việc có được thông điệp như thế. Sau đây là một trong số những lỗi chính thường mắc phải:

- Quá nhiều chữ. Theo các nhà nghiên cứu, khoảng 65% tất cả các poster có chữ quá nhiều. Poster chứa 2000 từ trở lên không có ngoại lệ!

- Cấu trúc không rõ ràng. Nếu không thấy rõ được những yếu tố quan trọng như mục tiêu, phương pháp tiếp cận, kết luận, hoặc quan điểm thì tất cả những người không thuộc về chủ đề mà bạn thiết kế sẽ không thể nào hiểu poster của bạn.

- Cấu trúc không phù hợp. Nhiều người đã mù quáng áp dụng các cấu trúc chuẩn của một bài báo bằng văn bản, sau đó sử dụng poster của họ như là một loại của bài viết nhỏ khiến poster không còn ấn tượng và trở nên nhàm chán. Không cái gì gọi là tiêu chuẩn khi thiết kế một poster cả, quan trọng là bạn phải biết mục tiêu của thiết kế này là gì.

- Những con số. Một số số liệu có thể là sự thách đố cho người xem ví dụ như những truyền thuyết không thể hiểu, mã số bí mật, chữ nhỏ, và chú thích cryptical… Hãy nhớ rằng nhiều bảng tính và các chương trình dữ liệu không sản xuất ra những "độc giả thân thiện" trong đồ họa.

- Thông tin quá tải.Nhiều diễn giải quá tải với các dữ liệu quá nhiều trên một poster khiến người xem phải mất thời gian khi đọc chúng.
    Một poster tốt cho phép người đọc để nắm bắt được thông điệp trong một thời gian ngắn, thậm chí ít hơn một phút. Và hình ảnh của nó mạnh mẽ tới nỗi vẫn ở trong tâm trí của người xem trong nhiều ngày, thậm chí cả năm. Việc tạo ra một thiết kế tốt chính là vấn đề của việc tạo ra hình ảnh mạnh mẽ. Bạn sẽ cần những công cụ thiết kế đồ họa thích hợp, các mẫu poster đã từng thành công và kỹ năng thiết kế để sử dụng công nghệ biến những gì bạn tưởng tượng vào một poster thật.

Nhưng làm thế nào để tạo ra một poster thành công?

Bạn làm được chưa ???
  13. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thường thì ý tưởng chỉ đến với mình trong 1 ngày , nhưng lại mất vài ngày để hình thành nó ! :D
    quachcong thích bài viết này
  14. phamquangxa

phamquangxa Thành viên cấp 1

koi "death note" nhiều wa' nên cũng cố moi móc, tỏ ra nguy hiểm zậy chú. ah8-}
    thấy bài của chủ thớt thiếu căn bản nhiều wa' nên t nói vậy thôi.
  15. Mot_nguoi_la

Có câu nào liên quan hơn đc ko =.=
    Thắng NT thích bài viết này
  16. MR KR

MR KR Thành viên cấp 2

:| mình thấy nếu text màu tối thì hợp hơn
  17. chipxinh2310

chipxinh2310 Thành viên cấp 4

Chuẩn
  18. lienxovn

lienxovn Thành viên cấp 2

em nghĩ bác nên thử vài font bay bướm hơn xem,có lẽ sẽ hợp hơn font hiện tại :D
  19. Boppi Boppa

Boppi Boppa Thành viên cấp 3

Nếu nói về ý tưởng BBoy Crew thì ý của bạn cũng chẳng mới đâu, mọi ng đã làm cả bboy thành đường lửa rồi chứ ko chỉ có khói không.
    Thứ 1 mình thấy phải phải chỉ rõ bạn nhấn mạnh cái gì, bạn nhấn mạnh người nhảy hay bạn nhấn mạnh khói? nhấn mạnh người nhảy thì hoặc đổi màu nhân vật cho không trùng với khói, hoặc xóa bớt khói đi, bật lên hình khối của người nhảy
    Thứ 2 theo mình hiểu "Mania" hình như ko có liên quan gì tới chiếc lá cả, bạn để chiếc lá nghĩa là gì ???
    Thứ 3 đồng nhất, nếu đã viết hoa thì hoa hết, còn thường thì thường hết, vừa viết hoa chữ MANIA, viết thường chữ crew, thế thì khỏi viết chữ crew cho rồi. Font chữ quá thường, bạn tìm xem 1 số poster BBoy sẽ thấy font chữ của họ ấn tượng hơn nhiều, bạn ko thích mọi ng nghĩ poster này làm = word đâu nhỉ ?
    Thứ 4 xếp bố cục ra 2 bên, tránh ánh mắt người xem quá nhàm cứ phải tập trung vào giữa, 1 bên hình 1 bên chữ sẽ cân xứng hơn, hơn nữa hình thì chạm nóc, chữ thì chưa chạm đáy, sẽ ko thấy vững vàng.
  20. Assassin.Bread

Assassin.Bread Mới đăng kí

mình thì ko phải dân chuyên, thấy mấy bác trên góp ý cũng hơi khó tiếp thu , mình đành fai tạo nhanh cái nick để comment, chỉ nói theo cảm nhận nhé, nói thật lúc mới nhìn thì mình ko hĩu được mục đích poster nói gì , nếu theo như bạn nói đây là tên 1 nhóm nhảy thì cái yếu tố khói ở đây mình nghĩ là bạn muốn nói đến sự uyển chuyển của 1 dancer (nếu không phải thì bạn khỏi đọc phần sau nhé (-.- !!)) , vậy theo mình thấy nếu được bạn nên kết hợp yếu tố dancer vào yếu tố khói thì mới thể hiện đc ý nghĩa bạn cần truyền đạt, logo thì bạn có thể phóng to hơn rồi để nằm phía sau khói với dancer hoặc thu nhỏ lại rồi để nằm góc dưới trái hoặc phải, hay hơn thì bạn có thể giữ logo nằm như cũ, nhưng tạo hiệu ứng tan thành khói ở phần phía trên chữ manila rồi cái phần khói tan ra đó bốc lên thành hình người dancer phía trên. Phần backgroun mình nghĩ nên chọn màu tối như pic đầu để làm nổi bật đối tượng hơn. Về font chữ thật sự còn thô, bạn chỉ cần vào dafont.com (free font) , chỉ cần 10' tìm trong đó thôi thì bảo đảm bạn sẽ tìm đc font ưng ý .Đây là tut hiệu ứng khói rất đẹp cho bạn tham khảo :vnwordpress.com/web-photoshop/photoshop/huong-dan-photoshop-hieu-ung-khoi/

Ủng hộ diễn đàn