Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Search.snap.do] Lừa đảo, lan truyền Virus thông qua Face Book

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi RainyWarrior, 27/3/13.

Lượt xem: 14,568

1. RainyWarrior Thành viên Max level

Khi sử dụng máy tính, download và cài đặt phần mềm là một trong những việc mà chúng ta thường xuyên phải làm. Hiện tại trên mạng có rất nhiều các trang lưu trữ, giúp chúng ta tìm kiếm và tải phần mềm một cách dễ dàng. Tuy nhiên gần đây, rất nhiều người sử dụng than phiền rằng trên máy tính của họ xuất hiện những thanh taskbar lạ, trang chủ mặc định bị thay đổi sang trang search.snap.do, một trang tìm kiếm khác mà họ khẳng định là không hề cài đặt.

Trình duyệt xuất hiện taskbar lạ, trang chủ mặc định bị thay đổi

Đa số người sử dụng không biết rằng, máy tính của họ đã được cài thêm các thanh taskbar hay thay đổi trang chủ do họ đã vô tình bấm đồng ý cài đặt khi tải về phần mềm qua một tool download trung gian. Chúng tôi cũng đã thử download một phần mềm về từ trang download.com.vn qua tool hỗ trợ download riêng của trang. Ở phần tùy chọn, có rất nhiều tùy chọn để cài đặt thêm taskbar snap.do hay thay đổi trình duyệt mặc định sang search.snap.do.

Snap.do được cài đặt qua việc sử dụng các tool hỗ trợ cài đặt

Nếu không chú ý bỏ các tùy chọn cài đặt thêm này thì rất có thể bạn đã đồng ý cho cài đặt thêm snap.do vào máy của bạn. Nếu bạn khó chịu về những thay đổi này, hãy tham khảo bài viết hướng dẫn gỡ bỏ snap.do ra khỏi máy dưới đây.

tác hại của Search.snap.do

cách gỡ bỏ:

bây giờ quá nhiều trò lửa đảo trên FB rồi, các bạn sử dụng FB nên cẩn thận và nhớ những điều sau:

1. không tò mò làm theo các hướng dẫn
    2. không click vào link lạ
    3. không sử dụng các app không rõ nguồn gốc
    4. bấm like sáng suốt để không bị lợi dụng
    Còn thiếu gì thì các bạn vui lòng bổ sung giúp Tôi để chúng ta cùng cảnh giác

...
    KzKing, toanlove371, Turtle bunny ears25 người khác thích bài viết này.
  2. Two

Two Thành viên cấp 3

cảm ơn chủ thớt!!!<3 nãy có thấy,
    cứ tưởng nhấn thế là nó tắt hay khởi động lại máy nên ko quan tâm :v :v

lắm chiêu thật >.<
  3. Robert Walton

Robert Walton Mới đăng kí

Cám ơn anh. Rất may là mình chưa gặp, và laptop mình cũng k có phần numlock :)
  4. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Trước cài game or phần mềm bị dính 1 phát snap.do này. Vật vã với nó luôn.
    goal thích bài viết này
  5. Ikaros

Ikaros Thành viên cấp 2

mình bị rồi, phải vào trong ổ C xóa tận gốc, mà hình như cũng ko đc :-s
  6. tuankiet_nct

tuankiet_nct Thành viên cấp 2

cái này của khựa phải không nhỉ :-?
  7. Kizx

Kizx Thành viên cấp 2

Dự là chạy javascript
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Facebook, ko phải Face Book :|

Vietnam chứ ko phải Viet Nam hay VietNam, nhiều bạn cứ sai cái này là sao nhỉ?
    Dê Láu Cá, SOVIET An, RainyWarrior1 người khác thích bài viết này.
  9. dinhtra53th

dinhtra53th Thành viên cấp 2

dù sao cũng cảm ơn thớt dù mình k tò mò lắm và cũng bị dụ nhiều tập nên giờ ranh rồi =))
  10. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Máy công ty mình toàn Snap.do :-s
  11. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

E cũng bị Search.snap.do nhưng ko phải là mấy trò trên FB mà là cài đặt phần mềm gì gì đó nữa ! =((
  12. Hoàng Phượng

Hoàng Phượng Thành viên cấp 2

đã từng phải cài lại máy vì cái này. khổ thân vì nó ấy chứ
  13. tvad911

tvad911 Thành viên cấp 1

Mình thử Alt + 178 vẫn bt ko có j xảy ra cả ... Chắc chỉ bị trên chrome ...
  14. Night_Fury

Night_Fury Thành viên cấp 1

cài firefox bị dính con này. ức cmnl
  15. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Bị dính con này hoài! mà giờ mới biết nó như này :)))
  16. Ashily

Ashily Thành viên cấp 1

e đã từng bị cái snap này từ lâu rồi cái nay e bị lâu lắm rồi gần mấy tháng trời k biết gì cứ để đấy cho nó làm trang chủ ở mozila T,T đc 1 thời gian đến gần Tết vửa rồi lap e có dâu hiệu đơ đơ và đến qua Tết thì virus đầy máy T,T hôm e cài lại win e dùng AVG diệt virus hẳn mấy trăm con kinh vãi. e thề
    cangood94 thích bài viết này
  17. thaisonsd

thaisonsd Mới đăng kí

Một khi đã dính con này thì cực kì khó gỡ. Ngày trước, các bạn chỉ cần dùng phần mềm gỡ chương trình triệt để (ví dụ như Revo Unistaller) để gỡ, sau đó vào trình duyệt set lại công cụ tìm kiếm mặc định và trang chủ là xong. Nhưng giờ cách trên không hiệu quả vì con virus này cao tay ấn hơn rồi. Nó thay đổi shortcut của chính trình duyệt chrome!! Vậy nên muốn xóa, sau khi làm như những gì ở trên mình vừa nói, các bạn phải xóa cái shortcut ở ngoài màn hình rồi tạo shortcut mới.

Nhưng chuyện không đơn giản như vậy :v vì mình từng bị dính mà không thể xóa được, dù xóa bằng chương trình gì đi nữa. Cửa sổ xóa chương trình hiện lên và không chạy gì cả ._. để cả ngày vẫn vậy....

Nói chung các bạn nên cảnh giác con này. À, tải chương trình lạ, nếu lúc set up không để ý cũng bị dính con snap.do đấy nha....
  18. BenkyOne

BenkyOne Mới đăng kí

Hình như có nhầm lẫn gì thì phải , snap.do bị dính khi cài phần mềm nào đó vô máy thôi mà , chứ bảng mã alt + number thì làm gì có chuyện này , nếu nói như thế thì dân audition nó dính đầy ra đó :|
  19. hinh_nd

hinh_nd Mới đăng kí

cái này là do c cài sẵn snapdo rồi hay sao ấy chớ :D
  20. buzz_91

buzz_91 Thành viên cấp 2

Uiii hức, bị lâu lắm rồi mà ko bít cách chữa trị =;
    cảm ơn bác nhìu nhé:x

Ủng hộ diễn đàn