Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sự khác nhau giữa Sài Gòn và Hà Nội về "sĩ diện xe máy" như thế nào?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 10/11/13.

Lượt xem: 41,928

1. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Nói chung nếu mình có điều kiện thì mình cũng tìm cái xe tầm trung mà đi thôi, không chọn xe sang vì oai thì cũng oai thật nhưng cũng là mồi ngon cho kẻ cướp, cũng không chọn xe cà tàng quá để bị kỳ thị. :)
  2. saker1134

saker1134 Mới đăng kí

Không sai đâu nhưng luôn có trường hợp ngoại lệ ! Thật ấy ! Mình là con của chủ của một công ty sản xuất dụng cụ xây dựng ở Sg , hồi năm cấp 3 mình xin ba mua xe để dễ đi lại trong mọi việc và ông mua cho mình 1 chiếc wave tàu =)))) , có lẽ lúc đó mình ức chế lắm vì đi đâu ai cũng xem thường , trừ những ai biết thì lại luôn hỏi:"Sao dân thành phố (tại ở sg những gia đình có nhà ở thành phố lâu năm thì đa số toàn là gia đình doanh nhân khá giả trở lên) mà đi xe kì v ?" (~.~" Không biết nói sao luôn), còn nhìn vào xe những người làm công cho ba, kể cả công nhân, nào là Kymco, Nouvo , A.B, Classico....ít nhất cũng là chiếc Dream chính hãng (@.@"), thấy bất mãng lắm. Nhưng cái j cũng có cái giá của nó , mình bắt đầu lại muốn đi làm kím tiền phấn đâu để có cái mình muốn, và khi ra ngoài đường mình có thể nói mình đag ở tầng lớp thấp nhất, khi đó thì mình thấy được nhiều thứ, mình được cả sự thật, thấy được ai là người đáng tin , tốt thực sự với mình , mình thấy được cuộc sống của nhiều người mà trong hoàn cảnh mình cũng ko ngờ tới và mình cũng tìm được một cô gái khá tuyệt vời cho mình( hiện cố gái này vẫn chưa biết gia cảnh của mình). Điều này đã khiến mình từ một thằng nhóc cứ suy nghĩ mọi thứ sống điều thực dụng toan tính với nhau, bây h khiến mình tin và hy vọng những điều gì đó có thể khi nói cho người khác nghe ngta sẽ nói bật cười nói "nhảm nhí", " Ảo" ," thời này hết truyện cổ tích rồi mày ơi"... hoặc những câu đại loại như v. Bây h trong lòng mình luôn thầm cảm ông , ông đã tặng cho mình một món quà mà khó có ai có được. Có mình kể câu chuyện này cũng nhiều người không tin nhưng mình chỉ muốn nói hãy hy vọng điều tự nhiên nhất sẽ đến, thứ bạn gọi là "cổ tích" sẽ đến như 1 cơ hội và bạn phải biết và nắm bắt nó ^ ^. Là người có 2 cuộc sống thật là tuyệt bạn biết mọi thú vui và những nỗi khổ của những lớp người trong xã hội , những cách sống và xử lí , những kĩ năng đáng có để cho sự nghiệp tương lai. Có lẽ các bạn sẽ không tin đâu ! Dù sao mình chỉ thằng nhóc sinh viên 19t thôi ! Thân.
  3. ZuoV

ZuoV Thành viên cấp 1

Sự thực nếu mình là admin thì mình sẽ xóa bài này ngay và luôn!
    Mình thực sự không phải là người Sài Gòn hay Hà Nội, nên cũng ko thấy nhột khi đọc cái này!
    Nhưng những bài này chỉ tạo nên một cuộc tranh luận vô nghĩakhông có hồi dứt.
    Đây đúng là thực trạng, nhưng không chỉ có ở đúng SG hay HN, ngay mình là sinh viên ở SG cũng không tranh khỏi. Vấn đề ỏ đây là con người chứ không phải vùng miền.

Người viết cái bài này chắc cũng chỉ mục đích câu like, câu view, dắt mũi vào tranh cãi, bởi 1 người có suy nghĩ sẽ không bao giờ viết những bài phân biệt vùng miền, vơ đũa cả nắm như vậy.
    Phải chăng admin đăng bài này với mục đích câu view cho diễn đàn!

P/S: mình ko thích nên mới viết nói thẳng như vậy, có thể đụng chạm, nếu sai thì cho mình xin lỗi, nhưng thực sự đây là những đóng góp của mình!
    Hi vọng sẽ không gặp lại những bài này trong diễn đàn VDS nữa!
    vincentpham.106, lovthegreatnhtra thích bài viết này.
  4. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Tiền bạc bây giờ ko thể hiện qua ăn mặc, xe cộ mà là DÙNG 3G CỦA VIETTEL
    ta nói đúng ko lão? Thiên Ma
  5. THAITRUONG.052

THAITRUONG.052 Thành viên cấp 2

không tranh cãi, không cãi nhau
    kệ con mẹ chúng nó, liên quan đ' gì đến mình, có sao dùng vậy, từ nhỏ bố đã dạy rồi :))
  6. marion

marion Thành viên cấp 2

em ko khuyến khích khoe của, em mà có tiền thì cũng im đi mà xài chứ khoe ra thì chỉ có khổ
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Tâm Hà
    Ta chuyển qua xài VNPT rồi :))
    Huỳnh Ngọc TrungTâm Hà thích bài viết này.
  8. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

9. Huỳnh Ngọc Trung

Huỳnh Ngọc Trung Leader miền Trung

Thực sự về Người Hà Nội mình không biết như thế nào vì chưa ra bao giờ và cũng ít được tiếp xúc với người Hà Nội nên mình không có nhận xét. Còn về TPHCM thì mình có biết 1 phần nhỏ. Nhà Ngoại có 2 Ông Cậu đang sinh sống ở trong đó, mức thu nhập bình quân của 2 Cậu/1 tháng là gần 35 tr đồng. But có điều đặc biệt là buổi sáng họ ăn mì gói tự pha ở nhà và đi làm bằng xe Bus. Nếu đánh giá về xe cộ thì mình nghĩ là không thể, vì đâu ai ngờ được đàn sau và trong túi họ có gì khi họ chỉ giảm dị thế.
  10. nguoichuadangki

nguoichuadangki Mới đăng kí

Topic, nhảm vãi đái, mà đọc hay vờ lờ :)))))
  11. nguyenmanhlong

nguyenmanhlong Mới đăng kí

Chào chủ thớt,đọc bài của bạn và sau khi xem các cm trên,mình thấy bạn đang có cái định kiến về vùng miền không hay chút nào.Mình là người gốc Nam Định,sinh ra ở Hà Nội và làm việc,sinh sống ở SG.Những nơi mình đi qua họ đều có cái mà bạn gọi là sĩ diện.Cái này do tính cách con người chứ chẳng vùng miền nào qui định đâu bạn ạ.Bạn nói ở HN sĩ diện với cái xe,cái dt đời mới,nhưng bạn có chắc ở SG hay bất cứ vùng miền nào khác không có tính cách sỹ diện này không.Nếu bạn ở SG hoặc đã từng đến SG,bước chân vào các bãi gửi xe,bạn sẽ thấy người ta phân chia thể loại xe ra sao,cao cấp đứng một chỗ,bình dân đứng một chỗ.Bạn đi xe ga cao cấp đến những nơi tụ điểm ăn chơi vẫn được phần đón tiếp nồng hậu hơn là chiếc xe không đèn,không bảng số-thực tế ở SG đó bạn.Ở HN người ta khoái xe xịn,dt đắt tiền vì những cái đó giúp họ tỏ ra thích thú và có giá trị với đồng tiền người ta bỏ ra,họ có thể cầm chiếc dt đứng giữa ngã tư gọi mà chẳng vấn đề gì hết,còn SG thì khác, có tiền nhưng không mua xe đẹp,dt ngon vì chẳng khác nào rước khổ vào thân khi ra đường cướp xe,giật dt nhan nhản,họ thích tiêu tiền bằng các bữa nhậu,các cuộc du lịch hơn.Sỹ diện không phải là xấu,nhiều khi đó là động lực để những con người trong một cộng đồng biết phấn đấu,đừng quá sỹ diện để trở thành lố bịch là được.Vài viên gạch gửi chủ thớt xây nhà
    thaihoc06 thích bài viết này
  12. Nancyiu9

Nancyiu9 Mới đăng kí

Chỉ thấy đi xe xịn thì vẫn sướng hơn.
  13. Sắc Hoa Tigôn

Sắc Hoa Tigôn Thành viên cấp 2

nói thì hay nhưng mấy ai làm được. ;))
  14. thaihoc06

thaihoc06 Mới đăng kí

nguyenmanhlong bạn này nói đúng nè, ở SG mà mua dt xịn với xe xịn thì ra đường bị cướp như chơi, có lẽ đây là 1 lý do để dùng đt bình dân :)
  15. KellBin

KellBin Thành viên cấp 2

Ở Huế xe nào cũng như xe nào. Giàu nó càng ghét ấy chứ =))
  16. lê sơn hải

lê sơn hải Mới đăng kí

hình như đa số các bạn ở đây là người hà nội hay sao nhỉ! :)
  17. lê sơn hải

lê sơn hải Mới đăng kí

nói chung là mấy anh rau muống thì cái tôi cao quá.không chấp nhận được sự thật của bài viết..:-? . ở ngoài bắc nhà giàu là phải đi chung xe hơi. ăn mặc sang trọng mới được mọi người quý mến. người ta thường hay nở mặt nở mày với người khác khi có người quen giàu có hay phong cách .
    vincentpham.106 thích bài viết này
  18. StupidKiller

StupidKiller Banned

Người SG không đi xe xịn tại sợ cướp giật thôi mọi người. Nguy hiểm tính mạng đấy, có cô kia bị chặt tay rồi.
  19. Quang_Huynh201

Quang_Huynh201 Thành viên cấp 1

cái xe khọng đánh giá được con người nhưng mà người ta nói bạn nhuu vậy bạn chấp nhận sao được >.<
  20. Maya Cao

Maya Cao Thành viên cấp 2

Lúc đi xe số thì muốn có xe ga vì con gái mặc váy đi xe số bất tiện lắm :)) Lúc có xe ga lại muốn xe số để phóng xe lên vỉa hè mà ko sợ sập gầm :)) nói chung thì mua xe nào cũng đc, cần đến và phù hợp vs đk của mình thui :)

Ủng hộ diễn đàn