Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Scale ảnh trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi nanghanoi29, 22/7/16.

Lượt xem: 3,180

1. nanghanoi29 Mới đăng kí

Chào các anh chi, em có 1 vấn đề thắc mắc nên muốn hỏi mọi người ở đây, mong được giải đáp ạ
    Trong PS thì ảnh to mà scale bé lại rồi zoom lên quá 100% thì nó sẽ vỡ mà AI thì e không thấy vậy
    Nên e muốn hỏi ví dụ e có 1 project in 1 cái pano 200cm x 400cm và e có 1 cái ảnh đủ nét để in mà không vỡ ( e tạo 1 file AI đúng kích thước 200cm x 400cm và cho ảnh đó vào và vừa ý luôn ) nhưng mà làm trên cái file đó thì nó nặng quá nên e tạo 1 doc khác cùng tỉ lệ (20cm x 40cm thôi) và tất nhiên phải scale cái ảnh cho bé lại (x10) nhưng khi mang đi in thì vẫn sẽ phóng nó trên 200cm x 400cm... Vậy cái ảnh đó nó có vỡ không ạ
    - Nói dễ hiểu là cùng cái ảnh đó e cho vào 1 doc 200cm x 400cm (không chỉnh sửa gì) và 1 cái là 20cm x 40cm (scale nó nhỏ lại x10) sau đó mang đi in (kích thước 200cm x 400cm) thì theo lý thuyết 2 ảnh sẽ như nhau hay cái bé sẽ bị vỡ hoặc xấu hơn cái to ạ
    Em cảm ơn nhiều ạ

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/7/16
  2. huangquoc

huangquoc Mới đăng kí

k vỡ đâu bạn ah. Mình cũng k biết giải thích như nào, nhưng kinh nghiệm in ấn của mình thì k thấy vỡ ==
    nanghanoi29 thích bài viết này
  3. nanghanoi29

nanghanoi29 Mới đăng kí

huangquoc cảm ơn a ạ... e cũng thấy dù scale nhỏ lại nhưng zoom lên mấy trăm % nó cũng ko vỡ như PS... (miễn là ko quá với kích thước thực của ảnh) nhưng cứ lăn tăn nên muốn hỏi qua lí thuyết chút ạ... để sau này có làm đến nó cũng đỡ nặng máy...

e cũng muốn hỏi thêm trong mọi trường hợp ảnh có như vậy ko ạ... ảnh 72dpi hoặc 300dpi... v.v
  4. huangquoc

huangquoc Mới đăng kí

bn dpi cũng như vậy thôi e. Nếu e xử lý qua bằng pts thì tốt nhất nên save ảnh bằng file pts rồi dùng trên AI chứ đừng save về dạng ảnh
  5. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Khi in nên chép file ảnh kèm theo gửi cho bên in. Ảnh nhìn ko vỡ là do bạn chỉ link thôi chứ chưa nhúng vào file (embed). Nếu đã nhúng vào rồi thì ảnh trên file bạn scale bao nhiêu thì nó như vậy, zoom lên là vỡ.
  6. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

về cơ bản theo bạn nói thì bạn đang in chất liệu là bạt thì phải, mà máy in bạt nó chỉ in cho bạn ở độ phẩn giải 72 dpi nếu bạn có 1 ảnh chất lượng tốt bạn scale nó lại lúc in lại kéo nó ra thì theo ý mình nó sẽ không vỡ đâu :v cũng như in giấy thông thường thì chúng ta được học là in trên giấy là độ phân giải 300dpi nhưng thực tế các máu in offset nó chỉ in được khoảng 175 hoặc xịn hơn thì 200 thôiO:-)O:-)
  7. nanghanoi29

nanghanoi29 Mới đăng kí

khanhnguyen_ag vâng... vậy tức là để ảnh có chất lượng tốt nhất thì nên để nguyên kích thước ạ và sẽ phải làm trên file AI đúng đúng với kích thước m muốn in
    vậy có cách nào scale ảnh bé lại để làm cho file làm việc bớt nặng nhưng khi in phóng to ra thì vẫn giữ nguyên chất lượng của cái ảnh gốc ko ạ xD
    e cảm ơn ạ
  8. khanhnguyen_ag

khanhnguyen_ag Thành viên cấp 2

Bạn cứ scale file tuỳ ý.nhưng giữ ảnh ở chế độ link cho file nhẹ. Chép file kèm ảnh gửi bên in.
  9. nanghanoi29

nanghanoi29 Mới đăng kí

YoYo cảm ơn a ạ xD tại vừa rồi e cũng có in 1 lần trên khổ khá to... bình thường e cứ cẩn thận nên kích thước in như thế nào thì e tạo kích thước document y hệt thế >< mà lần này to quá làm ko đc mượt nên e phải cup bé lại... lúc in ra thì cũng bình thường... ko vỡ đâu nhưng cứ lăn tăn là cái chất lượng của cái ảnh đó liệu có = với khi mình ko scale nó bé lại ko... nếu m làm đúng kích thước ảnh thì lúc in ra nó có nét hơn tí nào ko >< khổ cái tính
  10. nanghanoi29

nanghanoi29 Mới đăng kí

E cảm ơn các ac đã giúp đỡ ạ ><
  11. YoYo

YoYo Thành viên cấp 1

nanghanoi29 , không sao đâu, bạn cứ để Quality là larger file (max setting) con resolution là 72dpi (xuất ra .JPG) cũng cứ in thoải con gà mái tớ in backdrop to vật vã mà có sao đâu :v như bạn ở trên nói các tốt nhất để nhẹ file là giữ ảnh ở dạng link cho nhẹ, cái cơ bản là mình có xuất nặng xuất chuẩn thế nào đi chăng nữa thì khi in họ cũng đạp về 72dpi mà file ở dạng 300dpi với 72 dpi thì dung lượng file 1 trời 1 vực. cứ scale thoải mái nhưng đừng có tỉ lệ 1/100 là được :v

Ủng hộ diễn đàn