Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Render 3dsmax sau khi save jpg thì bị sai màu sai ánh sáng.

Chủ đề thuộc danh mục '3Ds Max' được đăng bởi zubiproduct, 26/6/15.

Lượt xem: 24,213

1. zubiproduct Mới đăng kí

Mình sau khi render xong ra đúng màu đúng ánh sáng mình muốn nhưng khi save ảnh lại về định dạng jpg thì bị sai lệch màu và sai lệch ánh sáng, có bác nào biết trường hợp này mình mắc lỗi ở đâu xin giúp đỡ. Cảm ơn cả nhà!

Đây là vd của mình: Đây là hình mình render xong với chủ ý ánh sáng và màu sắc theo ý mình (mình chụp lại bằng công cụ chụp màn hình của máy tính chứ ko phải ảnh save lại)

Còn đây là ảnh khi được save lại về định dạng jpg bị sai lệch màu và ánh sáng.

...
  2. Trương Minh Bách

Trương Minh Bách Thành viên cấp 2

KLQ nhưng mình thấy file JPG đẹp hơn :rofl:
  3. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

Mình thấy có sai màu ánh sáng gì đâu? có chăng là sáng hơn ảnh ren thôi.Bạn thử lưu định dạng đuôi Tip thử xem.
  4. zubiproduct

zubiproduct Mới đăng kí

Mình đang tìm cách khắc phục lý do tại sao lại bi như vậy?! Có huynh đài sư tỷ nào giúp dỡ với ạ T.T
  5. luongsinh

luongsinh Mới đăng kí

Mình cũng đã từng bị sai màu khi lưu file trong 3Ds Max, bạn thử vào trong Preference Settings và chuyển các con số mặc đinh như hình: renderstuff.com/publication-files/0044/Gamma-and-LUT.gif

Sorry vì mình không post link đầy đủ được vì chưa đủ số bài viết của diễn đàn yêu cầu.
  6. Manok

Manok Thành viên cấp 2

Bạn set lại bảng render, chú ý các thông số gamma, dark và bright.
    Nếu là file đang làm chú ý luôn cái gương ( nó hỏng chân và cắm vô tường).
    zubiproduct thích bài viết này
  7. zubiproduct

zubiproduct Mới đăng kí

Tks 2 bác luongsinhManok nhiều ạ, đồng thời các bác có tut hay hd cụ thể hơn về điều chỉnh thông số bảng render ko ạ, E ko muốn dựa vào thông số chuẩn nhưng nếu có thêm hướng dẫn để nắm rõ để sau tự điều chỉnh được thì quá mừng đi ạ T.T
  8. Manok

Manok Thành viên cấp 2

9. TiRom

TiRom Mới đăng kí

mình cũng từng bị như bạn,do gamma đó bạn,gamma trong Gamma-and-LUT và trong bảng setting,nhưng mình vẫn kko hiểu lúc để gamma đồng nhất thì lại bị,chỉnh lệch lại ko bị,và ngược lại hic

Ủng hộ diễn đàn