Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Retouch 5' xong 1 bức ảnh, có phải là Thánh không các bác?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi luisleo29, 17/5/13.

Lượt xem: 5,484

1. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

lằng nhằng . chốt là có . nếu là blen
    Leo_Gióluisleo29 thích bài viết này.
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

ghép mún đẹp và retouch luôn trong 5p chắc xấu hoắc quá. phòng lab thì mún ghép họ chụp trên nền trắng, còn ngoại cảnh thì chỉnh sơ sơ thui. haiz ...
    luisleo29 thích bài viết này
  3. Thái Châu

xuangiang1011 : bác mới là k đọc kỉ. chụp ngoại cảnh, nền chằn chịt, cắt ghép và chỉnh sửa luôn ... bác nghĩ chưa đầy 5p có thể đẹp à?
  4. son_long_90

son_long_90 Thành viên cấp 2

mình cũng ko rõ các các làm như nào.nhưng với mình làm 1 quyển album cưới.25 trang.mỗi trang tầm 5 đến 10 ảnh.thì chỉ trong 1 tối là xong.đấy là làm có trách nhiệm chứ không phải làm cho xong nhé :| ! tầm 6 tiếng đồng hồ
  5. Thái Châu

Nhưng 250 ảnh đó bạn có tách và ghép nền chằn chịt k?
  6. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Retouch về cái gì mới được, nói chung chung quá....? Nếu chụp bằng máy ảnh tốt rồi thì chỉ cần 10s retouch là ảnh đẹp :))
  7. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Vãi cả Dạ thưa:3 mỏi mồm quá -_-
  8. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

duythaict Theo ý bác là bạn em chém gió đúng không ạh?
    son_long_90 Hình của bác có dính cỏ cây chen lá, đá chen hoa, tóc bay phấp phới dưới tán cây không ạh?
    phucphamh Em đang nói là 1 tấm ảnh ngoại cảnh có background phức tạp xem kẽ vào người thì 5' có RETOUCH cho nó đẹp mà không hiếp dâm thị giác được không ạh? Máy cùi hay máy xịn, đưa dân cùi bắp thì nó cũng thành phế liệu thôi pác ạh,... Em mới chụp :D
    duythaict thích bài viết này
  9. Thái Châu

Dính vào ngồi mà tách mà Clone thì có tới sáng chứ mà 250 tấm 6 tiếng.
    Đâu phải muốn ghép ảnh là ghép đâu, phải chọn backround phù hợp, góc ảnh, ở Studio họ chụp theo những mẫu họ có sẵn, từ kiểu dáng ..v.v.v.v.v...
    5p' vẫn ghép đc, nhưng Mẫu ra Mẫu, Backround ra Backround, k thằng nào ăn vào nhau cả.
    Mấy bác trên này cứ trêu mình hoài, thấy mình k rành cứ mà đùa.
  10. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nói thật chứ ko hiểu các bác đi chụp ngoại cảnh thế nào mà về còn phải cắt ghép như manip :O
    mynisd, xuangiang1011duythaict thích bài viết này.
  11. Mình chụp ảnh và cả hậu kỳ đã lâu. Và cũng làm qua 1 số ảnh viện. Xin thưa với bác chủ là với cách làm của bác (bao gồm cắt ghép nền phức tạp) mà 5' xong 1 bức ảnh là bất khả thi.
    Còn ảnh của bạn bác đẹp và làm trong 5' thì theo kinh nghiệm của mình xin nói là người ta chụp đẹp sẵn rồi thì phần hậu kỳ sẽ rất nhanh, 5' là còn nhiều.
    Bản thân mình chụp nhiều khi mẫu đẹp, da đẹp, trang điểm tốt, chỉ cần chỉnh Picture Style chuẩn 1 tý thì chụp ra khỏi cần Photoshop luôn (không mất phút nào).
    Vậy nên bác nên cải thiện kỹ thuật chụp hơn là lo người ta làm Photoshop nhanh hơn mình. Với kinh nghiệm nghiên cứu 3 năm của bác thì em không tin là thao tác người ta nhanh hơn bác là bao đâu. Chẳng qua là có nhiều yếu tố khác quyết định như độ xấu của mẫu, của cảnh, setup ánh sáng, chất lượng ảnh sau khi chụp, Action... sẽ giảm thời gian hậu kỳ thôi.
    duythaict thích bài viết này
  12. Thái Châu

nguyenhuy.photos : Bác nói rất chuẩn. Nhanh là do dàn dựng sẵn ý tưởng và sử dụng 1 số Action, mẫu dàn trang cho lẹ, chứ ngồi đó làm từ từ thì pó tay với thời gian 5'.
    Ảnh đã được tạo sẵn từ ý tưởng mới nhanh đc, vậy mà có mấy bác phía trên Comments cứ như ăn cơm vậy, đơn giản, dễ gì tùm lum, hài ...
    nguyenhuy.photos thích bài viết này
  13. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Làm ảnh ko phải làm cho bạn gái SƯỚNG mà so sánh sự nhanh hay chậm. Nó tùy thuộc vào mỗi người làm như nào, cùng là làm mịn hay làm trắng da nhưng có rất nhiều cách xử lý và tất nhiên thời gian xong cũng rất khác nhau, tùy vào yêu cậu của mỗi bức ảnh mà cần sự cầu kỳ tuyệt đối hay không ( dĩ nhiên không có gì là tuyệt đối rồi), tùy vào mắt thẩm mỹ của mỗi người mà họ cảm thấy họ làm trong 5p là đã thấy đẹp đối với họ rồi( có thể đối với 1 ng khác nó xấu vờ lờ ) . Ngoài ra nó còn do cả ngẫu hứng, thậm chí mất hàng ngày trời mà làm 1 cái ảnh mãi chả ưng, nhưng bất thần trong vài phút nó lại ra một sản phẩm ưng ý. Nói tóm lại là làm bao lâu ếu bao giờ quan trọng, quan trọng là làm ra sản phẩm như nào :)
  14. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Nói chung thì đưa thử lên vài tấm mà bạn của chủ thớt làm trong 5' xem sao nữa. Chứ cứ nói retouch 5' xong 1 bức mà chả biết mặt mũi bức đó ra thế nào thì làm sao nhận xét được.
  15. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

duythaict LOL 8-} vậy sao ko tập trung chụp cho đẹp sẵn rồi đỡ phần hậu kì, chụp xấu rồi lại còn kêu làm hậu kì tốn thời gian =))
  16. Thái Châu

xuangiang1011 : Chủ Theard thôi chứ đâu phải mình.
    Tại bạn nói mình k đọc kĩ, mình nghĩ bạn mới là ng k đọc kĩ nên mới nói bạn.
  17. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Theo suy nghĩ của em sau khi các Bác cho em những lời comment đầy NHÂN VĂN và NGHỆ THUẬT, gọi tắt là VĂN NGHỆ,... Em đã rút ra 1 kết luận rất khoa học thế này là:
    - Thằng bạn em chém gió.
    - Tùy ảnh, tùy phong cách và tùy cảm giác thì tấm hình sẽ có thời gian làm việc khác nhau.
    - Đây là TOPIC giải đáp thắc mắc, chứ không phải ""ĐÁP GẠCH GIẢI TỎA", nên mong các Bác giữ hòa khí :D
    - Và kết luận cuối cùng là,... Thanks các Bác!!! :">
  18. Đức Mu

Đức Mu Thành viên cấp 1

thật ra đẹp nó tương đối nên bạn làm 1' cũng có thể đẹp, làm 1h cũng đẹp :v
  19. Nam tz

Nam tz Thành viên cấp 2

Mình dùng Lr 3 4 phút tấm ảnh đầu là đủ chán rồi, ốp settings cho hàng chục tấm sau chắc 1s/ tấm thì chắc trung bình 20s/ tấm quá :)). 5 phút/ tấm như bạn là chuyện bình thường.
  20. dieu1991

dieu1991 Thành viên cấp 1

Để tớ để tớ, Crop, xóa mụn chuyển đen trắng gõ text ==>> xong :))
    Đùa chứ em chém gió đấy. Thời gian retouch cũng tùy vào từng tấm ảnh mà, chụp ngon thì 1 phút cũng xong rồi.

Ủng hộ diễn đàn