Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Rectangle Tool không thể vẽ theo kích thước mong muốn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Cindyblue, 22/4/18.

Lượt xem: 7,563

1. Cindyblue Mới đăng kí

Mình sử dụng PS CS6 mới cài đặt lại (bản trước đó mình sử dụng bình thường) nhưng sao sử dụng Rectangle Tool thì không thể vẽ theo kích thước mong muốn, click vẽ thì chỉ có ra cái hình vuông thôi :(
    Hình mình chụp lại:

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Cái này, là vẽ Shape, phải lên menu hàng dưới, nhìn khoảng giữa, có cái hình bánh răng, chọt bào đó xem, phải chọn mục cao nhất, là mục đầu tiên, là vẽ ngon. vì bi giờ, bạn đang chọn các mục linh tinh, cháy phim. (mình cũng hok thấy hình ảnh, nói theo kiến thức thoai., nếu bạn chưa up hình, thì hok cần chụp màn hình nữa, nói miệng, là xong phim. :))
    Cindyblue thích bài viết này
  3. Cindyblue

Cindyblue Mới đăng kí

mình đã chọn rồi, mà vẫn không được, mà mình up hình k hiện đc hả tranvan.muon :|
  4. Cindyblue

Cindyblue Mới đăng kí

àh, sẵn cho mình hỏi nhe, sao mình cài CS6 mà k có 32bit, chỉ thấy 64bit thôi :(
  5. tranvan.muon

@Cindyblue : Nếu chọn mục đầu tiên, của cái Menu, hàng dưới, cũng hình vuông, thì chọn mục dưới đó, có 4 ô, thử hết, nhiều khi, xào qua xào lại, nó lại vẽ dc hoặc up hình, hoặc thử sài cái vòng tròn, Round tool, nhiều khi, là hư nút bàn phím, thì Round tròn, cũng hok thể Ellippse, nhìn hình, nói tiếp, bi giờ, hok thấy hình.

Mình tìm dc hình trên mạng, cho bạn xem, là vị trí chổ đó, mà chọn mục, thì mục trên cao nhất.

Chỉnh sửa lần cuối: 22/4/18
  6. Cindyblue

Cindyblue Mới đăng kí

thanks tranvan.muon nhiều nhé. Mình làm không được rồi, chắc do máy hư rồi :|
    tranvan.muon thích bài viết này
  7. tranvan.muon

@Cindyblue : Để mình hỏi dùm bạn này Hồng Sơn : e có biết làm sao, vẽ dc Shape hình chữ nhật tự do hok, mà chủ thớt, đã chọn hết các mục, trong Menu hàng dưới rùi, cũng bị vẽ Shape ô vuông, vì hok nhìn thấy hình ảnh, và hok đứng trước máy PC bên kia, hơi khó hiểu, nếu đứng trước PC bên kia, thì xào qua xào lại, tắt Uniley, nhá thử nút Shift, Ctrl, Caplock....thử tùm lum, mình cũng có cách ra dc Shape hình chữ nhật. e biết tại sao Shape cứ vuông vuông hok ? (nút Shift, hay Unikey, (Run Admin), có bị ép nút Shift, bị lờn hok nữa).

Hình trên mạng, lượm vào, sài đỡ, mình hok up hình : :))

8. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

tranvan.muon: hmm... Tìm đc câu trả lời rồi còn lại e làm gì thế?

#Thớt: CS6 có cho hệ 32bit, tùy vào trình cài đặt có phải từ Adobe hay ko. Nên không có 32bit có lẽ nó là bản của bên thứ 3 đóng gói.
    Cindybluetranvan.muon thích bài viết này.
  9. tranvan.muon

@Hồng Sơn : Chủ thớt chọn mục menu dưới, lấy cái đầu tiên cao nhất "Uncontrain", mà cũng bị Shape vuông vuông luôn á, khó hiểu thật !

10. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon kiểm tra bàn phím, unikey có bật ko thì tắt đi trước đã, ko nó dính phím alt shift ctrl thì ko vẽ được đâu.
  11. weone

weone Thành viên cấp 2

Ra hình vuông chỉ có kẹt nút Shift, giữ nút Shift để vẽ hình vuông. Bạn tranvan.muon giải thích kỹ rồi khi cần đặt giá trị xác định.
  12. Cindyblue

Cindyblue Mới đăng kí

Cám ơn tranvan.muon
    Hồng Sơn
    weone
    drax
    nhiều lắm nhé. >:D< Do bị bans nick 03 ngày :| nên chưa thanks được
    Và đã tìm ra nguyên nhân Tắt Unikey thì hết bị rùi 8->
    Hồng Sơntranvan.muon thích bài viết này.
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

Cindyblue chưa gì đã bảo máy hư, may ko mang ra hàng lại bị phán lỗi ps r, hỏng cái lọ cái chai r thì đúng là quá tội.
  14. tranvan.muon

@Cindyblue : Sẵn bi giờ, @drax đang nói, thì mình nói luôn, mới xong topic, là cái Unikey của bạn, version cũng hơi cũ, nên mới bị nhiều thứ lộn xộn, bạn vào Unikey dưới này, dò xem version trong máy, và cần, thì sài mới, vì cái mới nhất, tác giả đã rút kinh nghiệm, làm thành Portanle, hok có cài vào máy PC, tắt hay hok tắt Uniley, thì Photoshop cũng là ưu tiên bao trong hệ thống. Unikey chỉ là ổ D, vùng xa xôi, khi có nhấn bàn phím, mới có lệnh chạy dzô làm việc thoai. bình thường, thì nó ngũ yên, hok làm gì với hệ thống nữa, mới là sài ngon cơm. (ngon hay hok ngon, thì đồ mới, cũng ngon hơn đồ cũ). :))

http://www.unikey.org/
  15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Vì topic này khá liên quan tới phím Shift trong việc cố định đối tượng của Photoshop nên mình tiết lộ tính năng mới trong tương lai của Photoshop CC.

* Hãy chờ đợi trong vài tháng tới...!
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon trang chính thức ko đấy b. m thấy bảo unikey này có trang giả, là trang đầu tiên khi search gg.
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

Hồng Sơn chả hiểu cái khỉ gì cả. theo cái hình, vẫn dùng phím shift trên bàn phím ảo thây b.
  18. tranvan.muon

@drax : Trang của mình, là chắc kèo mà, là mình dò nhìn trong Unikey, chổ Help xem thông tin version, Home page, thấy link này, mình cứ coi, chiêu này, thì là chính thức chắc kèo, chưa biết có ai, đủ giỏi, làm gỉả lập trình luôn cái version đó hay hok nữa, nếu giả, mà giỏi đến cỡ đó, sửa luôn version, thì mình chấp nhận, cháy phim. he he ! :))

Home page :

Chỉnh sửa lần cuối: 26/4/18
  19. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Draw: Thì đã bảo là spoil nên mình chưa thể nói đc. Nhưng khi sử dụng có thể bật để không phải dùng tới phím Shift và tắt để sử dụng nhé.

- Mình không có dùng phím Shift và vẫn kéo được nguyên tỉ lệ W&H.
  20. tranvan.muon

@Hồng Sơn : Theo mình nghĩ, thì phiên bản Unikey mới nhất v4.2 RC, sẽ hok bị lỗi chen lấn hư Shift của Photoshop, vì Portable, khi nhấn, mới vào làm việc, hok nhấn, thì nằm ngủ bên ngoài ổ D, trong hệ thống C, hok có chạy Unikey. mà chạy Unikey ở ổ D lận, còn các Unikey cài vào máy ổ C, là cũ, ưa bị lộn xộn với Photoshop, mình hok bị lộn xộn gì cả, vẽ Shape tự do luôn, hok cần tắt Unikey cả, khi nhấn Shift, thì mới có lệnh Shift, khi hok nhấn Shift, thì Photoshop đang hok nhấn Shift. sẽ kéo Shape tự do dc. cho các bạn xem hình chình ình Unikey luôn nè, mình vẽ Shape ngon cơm, dưới Task Manager, nhìn thấy rõ, chữ V màu đỏ, của Unikey, version mới tin, năm nay, mới ra lò, Portable ngon, thơm, bổ dưỡng, sài đã lém. :))

Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/18
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn