Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sắp xếp tài nguyên Photoshop sao cho hợp lý.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi IceF, 6/7/12.

Lượt xem: 5,106

1. IceF Thành viên cấp 4

Mình là một Photographer ,một designer nên việc sử dụng tài nguyên của PTS là 1 điều vô cùng quan trọng,nhưng mình lại thực sự bị khủng hoảng vì độ phong phú về thể loại và đa dang của nó.Tài nguyên của mình sưu tập khá nhiều nhưng việc sử dụng nó lúc cần lại toàn là Google.

Với cả đống thứ cần thiết như Font,Brush,Style,Action,Preset,Template vv...
    Bạn nào có thể cho mình ý kiến về việc sắp xếp tài nguyên và phân bổ nó như thế nào cho hợp lý và khi mình sử dụng thì có thể tìm kiếm nó một cách dễ dàng không.

Ví dụ như mỗi lần mình tìm Brush,mình toàn phải bấm vào từng cái để biết xem nó là gì rất mất thời gian.
    Hoặc khi tìm 1 action nào đó phù hợp,mình thg fai chạy gần hết bộ action của mình T_T.

Bạn nào có cách phân bổ ,sắp xếp tài nguyên hợp lý thì xin cho mình chút ý kiến,thật sự mà nó font chữ mình sưu tập trên mạng đến giờ cũng fai hơn 2000,mà mỗi lần backup lại máy,mình lại lên mạng tìm font @_@

...
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

nói riêng brush thì bạn vào folder của PTS rồi đổi tên theo cách bạn dễ nhớ nhất ví dụ như brush Feather thì đổi thành Lông Vũ , nói chung là chuyển sang tiếng việt cho dể :D
    IceF thích bài viết này
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Có cách nào để nhập tầm 10 Bursh giống nhau thành 1 Brush ko bạn.Ví dụ mình có 1 folder Brush/StarBrush và bên trong starbrush này có cả đống brush star khác nữa :(
  4. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

cái đó nình thua, có nước bạn đặt tên Star rùi 1,2,3.....vô cực luôn thì được, mình có thấy a kia dùng brush , chỉ cần bấm vào Brush 1 phát thì nó tràn ra màn hình luôn, khó kiểm soát số brush quá nhiều :D
    IceF thích bài viết này
  5. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Căn bản là PTS ko cho Open 1 lúc nhiều Brush hay những thứ tương tự.
    Trần Thành Lợi thích bài viết này
  6. Nguyễn Duy Phương

Nguyễn Duy Phương Thành viên cấp 1

mình thấy đây là vấn đề nan giải và đáng quan tâm, :D, nhưng cũng chả biết giải quyết thế nào, lót dép ngồi hóng
    IceFTrần Thành Lợi thích bài viết này.
  7. IceF

IceF Thành viên cấp 4

hjx,môi lần làm cái gì là y như rằng google ....
  8. tuanphongkt

tuanphongkt Thành viên cấp 2

Theo tớ nghĩ thì ko hẳn cái nào cũng phải sắp xếp như vậy.
    Ví dụ nhé : tớ là dân chuyên dùng auto cad: thì trong thư mục hay trong usb của tớ luôn có 1 cục giữ liệu bao gồm : font chính ( tầm 18mb), file backup option, file đổi lệnh. >> hết!
    >> Dù tớ có ngồi máy nào đi chăng nữa thì lúc nào tớ cũng làm việc với option và phím tắt của mình. rất thoải mái. Còn những vấn đề về scoure hay bất cái j mà ko có thì lên gg tìm cho nhanh.
    Lên GG có 2 cái tiện : 1 là trong lúc tìm cái cũ, có thể phát hiện ra cái mới và thay đổi dùng cái mới.
    Trở về với PTS :
    font : theo tớ bạn chỉ nền giữ tầm 20 font hay dùng bên người, còn lúc nào muốn thay đổi phong cách thì lên GG tìm cái mới.
    tương tự đối với brush và những thứ khác.
    Nghĩ thử : Chọn lựa trong vòng 20 cái, dễ hơn đỡ mệt hơn?! hay phải tìm trong cả 1 đống những thứ (mà lại toàn những cái đẹp và quan trọng nữa)
    Ý tớ ở đây : Là nên thu gọn phạm vi cái mà cậu cho là quan trọng và hay dùng lại. Đừng ôm nhiều quá....
    ý kiến cá nhân là vậy :D
    TùngSummerIceF thích bài viết này.
  9. Nguyễn Duy Phương

Nguyễn Duy Phương Thành viên cấp 1

Công việc thiết kế đâu đơn giản là sử dụng các font mình yêu thích đâu bác, kể cả brush và các action cũng thế, phải phù hợp thì mới dùng chứ. Chẳng có cái gì là "quan trọng và hay dùng lại" ở đây, ý e là: Không có font nào là quan trọng, brush nào quan trọng, gradient nào quan trọng, tất cả đều đồng đẳng và chỉ phát huy vai trò trong hoàn cảnh phù hợp, thế đấy ạ, nguyên tắc thiết kế là không theo lối mòn thì "hay dùng lại" thế nào được bác.
    Cái quan trọng là quản lí gọn gàng nguồn tài nguyên trong máy kìa bác, chứ không phải là vấn đề cầm theo đống tài nguyên rối rắm đó, bỏ trong usb như bác thôi up cả lên mạng cho rồi
  10. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Cũng hợp lý,nhưng sợ có những cái tìm không được ấy chứ :(,thu gọn lại phạm vy 20font thì có quá ít không,bởi vì làm hình thì mỗi tấm hình fu hợp với 1 loại font khác nhau...
  11. tuanphongkt

AH tớ ví dụ là 20font thôi, còn cậu có thể mở rộng ra mà.. để những cái thật cần thiết, hay dùng.
    Bản thân mình hay nhiều người khác cũng thế. Cái gì cũng cứ ôm hết vào, cứ cho là quan trọng, dùng nhiều... rồi ko thể thiếu.. nhưng thật ra đó lại là những cái nó chỉ thuộc vào sở thích...chứ ko thực dùng.
    Phim down đến 700-800GB nhưng rồi ko xem đến 1/10 chỗ đó.
    Ảnh 1 thời,. down tới 20GB giữ liệu 1 ngày...nhìn cái nào cũng tính tới nước là "rồi mình sẽ dùng đến, rồi nó sẽ có ích..."
    Thế nên cái giờ ổ toàn 1 mớ những cái chả bao giờ dùng đến, rất phí phạm...cơ mà đó vẫn là sưu tầm ;D
    IceF thích bài viết này
  12. Silent

Silent Thành viên cấp 0

2000 :)), mình tới 20 ngàn đây này :D
    thực chất dùng chừng tầm 1000 font đổ lại, 300 font hay dùng
    mình đang dùng font expert để quản lý

Còn các thứ khác cho vào thư mục chung hết, brush thì dùng abrviewer, thường thì mình nuốt hết toàn bộ brush vào pts :D

nói chung cái gì xài thì lấy ko thì thôi, loại bỏ.
    IceF thích bài viết này
  13. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Đúng là nói chuẩn ko cần chỉnh luôn,mình cũng gấn như là vậy...thôi chắc phải thử làm theo ý kiến của bạn...ổ cứng 500gb mà chứa toàn mấy cái linh tinh,h nhìn vào muốn biết nó là gì thôi chắc cũng fai mất cả ngày.
    Nhưng mình vẫn cần nhất là ý kiến về việc ký hiệu,đánh dấu,hay đại loại 1 cách nào đó giúp mình nhận biết được thứ mình đang tìm một cách nhanh nhất,chứ nếu rút gọn đi thì quá dễ rồi ^^!.
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

=)) dùng PTS 5 năm nay mà chỉ nhớ dc có 1 tên Brush thôi,đó là Scriptina =))
  15. tuanphongkt

:) cách đánh dấu đó, ký hiệu đó chắc phải nhờ tớ 1 thành viên nào đó làm studio ảnh cưới, hay đại loại như vậy, thì sẽ tốt nhất. Tớ mới chơi PTS đc 2 tháng. Chỉ blend và chỉnh sửa linh tinh là chính... chưa động đến các cái như brush... Nên ko có kĩ năng quản lý cái này :D
  16. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đây là 1 công việc thực sự cần thiết, tài nguyên Photoshop cần phải được sắp xếp hợp lý ko thì sau này loạn xà ngầu lên mệt lắm, ví dụ như brush, style, action,...đều cần được đặt tên và đặt theo các folder group! Còn riêng về Font thì cần phải đc quản lý kĩ, chỉ nên install cái nào thực sự cần thiết :D
  17. Silent

Silent Thành viên cấp 0

scriptina là font chứ :)), xưa chuyên dùng cái này để viết chữ ký =))
    IceF thích bài viết này
  18. IceF

IceF Thành viên cấp 4

uk,.cái này nhầm là font =))
  19. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Về Font trong PTS thì mình dùng "Adobe Type Manager Deluxe 4.1" để quản lý.
    Mình phân loại font theo Folder, mỗi lần dùng font nào thì active bằng chương trình đó là được.
    Về Brush thì có chương trình quản lý riêng cũng tương tự cái ở trên, nhưng hôm trước chưa kịp tải về thì mất cái link, giờ kiếm hoài hổng ra.
    Còn lại mấy cái pattern thì cái nào cần xài mới add vô, xong thì delete đi.
  20. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Toàn dùng đồ có sẵn của Ps, chẳng mấy khi thêm vào cái gì, mình thấy đồ có sẵn cũng dùng thừa ra rồi cần gì thêm nhiều, thỉnh thoảng mới gặp trường hợp cái gì không có thì phải tự làm. Đặc biệt là Action thì mình không bao giờ ngó ngàng đến, đã dùng Ps thì mỗi tùy theo ảnh mà chỉnh chứ dùng Action sao được, nếu dùng chuyển qua Lr thì nhanh hơn nhiều. Các Filter như NetImage, Fractal... thì chẳng cần thiết, dùng mấy cái của Ps cũng làm ra kết quả y như thế. Font thì có sẵn cũng quá trời nhiều dùng không hết rồi. Bush thì thỉnh thoảng cần mấy cái khói khó làm thì thêm vào. Nói chung mình chỉ lo phân loại Stock, các bác dùng Ps rồi mà còn thêm nhiều thứ linh tinh vậy tốn tài nguyên mà rắc rối quá, Ps nó Load lại chậm nữa.
    Trần Thành Lợi thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn