Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Series User Experience Design from A to Z

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi iViperious, 14/7/15.

?

Series này có thực sự hữu ích ?

1. Nó thực sự có ích, tôi rất thích!

2. Nó thực sự nhảm nhí, sao bạn không làm việc gì có ý nghĩa hơn!

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.

Lượt xem: 5,414

1. iViperious Thành viên cấp 3

GIỚI THIỆU CHUNG
    ~ Follow Me ~

Thiết kế cần được hiểu theo nghĩa rộng và đúng đắn hơn thay vì chỉ là " Nhìn chúng như thế nào ". Tôi còn nhớ mãi một câu nói của Steve Jobs, ông nói " Thiết kế không chỉ là những gì mà bạn nhìn thấy ". Ngẫm đi ngẫm lại quả đúng như vậy. Thiết kế thực sự là một bộ môn trừu tượng đòi hỏi nhà thiết kế cần phải có một cảm nhận tốt nữa. Cảm nhận ở đây có thể hiểu là cảm xúc cá nhân, hành động hay 1 phản ứng của cơ thể về 1 sự vật, sự việc bên ngoài thế giới quan.

Từ User Experience (UX) xuất hiện lần đầu tiên trong cuốn sách nổi tiếng “The Design of Everyday Things” của Don Norman. User Experience, Trải Nghiệm Người Dùng là cụm từ chung để chỉ những hành động, cảm xúc, và phản ứng của một người khi tương tác với một sản phẩm, dịch vụ hay không gian nào đó.

Trong thời gian qua, sự quan tâm dành cho UX (User Experience - Trải nghiệm người dùng) ngày càng tăng, Bản thân tôi đã có ý định viết và phát triển một cuốn cẩm nang ngắn gọn về những điều căn bản trong ngành UX. Sau một thời gian tìm hiểu và suy nghĩ để thiết kế một series bài chất lượng cao và hiệu quả nhất cho người đọc, tôi nhận ra đã có rất nhiều tài liệu UX được viết bởi các những nhà thiết kế nhiều năm kinh nghiệm trên thế giới.

Chính vì vậy, tôi đã lên kế hoạch nghiên cứu, tổng hợp, chỉnh sửa các khóa học, series, bài viết về UX có thể trong quá trình biên dịch và giải thích sẽ có đôi chỗ hơi tối nghĩa tôi hy vọng các bạn có thể bỏ qua, ủng hộ và đóng góp ý kiến. Tôi và các bạn sẽ cùng nhau mang tới thành quả cuối cùng: series “User Experience Design from A-Z”.

Series này sẽ được cập nhật mỗi tuần một lần vào ngày Thứ Tư. Các bài mới sẽ liên tục được cập nhật trong bài viết này, hãy ghé thăm Topic thường xuyên hàng tuần để theo dõi nhé!

Mục Lục
    1. Giới thiệu chung?
    2. UX thực sự là gì? (Updated)
    3. Hệ thống phân cấp bậc - bối cảnh hình thành lên UX ( Updated )
    4. UX Designer là ai? Họ làm những gì - Quy trình thiết kế UX (Updated)
    Nguồn:
    • UX Crash Course từ Hipper Element
    • Knowledge Wants to be Free từ UXPin
    • Design playlist từ Gibbon
    • UXD Team
    • Kinh nghiệm cá nhân

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/8/15
    thbminh, Bùi Minh Tú, N.P11 người khác thích bài viết này.
  2. Mr.Deimos

Mr.Deimos Thành viên cấp 1

hôm nay, hóng
  3. caodangtoi

caodangtoi Thành viên cấp 1

Cám ơn bạn, thật tuyệt vời :x
    iViperious thích bài viết này
  4. haitran.tnk

haitran.tnk Thành viên cấp 1

Thật không thể tin nổi. Ít ra cũng được một bài chia sẻ chứ. Đợi sao
  5. Mr.Deimos

Sao chưa thấy link bác Tuấn nhỉ?
  6. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Ái chà, cảm ơn bác Tuấn dành time cho newbies có cơ hội tiếp cận gần nhất với khái niệm Ux/Ui - khái niệm khá mới mẻ với một bộ phận bập bõm-er vẫn luẩn quẩn chưa biết phải bắt đầu từ đâu như em :D
    :like:
  7. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Mình đang type :) mỗi phần mình sẽ Up thành PDF anh em chịu khó đọc từng phần nhé :D rồi mình sẽ tổng hợp thành Ebook gửi mọi người!! Chap đầu văn không hay chữ lại dốt nên để mình review đã :D cố gắng chiều tối có cho anh em :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/7/15
    caodangtoiGurl thích bài viết này.
  8. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Bác đáng yêu quá thể, trăm tim cho bác ạ!!! <3<3<3<3<3<3\m/
    Văn bác thế chuẩn rồi còn đòi ntn nữa, bay bướm hoa hoét làm gì đọc cho mệt. Cứ chính diện đi thẳng vấn đề mà giã thôi, đọc dễ hiểu dễ thuộc bác ơi.
    Hóng ebook :3
  9. iViperious

Updated :)~
    Gurlcaodangtoi thích bài viết này.
  10. Qmax

Qmax Mới đăng kí

iViperious add sky mình với skype của mình là :myqmax
  11. Mr.Deimos

bac tuan lai tre hen roi
    iViperiouscaodangtoi thích bài viết này.
  12. caodangtoi

caodangtoi Thành viên cấp 1

13. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

14. iViperious

Mình đang vắt chân lên cổ chạy đây các bợn caodangtoi Mr.Deimos :D chờ chút nhé.
    Gurlcaodangtoi thích bài viết này.
  15. Kẻ Phá Hoại Nhân Loại

Kẻ Phá Hoại Nhân Loại Thành viên cấp 1

Cảm ơn bác nhé ;):D hóng:))
  16. Mr.Deimos

lót dép, hóng
  17. hungdang16

hungdang16 Thành viên cấp 1

hay lắm bác, ủng hộ bác làm series này cho ae tìm hiểu :D
    Cuốn "The Design of Everyday Things" nghe bảo hay lắm nên e cũng tập tành down về đọc thử, nhưng đọc dc 30p vs trợ giúp của công cụ dịch thì đầu váng mắt hoa luôn -> quá trừu tượng, ko hiểu j hết luôn và thế là mất cả buổi chiều @@
  18. Mr.Deimos

coming, coming lẹ lẹ nào!
  19. iViperious

20. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Hóng ebook.

Ủng hộ diễn đàn