Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

S Pen trên Galaxy Note 4 thực sự phù hợp với dân thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Xe cộ - Hàng công nghệ hitech' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 17/11/14.

Lượt xem: 10,701

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Mình vừa vinh hạnh được trải nghiệm chiếc điện thoại Galaxy Note 4 do bên Samsung gửi dùng thử để trải nghiệm và có những nhận xét chân thực về sản phẩm này, liệu nó có thực sự phù hợp với dân thiết kế hay không.

Mình nhận được chiếc Galaxy Note 4 phiên bản màu trắng tinh khôi, cơ mà trong các màu thì vẫn thích màu đen nam tính nhất :D

Nói thật là từ lúc nhận được chiếc Galaxy Note 4 này cũng gần 1 tuần nhưng mình vẫn chưa thể nào trải nghiệm hết tất cả các chức năng của nó bởi vì nó có quá nhiều chức năng rất mới mẻ, phần cũng vì đang trong thời gian chuẩn bị tổ chức offline sinh nhật lần 3 của diễn đàn nên ít có thời gian để sử dụng. Nhưng trong thời gian ngắn ngủi đó mình đã thực sự bị cuốn hút mạnh bởi chiếc bút S Pen của Note 4 :D

Nói về bút S Pen thì chắc hẳn các bạn hay dùng điện thoại Samsung cũng không còn xa lạ gì rồi, vì đây là một nét đặc trưng của dòng Galaxy Note. Mình chưa có cơ hội dung Note 1, 2 hay 3 nhưng ở Note 4, chiếc bút S Pen này có rất nhiều điểm thú vị, đặc biệt phù hợp với dân thiết kế.

Xem video giới thiệu về S Pen

Tại sao mình lại khẳng định Note 4 phù hợp với dân thiết kế, mỹ thuật là bởi vì với chiếc bút S Pen bạn có thể tha hồ tạo ra các tác phẩm ngay trên chiếc điện thoại vô cùng chuyên nghiệp ngay trên chiếc điện thoại của mình mà không cần phải có bảng vẽ Wacom hay Laptop cồng kềnh. Nếu bạn là một designer thì luôn cần có ý tưởng trong đầu, nhưng không phải lúc nào cũng có sẵn và khi bất chợt có ý tưởng thì cũng không chắc là sẽ có các thiết bị cần thiết để thể hiện ý tưởng đó ngay, thế nên lúc đó rất cần đến S Pen.

Ứng dụng Autodesk Sketchbook for Galaxy

Hiện nay có khá nhiều ứng dụng dành riêng cho chiếc S Pen (bạn có thể tham khảo rất nhiều ứng dụng miễn phí dành riêng cho S Pen tại đây), tuy nhiên mình cảm thấy khá hài lòng với ứng dụng Autodesk Sketchbook cài sẵn trên Galaxy Note 4. Ứng dụng Autodesk SketchBook giúp biến toàn bộ màn hình điện thoại, máy tính bảng của bạn thành giá vẽ. Nó cung cấp cho người dùng nhiều loại bút chì nước, cọ vẽ tinh xảo trong một giao diện đơn giản mà dễ sử dụng.

Các tính năng chính của ứng dụng Autodesk SketchBook:
    • Toàn bộ màn hình là toan vẽ, giao diện làm việc toàn màn hình, người dùng dễ dàng sử dụng.
    • Tùy chỉnh cọ vẽ chính xác, điều chỉnh bán kính cọ vẽ, độ mờ, đục, xoay và nhiều hơn thế nữa.
    • Dễ dàng điều hướng, kiểm soát các chi tiết nhỏ nhất trong bản vẽ, có thể zoom lên 2500%.
    • Lựa chọn được rất nhiều cọ vẽ có sẵn, bao gồm bút chì, bút mực, bút đánh dấu, cọ sơn, hoa văn, hình dạng,...
    • Dễ tổ chức, sắp xếp linh hoạt các bản phác thảo trong bộ sưu tập SketchBook với nhiều tùy chọn xem album.
    • Có thể chia sẻ tác phẩm lên Pen.UP (mạng xã hội dành cho những người đam mê vẽ).
    Ở đây có 1 video hướng dẫn cơ bản về cách xài Autodesk Sketchbook mình tìm thấy được, mặc dù thao tác trên Note 3 nhưng về cơ bản cũng tương tự như Note 4 thôi.

Và nếu như bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn về ứng dụng Autodesk Sketchbook này trên Galaxy Note thì có thể download ebook này về tìm hiểu (định dạng PDF, ngôn ngữ tiếng Việt).

Tạo chữ ký viết tay sành điệu để làm watermark cho tác phẩm

Nếu bạn là một designer thì việc bảo vệ tác phẩm của mình bằng watermark là chuyện thường gặp, bởi nó có thể hạn chế một phần nào đó nạn ăn cắp bản quyền, và mình thấy có nhiều bạn chọn chữ ký vẽ tay để làm watermark, đặc biệt là với các bạn họa sĩ hay photographer. Tuy nhiên việc tạo ra waterkmark như thế khá là rườm rà, nào là phải vẽ trên giấy xong rồi scan lên máy tính, rồi dùng Photoshop tách ra khá mất công. Nhưng với S Pen thì mình thì tha hồ mà kí lên ảnh với nét vẽ rất uyển chuyển và chuyên nghiệp.

Ảnh này không phải của mình, nhưng ví dụ kí đại lên nha. Kí luôn full họ tên nên nhìn hơi thô hehe :P

Dĩ nhiên là bạn có thể tùy chọn màu sắc cũng như kích cỡ nét bút, cũng như loại bút mà bạn muốn kí tên lên ảnh. Bạn cũng có thể tạo chữ ký thành file png để dành nếu có nhu cầu đóng dấu hàng loạt trên máy tính bằng cách vẽ bằng S Pen trên nền trắng sau, đó dùng Photoshop tách ra rất dễ dàng. Bạn có thể thảm khảo hướng dẫn tại đây.

Các bạn đam mê Typography không thể bỏ qua S Pen

Dĩ nhiên trong Typography bạn không thể nào cứ mãi dùng font chữ mặc định để thể hiện nên tác phẩm của mình, ai cũng muốn tự tay vẽ ra những dòng chữ thanh thoát mang phong cách riêng của mình. Thông thường các bạn sẽ vẽ ra giấy sau đó đi nét lại trên Illustrator hay Photoshop để cho ra tác phẩm cuối cùng trên máy tính. Với S Pen thì bạn có thể vẽ lên trực tiếp trên điện thoại và xuất ra tác phẩm ngay luôn rất tiện lợi, từ đó mình nghĩ rằng việc thể hiện tác phẩm Typo sẽ không còn khó khăn với bạn nữa. (Nhưng thực ra nếu bạn cần một tác phẩm Typo thật chuyên nghiệp thì vẫn cần có Illustrator hỗ trợ)

1 đoạn viết tay ngẫu hứng theo phong cách "chữ bác sĩ" của mình trên ứng dụng S Note =))

Biến ảnh chụp thường thành nét vẽ

Đây không hẳn là tính năng của chính cây bút, nhưng nó cho phép bạn sử dụng S Pen để vẽ một cách chuyên nghiệp hơn. Note 4 cho phép bạn chụp một tấm ảnh nào đó, sau đó máy sẽ phân tích ảnh rồi chuyển thể chúng từ dạng bitmap sang dạng vector với các nét vẽ độc lập. Nhờ tính năng này bạn có thể dễ dàng dùng bút để chỉnh sửa, thêm, xóa bớt nét của đối tượng một cách dễ dàng. Nếu muốn tạo ra một tác phẩm được lấy từ đường nét của một đối tượng sẵn có thì tính năng này rất tuyệt vời.

S Pen với độ nhạy gấp đôi cùng màn hình chống trơn giúp mang lại cảm giác như viết trên giấy thật. Nhiều chế độ ngòi viết khác nhau giúp phát huy tối đa khả năng thiết kế/vẽ vời, nói chung đây là sản phẩm vô cùng phù hợp với những bạn đam mê thiết kế và sự sáng tạo :)

Nếu bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn về Galaxy Note 4 thì có thể tham khảo bài viết tổng hợp đã có đăng trên diễn đàn tại đây.

Bài viết trên đây chỉ là tóm tắt sơ qua về những điểm phù hợp với dân thiết kế trên chiếc bút S Pen của Galaxy Note 4, thực sự là nó còn những tính năng tuyệt vời khác nữa mà mình không có thời gian để nêu ra hết, cho nên nếu các bạn muốn biết thêm về công dụng của S Pen thì có thể Google thêm, và nếu có cơ hội thì nên trải nghiệm trực tiếp.

Một vài ngày tới đây, nếu thu xếp được thời gian mình sẽ làm hẳn một video review để có thể cho các bạn cái nhìn trực quan hơn về chiếc bút S Pen này :D Bài viết này là bài viết đầu tiên mình đánh giá về một sản phẩm công nghệ nên chắc chắn sẽ có nhiều điều thiếu xót nên rất mong các bạn sẽ bỏ qua và đóng góp thêm để giúp hoàn thiện bài review sản phẩm này ;)

...
    Hồng Sơn, pkcdance, ojngboog2 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Chả hiểu sao lại khoái vọc cái S Note ghê, đủ kiểu layout để phá :))

pkcdanceNgô Đức Huynh thích bài viết này.
  3. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

Giờ thì e đã biết chủ nhân của bức thư nữa đêm chị Lành nhận được là ai.... ;))
    LànhHutaz Nguyễn thích bài viết này.
  4. ojngboog

ojngboog Thành viên cấp 2

trông nét chạy ngon kinh :3
  5. Người Chia Sẻ

Người Chia Sẻ Share to be shared!

Nhìn cây bút S Pen mà thèm ghê, ráng cày cuốc đợi đến Note 5 rồi mua luôn, chứ giờ nghèo quá :(
    Lành thích bài viết này
  6. bind9x

bind9x Banned

Chữ xấu quá a ơi
  7. Lưu Ly Tím

Lưu Ly Tím Mới đăng kí

Mê chiếc Note 4 này lắm luôn, nhất là chiếc bút S Pen. Nhờ em ấy và màn hình QHD rõ nét ình có thể tha hồ sáng tạo những thứ mình thích
    Đức Hiếu thích bài viết này
  8. Quang Phong

Quang Phong Mới đăng kí

Tuy không phải là dân thiết kế nhưng cũng rất thích cây bít S Pen của Note 4. Mọi thao tác đều trở lên dễ dàng hơn, tiện lợi hơn nhờ bút S Pen
  9. Đức Hiếu

Đức Hiếu Mới đăng kí

S pen của Note 4 có độ nhạy gấp đôi so với phiên bản Note 3 trước đó, xài đúng thích luôn. Tha hồ sáng tạo. Good!
  10. Lương Ngọc Tuấn

Lương Ngọc Tuấn Mới đăng kí

Thích nhất là Ứng dụng Autodesk SketchBook được tích hợp sẵn trên Note 4. Gần như mình có mọi thứ mong muốn trong ứng dụng này
  11. Khương Tử Nha

Khương Tử Nha Mới đăng kí

Mê mẩn với em Note 4 này luôn, nhất là bút S Pen thần thánh. Độ nhạy cao, nên thao tác rất dễ dàng y như viết bút thật vậy!
  12. Havingfun2500

Havingfun2500 Thành viên cấp 2

#6->#11 hình như toàn là clone pr. Cùng tham gia thứ 3 và chưa có bài viết nào :D;;)>:D<
    longnhatanh thích bài viết này
  13. vanminhclean

vanminhclean Banned

nhìn mượt mà quá
  14. Bui Hoang Yen

Bui Hoang Yen Mới đăng kí

Ad và các bạn cho e hỏi
    E add 1 ảnh vào Spen để vẽ phác thảo, sau đó muốn xóa ảnh đó đi và chỉ giữ lại phác thảo thì làm thế nào ạ :(
    E ngu công nghệ lắm mng đừng gạch đá ạ
  15. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bui Hoang Yen mình cũng ko rõ có xóa đc ảnh nền đó ko nữa, chỉ đc xài trải nghiệm có vài ngày dòng máy nên cũng ko rõ ^^
  16. thanhcongdanh

thanhcongdanh Mới đăng kí

Ủng hộ diễn đàn