Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sử lý lỗi giãn chữ khi canh đều trong AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Tường Vy Cánh Mỏng, 6/4/18.

Lượt xem: 20,512

1. Tường Vy Cánh Mỏng Mới đăng kí

[​IMG][/IMG] Em có 1 đoạn text như trong hình. Mặc dù đã tùy chỉnh căn đều trong paragraph nhưng chữ lại bị giãn cách quá rộng. Có ai có cách nào giúp e được ko ạ mà kích thước chữ ko bị thay đổi. Thanks các bác nhiều nha.

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Mình gần hiểu ý bạn rồi nhưng chưa thấy hình mà bạn uploaded lên, bởi hình bị lỗi khi chèn. Bạn sửa lại cái hình rồi mình hỗ trợ tiếp!
    Tường Vy Cánh Mỏng thích bài viết này
  3. Tường Vy Cánh Mỏng

Tường Vy Cánh Mỏng Mới đăng kí

Ảnh đây bạn ơi
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Vấn đề này bạn phải chấp nhận khoảng cách của chúng nó rộng như vậy thôi. Bởi vì đoạn văn bản này nó ngắn. Mình nhắc lại là nó-ngắn. Mà bạn lại sử dụng khung căn lề vào một hình chữ nhật dài nên đành phải theo quy luật tự nhiên ấy thôi.

- Còn nếu như bạn muốn nó gần, đều mà không bị khoảng cách quá xa thì bắt buộc bạn phải cho font chữ to lên một chút. Nhưng mình nhìn như hình thì có lẽ là ko muốn cho kích thước font to lên vì mình hiểu mẫu văn bản thiết kế kiểu như này.

Lưu ý rằng: Bạn nên áp dụng thêm con nháy trỏ chuột. Tức là xuống dòng sao cho hợp lý để không bị tình trạng dòng này thì quá gần, nhiều chữ mà dòng kia lại quá thưa thớt, ít chữ. Bạn hiểu ý mình giải thích chứ?
  5. Tường Vy Cánh Mỏng

Ok. Mình cảm ơn bạn nha. Mình sẽ chỉnh để khoảng cách giữa các chữ ngắn lại và tạo ra 1 mẫu số chung đó cho tất cả các đoạn text đó.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/4/18
    Hồng Sơn thích bài viết này
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Tường Vy Cánh Mỏng : Ngoài các hướng dẫn ở # trên, bạn nên để xếp về bên trái, thì đều sát đều hơn, ngoài ra, bạn còn có thể xem lại bảng Para, hiện giờ, là đang chọn mục ổ cuối cùng, thứ 7, trong Para, nên bị dãn cách sát 2 bên, rất dư, bạn có thể chọn mục ô thứ 4, thì sẽ giãn cách như vậy, nhưng mà, các chữ lẻ tẻ, chưa đủ kéo sát 2 mép, thì nó sẽ dồn về bên trái hết, thì cũng là căn 2 mép, mà lại ngon hơn ô thứ 7 này, nhìn hở khe, rất xấu.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  7. bdesign

bdesign Banned

Chọn alight text căn về bên trái (Alight left) chứ không chọn Justify alight left nhá. Chế độ Justify alight left tuy căn trái nhưng những chữ sát lề phải cũng sẽ bị kéo giãn ra cho bằng cạnh phải (chỉ những chữ quá xa lề phải mới tự động xuống dòng dưới).

Cách thứ 2 là kerning text (khoảng cách giữa các từ) bằng thủ công cho sát vào nhau, lúc đó chữ sẽ tự dồn vào cho vừa.
    tranvan.muonHồng Sơn thích bài viết này.
  8. Tường Vy Cánh Mỏng

tranvan.muon: mình đang chọn tùy chọn thứ 4 trong bang para đấy bạn ah.
    tranvan.muon thích bài viết này
  9. tranvan.muon

@Tường Vy Cánh Mỏng : Vậy thì chọn qua trái đê, vì version Photoshop mới cũ khác nhau, a quen bên A.I, là chọn ô thứ 4. hok có đọc tiếng Anh nó nói cái gì, miễn xào qua xào lại, các ô, nhìn thấy qua trái, qua giữa, thế nào, cái nào ngon, thì sài luôn, e hok chịu ô nào, thì đẩy hết qua trái, là xong phim. :))
  10. bdesign

bdesign Banned

tranvan.muon: mình đang chọn tùy chọn thứ 4 trong bang para đấy bạn ah.

Chọn ô thứ 4 là sai, vì vậy nó mới giãn như thế kia. Phải chọn ô thứ 1. Có mấy cái tùy chọn nhỏ mọn, chọn cái này không được thì thử chọn cái khác xem sao chứ chuyện nhỏ mà lại còn phải hỏi à?
  11. tranvan.muon

@bdesign : MÌnh chọn dùm e ấy, có sao đâu, mai mốt , e ấy lấy chồng, nhớ kêu mình chọn dùm luôn, chọn mình, mình bao sài ngon cơm, có bảo hành, là chồng tốt luôn nè ! he he ! :))
  12. Tường Vy Cánh Mỏng

bdesign: Chuyện nhỏ với bác nhưng nó lại là chuyện to với e vì e ko làm được. Việc hỏi là việc của e, bác ko thích trả lời đâu ai khiến bác trả lời đâu.
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

Tường Vy Cánh Mỏng b bdesign là chuyên gia đẩy top, nhưng quả đẩy này là quả đẩy top có tâm. b trả lời kiểu đấy thì ko có sư phụ nào muốn chỉ dạy cho b cả. chưa tìm cách đã hỏi, ko luyện căn bản mà thích cấp tốc biến chiêu một phát lên thần luôn.
  14. Tường Vy Cánh Mỏng

drax: bác đừng nói chưa tìm cách đã hỏi.... Với những người mới học và tự học mò mẫm, có những điều đơn giản nhưng lại ko biết.
  15. bdesign

bdesign Banned

Hay quá, khi nào căn xong chữ cho mình xin file gốc để học hỏi cách làm nhá.
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

bdesign lại cái bài xin file gốc đẩy topic.
  17. tranvan.muon

@bdesign : Xin file đông vui, mà hôm bửa tới giờ, mình vẫn chưa xin dc file gốc nào cả.
    @Tường Vy Cánh Mỏng : Cho a xin thêm 1 file gốc nữa nhé ! Thanks !
    draxbdesign thích bài viết này.
  18. Tường Vy Cánh Mỏng

E đã làm được đâu :(. Nhưng ai xin file gốc thì nhắn vào mail: tuongvy.cntt@gmail.com e gửi cho thôi.
  19. tranvan.muon

@Tường Vy Cánh Mỏng : a đã gửi email cho e gửi file gốc, nếu a có file, a làm xếp đều dùm e luôn, sài ngon luôn.

Ủng hộ diễn đàn