Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Retouching] Cảm thụ được sức mạnh của lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Lightroom' được đăng bởi Bacvo, 7/8/13.

Lượt xem: 11,201

1. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Cảm thụ được sức mạnh của lightroom

Sức mạnh LR chỉ đến được như này thôi sao :))
  2. mr.btg07

mr.btg07 Thành viên cấp 2

Mình nghĩ cái này cần cho chủ thớt :
    Vo Hoang Bac, danghongThànhNT thích bài viết này.
  3. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

4. ThànhNT

ThànhNT Thành viên cấp 1

Thớt vẫn non. Nhưng không chịu ăn gạch thì không lớn được :)
  5. cutit

cutit Thành viên cấp 3

Like Tâm Hà nhận xét của bác :D
    Còn mình chỉ góp ik với chủ thớt khi chủ thớt nói Trong xử lý ảnh, lightroom dễ sử dụng hơn hẳn PTS trong khoản xử lý da, ánh sáng. cái này không hẳn thường thì Lr yêu cầu chất lượng ảnh khá cao nếu ảnh chất lượng kém khi bác kéo quá tay thường sẽ bị những hạt nhiễu
    - Còn về ảnh của chủ thớt kéo bằng Lr thi mình chỉ thấy tăng độ sáng là chính
    Còn lại thi mình không có gì bàn cả :)
    Vo Hoang Bacphucphamh thích bài viết này.
  6. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Ngắn ngọn: hãng Adobe tại sao ra đời vừa PTS lẫn LR ?

LR theo nhận định mình là 1 phần tách ra từ PTS và vẫn là thằng con trong PTS
    - Một phần vì mình (nói chung luôn nhé) dùng PTS không thể đạt đỉnh về màu ánh sáng nhanh gọn như LR.
    - Bản thể tên LR cũng đã nói lên là nó là thằng chuyên về ánh sáng, khẳng định: tất cả phần chỉnh nó đều liên quan đến Luminance
    - Ngoài ra LR luôn mạnh về về ánh sáng hơn PTS: vì mình thấy phần Hightlight, shadow, black,white đã được tách riêng hẳn với đường cong Tone Curve. mà điều này PTS muốn đạt đạt phải chỉnh cả chục lớp Layer Mod mới đạt được.

Thế mấy Cụ còn bàn cãi gì khi không áp dụng cộng hưỡng giữa PTS và LR mà lại tốn nước bọt trên này thế ?

p/s: LR không mạnh thì NPH đâu làm ra, nhưng nếu nó mạnh hơn PTS thì PTS vứt à ?
    CÃI NHAU THỪA.​
    fick P, Vo Hoang Bacphucphamh thích bài viết này.
  7. cutit

cutit Thành viên cấp 3

Mình không đồng ik với bạn Trần Hưng Thịnh
    giới chuyên nghiệp thì sử dụng lr để quản lý file và xử lý sơ bộ, sau đó đưa qua ps để hoàn thiện, giới ít chuyên nghiệp hơn thì dùng bridge để quản lý, camera raw để xử lý sơ bộ, sau đó cũng đưa qua ps để hoàn thiện
    Nếu các bạn đã quen dùnng bộ Adobe Photoshop chắc đều có biết đến và có dùng qua Adobe Bridge. Đây là phần mềm cơ bản để quản lý thư viện ảnh, sắp xếp, phân loại cơ bản trước khi tiến hành xử lý.
    Ý tưởng cơ bản của LightRoom là sự kết hợp khả năng quản lý thư viện ảnh của Bridge, bộ chuyển đổi file Raw Adobe Camera Raw (ACR) và cả những tính năng mới trong việc chỉnh sử ảnh mà ACR giới thiệu gần đây. LR được Adobe giới thiệu như 1 công cụ hoàn toàn mới cung cấp cho người dùng bán chuyên và chuyên nghiệp 1 workflow tốt hơn trong việc quản lý và xử lý ảnh trong giai đoạn ban đầu can thiệp về màu sắc, chuyển đổi màu, can thiệp về Cân bằng trắng, độ phơi sáng, cắt cúp hình, ..., nhưng không thể thay thế Photoshop trong việc can thiệp sâu hơn vào 1 bức ảnh. Ví dụ nhé: LR không thể cho bạn tính năng chỉnh 1 vùng cục bộ của 1 bức ảnh, để làm được điều này, bạn phải dùng đến 1 chương trình chỉnh sửa ảnh chuyên dụng hơn như Photoshop chẳng hạn...cái hay của LR là tính năng chỉnh sửa ảnh mà không làm mất, không ảnh hưởng đến ảnh gốc nhờ việc quản lý tập trung các file gốc, và các chỉnh sửa trên từng bức ảnh được lưu ở 1 dạng file log riêng biệt
    phucphamhNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  8. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

cutit ơi là cutit !!!
    nhìn kỹ câu cuối nhá

Tui đâu nói LR mạnh hơn PTS đâu, tui nói nó chỉnh mạnh hơn vì nó nhanh hơn ở phần ánh sáng thôi mà ? nhưng tổng thể bác đọc lại đi nhé, LR mãi là thằng con PTS hiểu chưa ?
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  9. cutit

cutit Thành viên cấp 3

:)) Em đang không đồng ik khi bác nói về câu này mà '' dùng PTS không thể đạt đỉnh về màu và ánh sáng nhanh gọn như LR.'' =)) còn phần em nói chỉ là cho các bác khác hiểu không lại Lr hơn PTS :-j
    Trần Hưng Thịnh thích bài viết này
  10. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Tất nhiên Lr là thằng con của PTS rồi, các bạn ko thấy tên đầy đủ của nó là Adobe Photoshop Lightroom à :|
  11. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Bác cutit chuyên nghiệp về LR và PS rồi, nhìn bác comment là biết bác rất thành thạo 2 cái đó, mình cần học hỏi bác nhiều đây ạ :D
    cutit thích bài viết này
  12. cutit

cutit Thành viên cấp 3

phucphamh ngày trước lang thang mấy web nước ngoài chả hiểu nó đùng Lr làm gì roài chạy sang PS roài cuối cùng cũng hiểu... nhưng giờ toàn nghịck lightroom nhiều hơn vì pS chả troll ai lên it dùng hihi... e kém về PTS đang học hỏi vẫn còn gà chưa bằng thèng bạn e nó được học hành hẳn hoi được họa 2 thằng giao lưu học hỏi :D nói Lr nhiều cái hay quá
    phucphamh thích bài viết này
  13. danghong

danghong Thành viên cấp 2

kết ảnh của bác phucpham làm :3.. khác biệt nhìn rõ ràng thật :D...
    phucphamh thích bài viết này
  14. phucphamh

Thanks bác danghong, mình cũng chỉ tập tành PS và LR thôi ạ.
  15. phucphamh

Bác cutit giấu nghề hoài, trổ tài cho AE xem đi nào :D
  16. duongcaotri

duongcaotri Thành viên cấp 1

bộ salon lên màu đẹp phết
  17. Hải Bảy Úp

Hải Bảy Úp Thành viên cấp 1

cái này phải hỏi trưởng lão bác Tran Ngoc Minh.
  18. cutit

cutit Thành viên cấp 3

phucphamh có giấu gì đâu :D biết thi nói biết cía gì không biết thi không le te mà bác :-j
  19. duongcaotri

duongcaotri Thành viên cấp 1

vãi , mình góp ý khen cái bộ salon lên màu đẹp sao lại bị xóa
  20. cutit

cutit Thành viên cấp 3

vãi , mình góp ý khen cái bộ salon lên màu đẹp sao lại bị xóa

Vẫn còn kìa bac:-?

Ủng hộ diễn đàn