Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sao ngành Design khó sống quá vậy. Thậm chí đi làm còn bị quỵt tiền nữa. @@

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi khanhcoca, 11/9/14.

Lượt xem: 7,706

1. khanhcoca

khanhcoca Thành viên cấp 2

Mình cũng đang học về phần AE có gì chỉ giáo nhé :D
    AHUYENFX thích bài viết này
  2. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Vấn đề của bạn đâu phải là vấn đề về design, mà là về kinh nghiệm sống, làm việc. Bạn hỏi nhiều bạn làm việc bưng bê, phục vụ chắc sẽ thấy còn bị quỵt nhiều hơn.
    À mà mình vào làm nhà nước, chẵng có quan hệ, như tiền hay bị ức chế. Nên bạn đừng lấy một vài trường hợp áp đặt toàn bộ.
    H_Tkhanhcoca thích bài viết này.
  3. khanhcoca

vsea nên đọc kỹ hơn những câu kết của mình
    Mình công nhận là mới bước ra xã hội chưa có kinh nghiệm. Nhưng ý mình ko phải là vấn đề Design như thế nào. mà là cách nhiều nhà tuyển dụng nhìn nhận nó.
    QUá bèo bọt
    H_T thích bài viết này
  4. khanhcoca

Còn bài viết của mình chẳng liên quan gì đến nhà nước cả. mình chỉ mong không ai gặp trường hợp như mình thôi. @@
  5. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Vậy bạn cho hỏi thẳng luôn là bạn thấy khả năng của bạn thế nào, và lương của bạn bao nhiêu ?
    Chỗ làm hiện tại không hợp thì có thể chuyển chỗ làm phù hợp hơn hoặc làm freelance.
  6. khanhcoca

Bạn chưa hiểu rồi. Sản phẩm làm đã ok và được duyệt. và lương thì ko thấy đâu! @@
  7. khanhcoca

Mình cũng nói ở bài viết rồi. Nó chả là bao nhiêu cả, nhưng là công sức chứ. Hay bạn nghĩ ít là không cần
  8. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Vậy nói lại lần nữa câu ở trên nhé : đây là vấn đề kinh nghiệm làm việc. Bạn đã viết trong bài là một vài lần ông kia thất hứa, sao vẫn còn làm việc tiếp. Không rõ đây là người bạn thân quen thế nào, nhưng nhiều lần quá rồi thì cũng nên tự biết để mà ngừng. Và theo mình đọc hiểu thì bạn làm cũng chẳng qua công ty,hợp đồng gì, làm việc đơn giản là qua miệng, điện thoại ?
  9. khanhcoca

"Nhưng vì học hỏi để vào nghề mình vẫn cố gắng làm."
    Bạn nên đọc kĩ hơn
  10. khanhcoca

Bạn chỉ nói đúng 1 cái là kinh nghiệm làm việc thôi :))
  11. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Thực sự là chả phải người có tài ăn nói nên cũng chả biết giải thích với bạn thế nào. Bạn nên tự trách bản thân, bạn muốn kinh nghiệm thì đã có một bài học nhớ đời. Vấn đề của bạn chẳng phải ở ngành design, đừng lấy điều đó ra làm cái cớ. Bạn coi ngành này "những trò vặt để kiếm sống qua ngày" nhưng những người khác vẫn làm giàu được từ ngành. Nói chắc bạn chẳng tin, nhưng mình biết những người làm design kiếm được vài chục một tháng, có người làm freelance tại nhà 1000$ một tháng. Còn những người nhàng nhàng thì đã chuyển ngành !
  12. khanhcoca

"và cái quan trọng hơn là cách nhìn của họ về ngành Design. Gần như chỉ là những trò vặt để kiếm sống qua ngày. Haizzz. "
    Haizz. Cứ cố hiểu sai làm gì bạn ơi!!
    ĐÚng là kinh nghiệm chưa có và chưa có tài cán gì. Nhưng bạn đọc kĩ vào chứ.
    "Đây chỉ là những gì mình nghĩ, mong những bạn thuộc vào newbie như mình sẽ không vấp phải việc như mình vừa trải."
    đấy mới là cái mình muốn nói. Ôi. chắc mình phải đi học văn mới dc.
  13. khanhcoca

Bạn kể ra những người như thế. Nhưng có nhìn đên chữ " newbie " của mình hem.
    vsea
  14. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

mình xin lỗi bạn chủ thớt trước, mình cũng từng như bạn, và lúc đấy mình tự nhủ mình 1 câu, giờ mình nói cho bạn nghe:

Ngu thì chết

vâng, chỉ 3 từ ngắn gọn, nhưng mất rất lâu mình mới chấp nhận điều đó, mình vẫn quyết định đi tiếp chứ ko phải ngã phát là mình dặt dẹo quay đầu là biển ngay...

mưu sự thành nhân, thành sự cũng tại nhân, ngu nhiều ắt khôn ra, hi vọng chủ thớt và người đọc nên tránh khỏi những chuyện này...

và quan trọng nhất là hãy tự trang bị cho mình kĩ năng cần thiết để khi cần có thể đập bàn hội nghị mà hét lên với sếp là "
    anh đéo thuê được thằng nào như em đâu"
    xuanduc85vn, Kanzz.Elf, Babycat23124 người khác thích bài viết này.
  15. khanhcoca

Hahahaha
    Tuy nhận xét của Zeratul hơi phũ. Nhưng ĐÚNG.
    Đấy mới là comment chứ :))
  16. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Bởi vì bạn tự nhân newbie nên mới kể vậy, bạn mới vào ngành đã có những cái nhìn bi quan. Người khác làm được thì bạn cũng nên cố gắng
    khanhcoca thích bài viết này
  17. khanhcoca

Vì mình là newbie mới viết lên đây! và cần những người có kinh nghiệm chỉ đường. Đấy là cái mà mình cần. Thực sự là quá trình học hành thì vất vả. Khi mới ra lò vấp cục đá Lạnh. Cũng khó chịu lắm. :-ss
    Kanzz.ElfH_T thích bài viết này.
  18. zenda

zenda Mới đăng kí

Bị quỵt là chuyện bình thường ở lĩnh vực này, ngay cả với designer lâu năm, vì nhiều nguyên nhân. Nói cho bạn chuẩn bị tâm lý, ai yêu nghề và lì thì mới làm ngành này... Có thể bạn chưa thử qua những cuộc thi thiết kế. Nếu bạn thắng bạn đc tất cả, bạn thua thì những gì bạn làm cũng ko đc trả 1 đồng cho công sức bạn bỏ ra. Nhưng nó ko phí, bạn sẽ có kinh nghiệm hơn, và bạn biết xung quanh bạn ko phải là đồng nghiệp nữa, mà là những người mà bạn phải cạnh tranh.
    Cũng như bạn có phong cách riêng, bạn tưởng ngta sẽ thích cách của bạn, ai thích cách của mình sẽ tự tìm mình. Mà ko, bạn phải tự chứng tỏ mình giữa vô vàn designer khác. Môi trường khắc nghiệt và ko như những newbie lầm tưởng. Và mình cũng từng ảo tưởng như thế :))
    Kanzz.Elfkhanhcoca thích bài viết này.
  19. H_T

H_T Thành viên cấp 1

1. mình là newbie giống thớt cũng vấp phải, nhưng vẫn may mắn hơn thớt :D, âu cũng là bài học kinh nghiệm :(
    2.Cm của Zeratul :"quan trọng nhất là hãy tự trang bị cho mình kĩ năng cần thiết để khi cần có thể đập bàn hội nghị mà hét lên với sếp là " anh đéo thuê được thằng nào như em đâu"
    1 cm thể hiện tính cách táo bạo có phần hài hước và hơi ngông, like bạn =))))))
    khanhcoca thích bài viết này
  20. Đặng Thám

Đặng Thám Mới đăng kí

mình công nhận với thớt là nghề này bạc.mình là KTS cũng nhận 1 số việc ngoài về...và cũng toàn bị quỵt.bây giờ,chán chẳng muốn nhận làm gì nữa.ngày đi làm.tối về chơi game cho khỏe thôi.ko toàn bị quỵt.chán lắm.:D
    H_Tkhanhcoca thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn