Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sẽ làm gì nếu bạn đã 22 tuổi và không có gì trong tay?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức bổ ích khác' được đăng bởi dennisph91, 25/8/15.

Lượt xem: 19,407

1. dennisph91 Thành viên cấp 2

Alan Joyce – CEO của Qantas Airways từng nói “Nếu được quay trở lại tuổi 22, bất kể tham vọng sự nghiệp của tôi là gì, tôi sẽ trì hoãn những kế hoạch tương lai lại một chút và xách ba lô lên đường”.

22 VÀ 3 CHỮ THẤT

THẤT NGHIỆP

22 tuổi, sau 4 năm học xa nhà đại học, sau những kì thi cử là lúc khoác trên mình chiếc áo cử nhân, rạng rỡ cùng bạn bè đón chờ một ngày đáng nhớ. Khi bước vào cổng trường đại học, bạn đã từng mơ ước về một tương lai tươi sáng, rồi bạn sẽ tung cánh, đến với những giấc mơ thành công của mình.

Nhưng thực tế là, sau cái ngày mặc trên mình chiếc áo cử nhân, cầm trên tay tấm bằng, cùng bạn bè chụp hình tung mũ, thỏa thích cười một ngày hạnh phúc. Để rồi ngày sau đó sẽ bị đá thẳng ra khỏi trường, với cánh cổng to đùng mang tên “Thất nghiệp”.

Bạn tốt nghiệp, bạn nghĩ đó đã là đủ, nhưng bạn lại quá non nớt khi bước ra cuộc sống thật, khác hẳn với cuộc sống lý thuyết trong trường đại học. 22 tuổi, bạn chỉ có kiến thức cơ bản học theo cách cưỡi ngựa xem hoa, để rồi ngơ ngác trước nhà tuyển dụng. Thế là đi từ đâu hãy quay về chỗ đó.

Bạn không có kinh nghiệm, bạn vác hồ sơ chạy khắp nơi, bạn không cam tâm làm những việc tầm thường không xứng với tấm bằng mình nhận được. Và thế là cứ thất nghiệp dài ngày, chờ đợi mòn mỏi, áp lực từ gia đình, bản thân mãi không tìm ra lối đi.

THẤT TÌNH

Nói là thất tình thì cũng có hơi quá, vì ở tuổi nào người ta cũng có thể thất tình. Nhưng đáng nói là khi tuổi 22 đến, bạn đến lúc lao ra dòng đời và tự học cách sống. Bạn mất hết những mơ mộng, trong cuộc sống vô cùng thực tế. Công việc, tiền bạc, các mối quan hệ khác, làm bạn không thể giữ vững được tình yêu gắn bó thời sinh viên, lúc mà hai đứa còn thề non hẹn biển, khi mà chưa bị mưu sinh phân tâm, thì có ăn mì gói cũng cảm thấy lãng mạn.

Yêu nhau thì không có lý do, nhưng chia tay thì đơn giản một câu “không hợp” là xong. Vì một người có việc làm, một người không có, người này mặc cảm với người kia. Cả hai cùng không có, thì những ngày túng quẫn sẽ làm cả hai chẳng còn vui mà ăn chung mì tôm qua ngày được nữa, sẽ nảy sinh những mâu thuẫn.

Hoặc nếu cả hai cùng có việc làm, thì hẳn đôi lúc môi trường mới, người ta dễ gặp những đối tượng mới, làm cả hai trở nên xa cách nhau hơn.

Đó có thể là những lý do, khiến những mối tình sinh viên thường không bền.

“Tình chi đẹp khi còn đi học
    Đời mất vui khi tốt nghiệp rồi”

Nhưng chữ thất này, sẽ không kéo dài lâu, vì 22, bạn quá trẻ mà, rồi sẽ yêu đời ngay thôi.

THẤT VỌNG

Sau thất nghiệp, thất tình, bạn sẽ thất vọng toàn tập khi gà mờ bắt đầu loạng choạng gây dựng cuộc sống tự lập.
    Sẽ không còn những khoản hỗ trợ rủng rỉnh và những câu dặn dò “ráng học, ráng ăn uống vô nhe con”, thay vào đó là cắt tài trợ, và những câu hối thúc kiếm việc, cùng với sự so sánh “Mẹ thấy con nhà kia học ra làm chỗ này, chỗ kia rồi mà mày thì…”, “Cái X bạn học chung cấp 1,2,3 gì đó với mày, giờ làm lương tháng cả mười mấy triệu”. Ôi bạn sẽ cảm thấy run run mỗi khi nghe điện thoại reo, mà màn hình nổi lên số người thân.

22 tuổi, bạn sẽ biết chỉ có đam mê và hy vọng. Bạn phải chấp nhận sự bất công trong xã hội khi không có mối quan hệ, không có sự quen biết. Đôi khi bạn biết bạn có khả năng nhiều hơn người khác nhưng rồi phải ngậm cười cay đắng nhìn người ta ngồi vào vị trí đó, chỉ vì họ biết che Ô.

Bạn sợ mỗi lần đối diện với bố mẹ, với câu hỏi của người thân, sợ những cuộc họp lớp với bạn bè, sợ tự vấn chính mình. Bạn co ro, tự cô lập mình. Rồi chấp nhận làm những công việc không yêu thích, nhưng cần thiết để có thể chi trả sinh hoạt cho chính mình, cứ thế ngày qua ngày, bạn không biết mình đã đánh mất giấc mơ của mình lúc nào không hay.
    22 tuổi bạn nhận lấy đủ thứ thất vọng, nhưng bạn nhận lại đó là tuổi trẻ. Bạn còn trẻ lắm, những va vấp, chầy xướt không làm bạn tổn thương được đâu, nó sẽ giúp bạn dày dặn hơn mà can đảm bước tiếp.

22 tuổi, hãy cho mình thời gian để suy ngẫm, hỏi quay lại hỏi niềm đam mê của mình ban đầu là gì. Bản thân mình thực sự muốn gì, hãy lao vào mà thử thách, bạn đã thất vọng nhiều, thêm một chữ nữa không hề hấn gì. Còn trẻ mà, té ngã chỗ nào, đứng dậy phủi bụi rồi đi tiếp.

22 tuổi ấy, thật trẻ trung, hãy cười thật lớn, hãy sống cho mình đầu tiên, bước đi ngẩng cao đầu. Tự tin chấp nhận những chữ “Thất” to đùng ấy để trưởng thành hơn. Để sau này khi đi qua, nhìn lại thật mãn nguyện, “à thì ra mình cũng từng có tuổi 22 mạnh mẽ như thế”.

-ST- Theo TS. Lê Thẩm Dương

Bạn sẽ làm gì nếu 22 tuổi và chưa có gì trong tay?

...
    souvenirwindy, Luffy Mũ Rơm, tuanpv9 người khác thích bài viết này.
  2. quangai94

quangai94 Thành viên cấp 1

Mình 21 tuổi và vẫn cố gắng từng ngày để không rơi vào tình trạng như các bạn sinh viên kia đang gặp. Từ năm nhất mình đã tìm kiếm công việc về đúng ngành học và từ trước tới giờ mình vẫn chưa bao giờ thực sự thất nghiệp /:). Có nghỉ việc ở cty thì mình lại về làm freelance hay tìm kiếm điều gì đó để làm, để học chứ không than thân trách phận bao giờ :))
    Luffy Mũ Rơm, Phạm Hiếu QNKenNguyen93 thích bài viết này.
  3. khicon2604

khicon2604 Thành viên cấp 1

Tui phải đăng nhập vào ngay và like bài viết này, nó đúng như tui bi h, 22 VÀ 3 CHỮ THẤT -_-
    phandungtin thích bài viết này
  4. Zk RightHand

Zk RightHand Mới đăng kí

còn mình thì từ khi vào đại học mình làm đủ nghề,và tự đóng tiền học do chính tiền mình tự kiếm. Và bây h mình vẫn đang đầu tư vào kỹ năng sống và kỹ năng nghê nghiệp
    Luffy Mũ Rơm, ngohuulong1tienhm39 thích bài viết này.
  5. phandungtin

phandungtin Thành viên cấp 1

Mới đọc thấy sợ sợ
    Nhưng nhìn lại mình mới 19 tuổi, 2 năm kinh nghiệm :)))) haha
  6. TranDuc

TranDuc Mới đăng kí

20t, 2 chữ thất :((:((
  7. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

22 tuổi chỉ có trong tay cái bằng trung cấp thì như thế nào
    bài viết đã đưa tôi trở về tuổi 22
  8. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

22 tuổi với 2.5 năm exp và chủ nợ của mấy người 22 tuổi khác :))
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  9. Nha Ruong

Nha Ruong Mới đăng kí

22 tuổi. B đều mong từng ngày một cái ngày B được vào một công ty nào đó, Tự tay có một cái xe máy của riêng mình. Một cô gái quan tâm để ý. Có nhiêu không nhỉ. Không hề.
  10. jay vũ

jay vũ Mới đăng kí

A 29 tuổi còn chưa có gì đây này :-s nhìn mấy đứa có vẻ tự đắc quá nhỉ, cứ thế mà phát huy nha các e :)
  11. t0nguyen95

t0nguyen95 Thành viên cấp 1

<<< 20 tuổi, đang đi đánh giày thuê!

Nhận đánh giày SLL đây!
  12. nuhong0705

nuhong0705 Banned

Bạn tốt nghiệp, bạn nghĩ đó đã là đủ, nhưng bạn lại quá non nớt khi bước ra cuộc sống thật
  13. Alejandro

Alejandro Mới đăng kí

GreySkyTrungNguyen102 thích bài viết này.
  14. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

bọn có tiền và thành công viết gì mà chả thành 1 bài văn hay. Cứ sống bt chuyện gì tới thì nó tới.
  15. Mạnh Huỳnh

Mạnh Huỳnh Mới đăng kí

Vẫn không đáng sợ bằng 22 tuổi và thất học =))]
  16. Sosia

Sosia Mới đăng kí

Sau khi đọc xong câu đầu tiên cảm nghĩ của mình là: Mày có tiền rồi thì mày nói mẹ gì chả đc=))
    Mộc nhĩ thích bài viết này
  17. mtv_evol

mtv_evol Thành viên cấp 1

Ừ, mà dù có hay chưa có gì thì cũng đừng nên ảo tưởng quá L-)
    Hoàng Anh Jtydk2010 thích bài viết này.
  18. Mộc nhĩ

Mộc nhĩ Thành viên cấp 1

23 tuổi vẫn ăn bám bố mẹ. thất nghiệp + thất vọng thì đầy. được cái chưa biết mùi thất tình (vì còn ế) ===> cái này mới nhục nhất =))
  19. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

23T => Không có chữ "THẤT" nào => 2.5 kinh nghiệm => Lương 7.5 củ => Làm Frelance 1 năm dư tầm 30 củ :P. Được không các bác. Số phận của e đó :P :P Chốt: Được cày LOL mỗi ngày :P
    Luffy Mũ Rơmkevinhuynh12 thích bài viết này.
  20. vachnganvesinh

vachnganvesinh Thành viên cấp 1

Tôi 32 mà không có gì trong tay đây
    GreySkyLuffy Mũ Rơm thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn