Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Share Lines Photoshop Action tạo hiệu ứng đường chỉ tung tóe

Chủ đề thuộc danh mục 'Action' được đăng bởi Boss Ham Chơi, 24/5/15.

Lượt xem: 32,407

1. Boss Ham Chơi

Boss Ham Chơi Thành viên cấp 1

Soullegend Mình tò mò muốn xem một bức vẽ của bạn nó như thế nào ? Cũng ko hiểu cái câu nói đến má của action cũng ko làm theo được là như nào . Haizzzz,nói như amyour19xx ấy ,mình share còn ai muốn dùng sao thì dùng thôi ! Tự nhiên nặng lời với nhau thật chẳng đáng.
  2. amyour19xx

amyour19xx Thành viên cấp 2

phải nó là thế này, photoshop hay bất kỳ cái gì của adobe bây giờ cũng là thứ dùng lại (ít nhiều) trong lĩnh vực xử lý ảnh, họ cũng tạo ra cái có sẵn, designer bây giờ cũng dùng lại những thứ có sẵn đó, mọi thứ bây giờ ít nhiều đều dùng đồ sẵn, họ nhận thấy rằng việc dùng những cái có sẵn giúp họ tăng hiệu quả công việc, tiết kiệm thời gian và chi phí.
    cái thế giới này phát triển nhờ việc sử dụng cái đã có, phát minh cái mới, cải thiện cái cũ... nó là 1 loạt các hành động sử dụng lại, vậy tại sao cứ phải thắc mắc làm gì nhỉ.
    Boss Ham Chơi thích bài viết này
  3. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

Làm trong ngành design, mỹ thuật, nói chung là cái lĩnh vực sáng tạo, thì bạn phải hiểu giá trị của việc đầu tư chất xám và việc dâng tận miệng, như tôi nói bạn có thể dùng action, nhưng bạn phải biết đúc kết cái gì từ nó, bạn chỉ cần hiểu nó làm như thế nào và có thể làm lại tương tự cũng là tốt rồi.
    Nhìn vô tác phẩm của bạn, người ta thấy bạn làm trong 5 phút hay 50 phút? chỉ đơn giản nếu bạn nói là đầu tư nghiêm túc thì ko bao giờ bạn chấp nhận việc dâng tận miêng để làm 1 cái gì đó khiến bạn tự hào mà ai cũng có thể làm trong 5 phút. Và tệ hơn là nếu bạn ảo tưởng với nó, không phải mình nói đâu xa, làm nghề này mình đã tiếp xúc vài trăm designer là ít, cho nên mình biết cái chuyện như trên phổ biến vô cùng.
    Tác phẩm nghệ thuật làm ra vì tình yêu cái đẹp, mà hơn hết đó là tâm huyết nữa, như những action trên tâm huyết là ở người làm ra action, ko phải là người xài nó, và khi nó lặp đi lặp lại từ người này sang người khác thì tiền vô túi tác giả nhưng lại phản ánh sự thiếu sáng tạo và đầu tư trong cộng đồng, hãy nhìn cái action tan biến để thấy! nó ko phải là chuyện làm ra bánh xe, bóng đèn hay tạo ra đầu máy hơi nước, nó là thẩm mỹ và nghệ thuật, cái ko cần rập khuông!

ví dụ cái hình trên là cái tui làm ra khi tôi thấy phong trào chuyển hình thành tranh hơi thịnh, tôi nghĩ trong đầu là phải vẽ sao cho người ta ko nghĩ mình xài action, thế là tôi phải vẽ tay và kết hợp rất nhiều loại brush, tạo 1 bố cục đẹp và có nội dung nhất định, có thể bạn nói là tôi dung ăn sẵn từ adobe và từ brush của người ta chẳng hạn, nhưng rõ ràng là đầu tư mới làm được, cũng như manip phải kiếm stock và làm rất nhiều việc để thành 1 tác phẩm, tất cả đều chỉ là công cụ, nếu bạn coi action là 1 công cụ, thì hãy thể hiện cho người khác thấy tác phẩm của bạn không chỉ có mỗi action!
    changjinew thích bài viết này
  4. Boss Ham Chơi

Soullegend Thực ra thì thấy bạn nói đúng ít,đi xa vấn đề thì nhiều. Bạn chỉ nghĩ đối với dân desinger,nhưng action nó có thể dành cho mọi thể loại. Chẳng hạn bạn thích photoshop...v.v.....Còn nói về cái actinon này mình thấy nó độc đáo,lạ lẫm và hấp dẫn hơn nhiều cái bức bạn vẽ. Mình ko có ý chê bai nhưng vẽ thế này mình cũng có thể làm,nhưng với cái action kia mình tự làm thì ko nổi . ~X(
    hatay1712 thích bài viết này
  5. Soullegend

bạn mắc cười quá, độc đáo lạ lẫm cái gì khi ăn đồ thừa của người khác? rồi người người làm theo? bạn nói bạn có thể vẽ dễ dàng sao bạn ko vẽ đi, hay tài năng của bạn nó lép vế hơn cái máu ăn sẵn? bạn nói bạn vẽ cái action kia ko nổi nhưng với mình nó nằm trong tầm tay, vẽ hoàn toàn bằng chì hay bút kim cũng dc, nghiêm túc luôn, nhưng mình chả dại đi làm giống 1 cái action có rồi -))
    nếu bạn thích cái kiểu đó để vài hôm mình sẽ up 1 cái vẽ tay giống vậy, nhưng chả đời nào action làm được cho mà xem -)) còn ghép với đổ hiệu ứng để dc như action trên thì với mình đó là trò con nít bạn ạ!
    mình chỉ là đưa ví dụ để bạn nhận thức tầm quan trọng của việc học và khẳng định bản thân, còn nếu bạn thích ăn sẵn thì cứ việc.
  6. amyour19xx

Soullegend e hiểu bác đỉnh bảo cái gì, nhưng e xin lỗi bác là bác đi xa vấn đề quá rồi, bác lại đi thiên về sáng tác nghệ thuật rồi, ai chả biết làm tỉ mỉ từng tí bằng khả năng của mình để ra sản phẩm đẹp nó đều quý và đều ý nghĩa. Nhưng nếu xét về công việc của một designer thì nó không hẳn chỉ có như tư tưởng của bác, công việc design là một công việc gồm cả xu thế và cả cá tính.
    xu thế ở đây là gì, là việc xếp bác yêu cầu bác thiết kế theo một phong cách này một phong cách nọ, khách hàng của bác yêu cầu nó như thế này nó như thế kia, deadline vào lúc này vào lúc kia, áp lực công việc khiến bác không kịp hoặc không thể sáng tạo thì lúc đó thế nào?v.v.
    còn cá tính thì nó giống như cái bác đang nghĩ, và tất nhiên dù nói áp lực công việc thì việc một bản thiết kế nào đó của bác ít nhiều cũng có dấu ấn của bác.

nói đến mấy cái action này, đồng ý là ăn sẵn, đồng ý là không phải của mình, cơ mà e hỏi bác, bác có chấp nhận rằng action là có giá trị và nó là công sức bỏ ra, nó đáng để phân biệt vậy không.
    người không biết, không giỏi họ muốn dùng action để tạo ra cái gì đó cho họ liệu có sai.

e nói thật lòng nhé bác, e rất thích sự sáng tạo, e rất khâm phục những người có khả năng sáng tạo và cá tính như bác, e luôn khuyên bạn bè e nên học và làm chứ k nên ăn sẵn, nhưng công việc bác à, đôi khi phải thế này thế kia, bác hãy hiểu cho những người khác nữa nhé.
    Kenny VũBoss Ham Chơi thích bài viết này.
  7. Soullegend

thì đã bảo action ko có tội, tội là ở cái thằng sử dụng. Tại sao tôi lại nhảy vào cái topic action này để nói, tại vì cái action này đặc thù của nó là biến hình thành hình vẽ, lại theo kiểu rất chi là ngẫu hứng, rất art (nếu bỏ qua cái yếu tố đại trà của nó). Cho nên tôi thấy trước viễn cảnh sẽ nhiều đứa vào ảo tưởng về khả năng của mình khi dùng action trên 4rum hay mạng xã hội, tôi mắc cười cái đó thôi chứ action rơi vào tay mấy đứa ko biết gì thì cũng chả làm ai ngứa cả.
    Những cái action blend màu, rồi rút gọn thao tác này kia, tôi rất thông cảm và đồng tình xài cũng ko sao, nhưng đặc thù những action mà nó đã định hình quá rõ ràng tính chất nghệ thuật của người tạo ra nó thế này, tôi nghĩ ko theo thì hơn, quá lộ liễu! và càng nhiều người làm thì nó sẽ mất giá nhanh chóng!
    amyour19xx thích bài viết này
  8. amyour19xx

đi vào vấn đề chính của cái topic này, đây là nơi share một action mới với nhiều người, xét theo cái góc nào đó thì nó đẹp và làm cái action này rất kỳ công.

action mà, dùng thì dùng mà không dùng cũng chả sao, nhà nhà dùng cũng được, người người dùng cũng được, có ai đánh thuế nó không?

mà bác đừng soi cái action nữa, nó chỉ plug làm một công việc theo thứ tự từ A->Z, cái công việc có quy tắc và thứ tự, mục đích để rút ngắn quá trình làm thôi.
  9. amyour19xx

Soullegend ầy, cái vấn đề công nghiệp hóa lĩnh vực, nó là thế, khi artwork nó được công nghiệp hóa thì chắc chắn sẽ có những mảng mà nó có thể giúp những người không biết gì, không có năng khiếu cũng có thể làm, cái quan trọng là áp dụng nó.
    bác cũng nên chấp nhận điều đó đi, thà giờ bác làm một cái action đặc biệt rồi bán (giống kiểu vẽ tranh bán) có khi hợp lý đấy, và cũng như bác nói đấy, bác có thể làm những tác phẩm mà action khó hoặc không thể làm được, vậy đó.
  10. Soullegend

trước đây khi chưa có pts, người ta rất trọng những họa sĩ, bây giờ ăn sẵn quá nhiều, bảo sao nghề design bị đánh giá rẻ mạt, 1 ông sếp từng nói với tôi trên mạng cái gì cũng có, ko cần sáng tạo, chỉ cần chắp vá cũng đủ kiếm tiền rồi, thật thật giả giả lẫn lộn, thấy buồn...
    Crocsleeamyour19xx thích bài viết này.
  11. amyour19xx

cơ mà pts có được 25 năm rồi bác ợ, nhiều hơn cả tuổi em, cái gì cũng vậy thôi, những cái không sống thì đều có thể công nghiệp hóa, chỉ trừ cái nào sống là không làm thành công nghiệp được thôi.

bác nên chấp nhận rằng, con người biết thích nghi thì mới có thể tồn tại, cơ mà bác cũng tự tin rằng kiến thức của bác nó không phải là vứt đi đâu.
    Kenny VũBoss Ham Chơi thích bài viết này.
  12. Boss Ham Chơi

Thôi,mình xin phép ko nói nhiều nữa . Lại có cả liên quan đến vẽ tay cơ à ?Nói đến vẽ chì thì mình cũng là người vẽ truyền thần,chả biết bạn vẽ chì được đến đâu nhưng đang nói cái action thì lại lôi cả vẽ chì vẽ chiếc ra. Chả liên quan gì :)). Chả có ai nghĩ đó là đồ thừa của người khác và người làm theo là người ăn sẵn cả . Chỉ là thấy độc đáo nên làm theo cũng chả sao. Chắc chắn là tôi tự biết khả năng của mình ko = người làm được cái action này rồi ! Có những người ko biết mình là ai mới tội thôi !
  13. Soullegend

truyền với chả thần, cả đời ko biết sáng tạo, bảo sao thích mê mấy cái làm sẵn.
    tôi tốt nghiệp mỹ thuật công nghiệp chuyên khoa đồ họa, về bài bản mỹ thuật, về hoạt động trong ngành đồ họa, tôi đều có trãi nghiệm hết, và tôi nói bạn nghe ở level cao bọn nó khinh action như chó ấy chứ! làm ra sản phẩm éo ai tin mình làm, bạn ngồi cái ao làng nên cứ nghĩ tôi khắc khe. Đã bắt chước thì ko còn độc đáo, cứ hiểu vậy đi.
  14. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

Soullegend ông này đến tháng à, nhà cửa vợ con gái gú có vấn đề hay sao bay vô đây hứng gạch vậy, nếu đúng là designer lâu năm, thì chắc tuổi đời cũng lớn rồi, mà sao đi ganh với tụi trẻ vậy, cái này chọ những người không chuyên vọc chơi thôi, có ảnh hưởng gì đến ông đâu, thấy nhức mắt à, đừng có bay vào nhìn nữa là xong, trong xã hội có nhiều tầng lớp khác nhau và có những sản phẩm phục vụ cho những tầng lớp phù hợp, ông làm sao cấm họ được mà gân cổ lên cãi làm gì, già mà còn trâu thế không biết
    hatay1712, Kenny Vũ, lytainhantm12 người khác thích bài viết này.
  15. Soullegend

con bitch kia, post đầu tiên của tao bao h cũng ngắn thôi chứ ko có dài dòng văn tự làm gì cho mệt người
    tại con bitch xitrumthattinh0105 nó chọc nổi máu điên nên thế
    với chú mày từng gặp trường hợp công sức của mình dc sếp đi so với 1 thằng action rồi bảo nó làm nhanh sao chú mày làm chậm thế, nói rằng action mới thế thì sếp nói đi kiếm action nào phù hợp về dùng đi cho năng suất!..đm cũng may là công ty đó nghỉ việc rồi ko lên huyết áp chết có ngày, cái thể loại đầu đất như các công ty trung bình đến nhỏ vn thì toàn muốn bóc lột nên rất chuộng action, thậm chí kêu mình làm action cho công ty có dịp dùng sau này -))
    mày chắc cũng đang còn học để đi làm bị bóc lột mới đồng cảm dc hic hic
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/5/15
    Crocslee thích bài viết này
  16. Boss Ham Chơi

Thôi, đọc cmt của ông buồn cười quá ! Nghỉ,ko cmt nữa :))
    lytainhantm1 thích bài viết này
  17. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:D lại có war ,
    Nếu trên đời này không có Action ,preset , plugin , hay cái gì đó tương tự thì các ông mất cả tháng , cả năm , thậm chí nhiều hơn để hoàn thành những đơn hàng , những miếng cơm manh áo cũng từ những thứ trên ,
    Hậu Mập, Rylee-BBoss Ham Chơi thích bài viết này.
  18. xitrumthattinh0105

xitrumthattinh0105 Thành viên cấp 1

chó lại sủa, mình nói bạn Boss Ham Chơi rồi, để cho nó sủa cho đã đi mà. rãnh đâu tào lao zới lũ dog đó.
  19. dksilent4r

dksilent4r Mới đăng kí

Nguyên nhân đây mà ... tại cái thèng sếp cùi mía ko nhìn ra được cái tác phẩm "công sức" có điểm gì hơn cái tác phẩm "action" kia mà ra ...
  20. Soullegend

Sếp mấy công ty thiết kế cũng chả khác gì đâu, càng biết nhiều càng tận dụng đồ có sẵn 1 cách triệt để, mình làm công ăn lương thì mình muốn thảnh thơi và làm ra sản phẩm tốt có thể bỏ vào portfolio, nhưng người làm kinh doanh thì quan tâm kiếm dc tiền nhiều nhất trong thời gian ngắn nhất.
    ví dụ làm 1 cái poster quảng cáo, 1 thằng sếp ko cùng ngành sẽ phó mặc cho mình làm, nhưng làm xong lại góp ý phân vân đủ thứ.
    Còn 1 thằng sếp biết nhiều thì nó sẽ bỏ công "to tát" của nó là nó sẽ kiếm ý tưởng dùm mình, mình làm theo cho nhanh dc rồi, cụ thể nó sẽ lên google search mấy cái thiết kế nước ngoài rồi bảo làm theo và chỉnh sửa theo ý nó.
    Nói chung thằng nào cũng bựa!

Ủng hộ diễn đàn