Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sốc với thanh niên tuyển dụng freelancer mà ăn nói bố đời, vô văn hóa

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 2/6/15.

Lượt xem: 65,865

1. Leanh002

Leanh002 Thành viên cấp 1

Ăn nói như cái thằng vô học. Bố mẹ nó đọc được cũng chết nhục với thằng con thôi
    Mr.Po thích bài viết này
  2. kieutrang0504

kieutrang0504 Mới đăng kí

Haizzz. bố đời, cmt đĩ với dạng háng thì khác gì dân chợ búa. Nhà tuyển dụng tử tế- tôn trọng ng khác cũng không nói với cái giọng như anh ấy...
  3. Ihkn

Ihkn Mới đăng kí

Mọi người thông cảm, mấy ông anh bên này học ( chẳng biết có lắm quá hay ko ) nhưng hay bị thế này lắm. Nói chuyện còn dở dở cơ. Mình cũng đang học bên này mình biết mà. Giỏi thì có giỏi, nhưng mà riêng phần ăn nói, ứng xử thì thề, chẳng ai bằng :)) chẳng phải quy chụp 1 cộng động sinh viên tại pháp đâu, nhưng đa số mình thấy thế. Và mình cũng sợ sau này bị biến chất như thế lắm :((
  4. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

người ta đã ẩn hết Projects trên behance rồi, sợ vạch áo cho người xem lưng -))
  5. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

sinh viên ở đâu cũng thế thôi chứ chả phải riêng FTU, nhớ ngày đầu mới tập tễnh vào làm freelancer mình gửi 1 cái mail trong đó có mỗi file sản phẩm. Thay vì chỉ trích chửi bới người ta góp ý cho mình,dù không động viên câu nào nhưng góp ý là lời động viên hay nhất rồi, có bỏ qua có tha thứ lỗi nhỏ thì mới hướng dẫn chỉ bảo và cũng có bỏ qua tha thứ thì mới giúp nhân viên tự tin và hăng say học hỏi. Đằng này chưa đâu vào đâu đã chửi bới loạn xạ, người ta chưa có kinh nghiệm thì chửi người ta đồng nghĩa với việc có thêm 1 kẻ thù, với thời đại thông tin như ngày nay thì làm ăn mà thêm 1 kẻ thù có bàn phím đồng nghĩa với việc 1 phút bốc đồng cả đời bốc.... mà bốc cái gì thì anh ấy cũng so sánh người khác với thứ ấy rồi đó.
  6. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Về Sinh viên: Nói chung ko riêng FTU mà nhiều sv của nh trường nổi tiếng đều có những e SV như vậy cả. Các e ấy hên hên đậu vào trường rồi cũng ráng cày cuốc nhưng bản chất là tự ti vs bản thân nên khi n/c hay lôi trường tao thế này, trường tao thế kia, rồi ông abc, xyz hay ông nào đó nổi tiếng xưa học chung trường nên giờ lôi ra n/c cứ như bạn thân lâu năm của nó.
    Nó chủ yếu là muốn thể hiện thôi. Rồi những đứa ngộ ra chân lý sẽ khá lên còn ko thì ra trường cũng chả làm đc cái quái gì. Đi đâu cũng nói chuyện kiểu như trên, kiến thức thì lơ mơ, tự huyễn hoặc chính mình là mình tốt nghiệp trường nổi tiếng có nh ng giỏi tức là mình giỏi.
    Về thằng ất ơ tuyển dụng: Nó đc báo chí o bế, viết ít bài về nó (chả bjt ba mẹ nó có thuê ng ta viết hay ko) rồi ra trường, về nước thì đc làm ngay tập đoàn lớn (ko bjt nó giỏi thật hay ba má nó lại quen bjt nhờ vả). Thành ra nó ảo tưởng sức mạnh, nói chuyện cứ như bố thiên hạ. Nó thuộc loại bệnh lâu năm mà giấu. Anh em bỏ qua..
    Về CV khi xin việc: Thực tế là nh SV ko bjt do ko quan tâm, do ngố ngố hay vì lý do gì đó họ ko đánh giá hết tầm quan trọng của CV. Nhiều khi họ giỏi chuyên môn nhưng ko giỏi ăn nói, hay ko giỏi viết lách chẳng hạn thì cũng ko trách đc....Cái chính là xem năng lực đến đâu chứ ko phải xem cv rồi đánh giá hết con ng ta. Nh khi ng ta ko màu mè hoa lá hẹ nên ko cầu kỳ chuyện CV. Còn dân design thì tất nhiên là phải làm cho nó chuẩn thì ko bàn.
    Long-Hòang, ToiHocDoHoa.comDennis Luu thích bài viết này.
  7. Linh Means

Linh Means Thành viên cấp 2

Sợt rồi, nó ra toàn cái này không hà
    dokiash, Leanh002Soullegend thích bài viết này.
  8. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

haha. sau chuyến này kết quả google là cái chú ấy ko bao h muốn nhắc đến -))
  9. ntptv1986

ntptv1986 Thành viên cấp 2

Ảnh tưởng anh là Tổng thống Obama hay trùm khủ bố Binladen hả gì à mà search cái ra! Thấy ra 1 dọc top 10 google này nè??? :))
    Leanh002 thích bài viết này
  10. coids

coids Thành viên cấp 2

Chắc thanh niên gửi cv cho nhà tuyển dụng cũng chẳng ra gì, chứ thằng kia có điên cũng chưa đến mức phải chửi bới luôn như thế. Mà cụ đi xin việc sau khi bị chửi lại lôi một đống bạn bè vào nên sẵn trời nóng thằng kia mới văng tục ra như thế :))
  11. Tinh Minh

Tinh Minh Thành viên cấp 1

Nghe mấy bạn trong nhà kể lại, bạn sinh viên này cũng không vừa, gửi CV mà gạch mấy gạch đầu dòng. :v Ngành khác thì đã khó chấp nhận rồi, còn trong lĩnh vực sáng tạo thì thôi... :-s
    Nói theo một khía cạnh khác, những bạn như thế này, vô hình làm xấu đi hình ảnh mà FTU xây dựng bao nhiêu lâu nay. Sinh viên cũng gần ra trường rồi, học vào trường top đầu, mà đến cái CV cũng không biết viết cho đàng hoàng được. Gửi 1 cái CV đi, cũng là gửi cái bộ mặt của trường mình đi. CV thiếu chuyên nghiệp, vừa là không tôn trọng Nhà tuyển dụng, vừa là tự làm xấu bản thân cũng như trường mình đang học.
    Về phần anh AD này, thì tất nhiên là chưa đúng rồi. Nhưng công ty cũng không đúng. Mấy cái này nó liên quan tới HR, tốt nhất nên để cho tụi HR giải quyết, chuyên môn của HR, họ sẽ hiểu vì sao lại cần trả lời mail như vậy, hay phải giao tiếp với ứng viên ra sao. Còn mấy anh kỹ thuật thì cũng chỉ biết tới chuyên môn của mình, vụng về trong giao tiếp.v.v..
    Nhìn bề ngoài thì ai cũng nghĩ HR là cái phòng chỉ làm về con người thôi, nhưng kỳ thực, một chức năng chính của nó còn là truyền thông, mang hình ảnh của công ty ra bên ngoài, ra thị trường lao động. Làm không tốt thì có thể thấy như vụ này đây. ^:)^
    tuyendoToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  12. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Mình cũng tò mò thử search Google tên mình :v

dokiashSanJi thích bài viết này.
  13. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

cái bạn gì gì đó chưa đăng xem CV thế nào mà bị coi là thiếu tôn trọng ! cơ mà cái kiểu bi a này thấy quen quen ! dùng dư luận trái chiều để làm màu nổi tiếng vì nghĩ thời gian trôi qua thì không ai nhắc lại! chắc phải thử dùng kiểu lày để nẩu tiếng quá :v
  14. trustnet

trustnet Thành viên cấp 2

Đúng là có tài mà không có đức thì cũng chẳng làm được gì, lĩnh vực nghệ thuật, sáng tạo mà đem ra cân đong đo đếm thì thật là khập khiễn, một bài học sâu sắc về cách đối nhân xứ thế trên mạng xã hội :D
  15. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

16. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Tinh Minh
    Việc gửi CV có gạch đầu dòng ko thì theo tôi nó cũng là sự sáng tạo.........Vì lâu nay cứ design là phải màu mè, là phải thiết kế cv kiểu này kiểu nọ.........Tôi khác biệt, tôi khác ng.......tôi gạch đầu dòng......tại sao tôi phải theo số đông........
    .
    Cái chính là góc nhìn.........
    .
    Còn chuyện xấu đi hình ảnh FTU thì cái này cũng là phiến diện.... Giống kiểu những kẻ phân biệt vùng miền vậy..... Chuyện học trường A hay B sẽ đc xem trọng hơn trường N hay trường z gì gì đó nó cũng ik chang chuyện xem xét là tao dân tỉnh A là tỉnh lớn hay có nh tướng tài hay đại loại là tỉnh có tiếng sẽ đc xem trọng hay ưu tiên tuyển dụng còn tỉnh nọ tỉnh kia thì loại ngay từ vòng gửi xe...........Cái cách nghĩ này nó ấu trĩ lắm......chả giống ai cả......
    .
    Tôi là tôi, là cá nhân tôi........Chuyện tôi học ở đâu hay là j sẽ ko quyết định tôi là ai........Cách tôi thể hiện sẽ là căn cứ để mà xem xét tôi là ai...........Chứ ko phải tại tôi giàu nên tôi chửi thề ng ta khen hay.........hay là tôi học trường BK hay FTU nên tôi đua xe hay đánh nhau là văn minh là cá tính.........Hay xóm tui văn hóa nên hiển nhiên tui là ng có văn hóa.........
    .
    Đừng có cái kiểu áp đặt như vậy......thằng Art director đã áu trĩ rồi đừng theo nó......
    .
    Còn về cái gọi là chuyên nghiệp thì cũng hên xui lắm........Định nghĩa về chuyên nghiệp lại là vấn đề khác..........Tui làm cái cv "ko vừa ý nhà tuyển dụng" ko có nghĩa là tui ko tôn trọng nhà tuyển dụng.........Thằng chỉnh chu, có ăn học nó nói chuyện có đầu đuôi, xưng hô kiểu cách, chuyên nghiệp vs bạn ko có nghĩa nó tôn trọng bạn.........Hay thằng giang hồ nó mày tao vs bạn ko đồng nghĩa nó xem thường bạn........
    .
    Còn nhà tuyển dụng chưa gặp ng ta mà chỉ xem hình thức cv xong đánh giá ứng viên này nọ thì cũng chả chuyên nghiệp gì......Hay xem ứng viên học trường nào rồi đánh giá này nọ lọ chai thì cũng tầm thường như ai chứ chả có pro gì cả.........
    .
    Còn chuyện tuyển dụng, tuyển công nhân thì HR lo đc........còn chuyện chuyên môn sâu cần tuyển ng làm ngay mà ko phải đào tạo lại từ đầu thì chỉ có phòng chuyên môn mới giải quyết đc triệt để nhé.........còn Cty lớn thì khi PV sẽ có HR và cả lãnh đạo phòng chuyên môn nữa nha....
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  17. quá chán với thể loại thanh niên hơi có tí danh là bắt đầu hoang
  18. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Bố này ko phải dạng vừa đâu.>:)>:)>:)
  19. lazycatnct

lazycatnct Mới đăng kí

Có nhiều người có quan niệm quơ đũa cả nắm, ví dụ một số cô gái bị lừa tình thì phán là "đàn ông trên đời này chẳng có thằng nào tốt" >:P
  20. Tinh Minh

Tinh Minh Thành viên cấp 1

Mr.Po Có thể bạn đang chưa hiểu ý mình, ngay từ đầu mình có nói là nhìn theo 1 khía cạnh khác, tức là khi xảy ra một sự việc, hiện tượng, mình thảo luận trên nhiều phương diện, khía cạnh để có một cái nhìn tổng quát hơn, tránh việc thầy bói xem voi hoặc bị báo chí, truyền thông dẫn dắt. :)
    --
    Nếu cho rằng khác biệt hóa sản phẩm bằng cách tạo ra 1 sản phẩm ... sơ xài thì thật sự mình không thể thảo luận thêm được. :v
    --
    Mình không so sánh các trường với nhau hay cho rằng FTU thì giỏi hơn những trường khác, nhưng mà mỗi thế hệ sinh viên ra trường, đi làm, đều mang trên mình hình ảnh của trường, và tất nhiên nếu bạn là một người có trách nhiệm, có lòng tự tôn và tự hào một chút về ngôi trường của mình, bạn sẽ không dễ dàng để người khác đánh giá xấu về nó.
    Việc xây dựng thương hiệu nó phải đồng bộ từ a đến z, nếu chỉ có trường xây dựng thôi thì không đủ, nó phải đến từ hàng ngàn bạn sinh viên của trường. Và đồng thời "tiếng xấu đi xa", như bạn thấy, chỉ một hành động không đẹp từ một cá nhân, sẽ ảnh hưởng đến danh tiếng của cả một tập thể. Ví dụ như công ty trên, tất nhiên nó là 1 cty uy tín, nhưng sau vụ này, cái uy tín, cái hào quang ấy có còn nguyên vẹn hay không?
    --
    Nếu bạn cho rằng việc nhà tuyển dụng chỉ dựa trên CV mà loại bỏ 1 ứng viên là việc làm không đúng. Mình đồng ý với quan điểm này. Nhưng mà bạn ơi, nhà tuyển dụng, hàng ngày làm việc với cả ngàn cái hồ sơ, họ chỉ có 30 giây để "quét" một cái CV thôi. Và họ sẽ chọn ra những cái sáng tạo, rõ ràng, hay có một số thứ đặc biệt hoặc phù hợp với công việc đó mà thôi. Vậy nên việc nếu bạn thật sự muốn qua vòng này, bạn phải biết hợp tác, bạn phải làm sao cho trong 30 giấy ấy người ta có thiện cảm ngay với CV của mình.
    --
    Chuyện về HR, tất nhiên là tuyển dụng các vị trí cần chuyên môn bao giờ cũng có line-manager đi theo, nhưng cũng kèm theo đó là một người HR đi kèm, họ hỗ trợ cho nhau. Vì không phải cái nào line-manager cũng biết được. Công việc tuyển dụng HR là người rõ nhất về quy trình, hồ sơ, thủ tục, các nghiệp vụ HR... Còn các line-manager nhà ta thì chỉ trong giới hạn chuyên môn của mình mà thôi.
    Thực tế ở các tập đoàn lớn, các vị manager cũng phải được đào tạo về HR nhất định thì mới có thể tham gia vào Tuyển dụng.
    Theo như mình nói, mình đâu cho rằng tuyển dụng chỉ cần HR là đủ, mà ý mình ở đây là hãy chuyên môn hóa đi. Cái nào của HR thì nên để HR làm cho chuyên nghiệp. Ví dụ như trong trường hợp này trả lời mail đi. Mình hay để cho mấy bạn HR trả lời, hoặc nhờ các bạn ấy soạn dùm mail. Đơn giản vì các bạn này soạn mail rất hay, rất chuyên nghiệp. Ứng viên đậu hay rớt đọc đều thấy hài lòng. Còn mình chỉ rành về chuyên môn của mình thôi, mình không rành về lĩnh vực đó bằng các bạn ấy.
    --
    Cuối cùng, mong bạn trả lời và thảo luận mang tính chất xây dựng, đừng văng tục, hay gọi người khác bằng những từ mang tính chất miệt thị. Các bạn trong diễn đàn đọc thấy không hay. :)
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/6/15

Ủng hộ diễn đàn