Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sự thật về “học đồ họa” tại Việt Nam

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 3/7/15.

Lượt xem: 76,280

1. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

songbangao : Mình đọc bài viết của tác giả, có thấy tác giả nói học ở Trung tâm thì không giỏi được đâu hả bạn??
  2. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

hỏng cm nó từ mẫu giáo rồi còn đâu, nói gì đại học
  3. duong8x

duong8x Thành viên cấp 2

đúng như Ngọc Trinh nói : Không tiền cạp đất mà ăn :))
  4. nerog93

nerog93 Thành viên cấp 2

Ngắn gọn: Học ở đâu thì học, tự mình hết thôi
  5. Blend Ảnh Dạo

Blend Ảnh Dạo Thành viên cấp 1

songbangao Bạn không nên hiểu bài viết theo kiểu "học trung tâm thì không ra làm art director được" :D Mà nên hiểu ý tác giả theo kiểu "ở trung tâm họ không dạy bạn cách để làm art director", tác giả chỉ phân tích kiến thức thu được giữa trung tâm và đại học thôi, mấy người có tư duy tốt sẵn thì họ chỉ cần nhìn là tiếp thu được, đi học ở trung tâm chỉ là cách để họ tiếp xúc với nghề thiết kế thôi chứ các trung tâm không thực sự dạy được thêm gì cho họ, còn học đâu thì họ cũng cứ thành công à. Ví dụ luôn cái bài viết của bạn AD thu nhập 2k-3k đó, không biết bạn có đọc qua chưa mà lôi ra làm ví dụ hùng hồn nữa. Ngay đầu bài luôn, bạn có xem người ta nói gì về cái trung tâm mà người ta học ra ?

( Mà thật ra vị trí AD cũng ko có gì to... )

Hi im Bisu Nghe bạn nói về thiết kế kiểu cắt, dán, download và dễ hơn artist là thấy bạn chưa thấm hết cái nghiệp thiết kế rồi, bạn mới chạm đến cái vỏ 1/10000 của thế giới designer và vẫn mang tư duy của một thợ photoshop biết vẽ mà thôi :D Bạn nhìn thiết kế của người ta chỉ có mỗi vài chữ đơn giản trên nền solid, và cho rằng nó không có gì đặc biệt, nhưng trong mắt người ta nó là tỉ tỉ con số và thước đo, nguyên tắc và yếu tố, tổng hợp lại để đạt được hiệu quả tốt nhất, có khi người ta nhìn thiết kế của bạn lại nghĩ nó lộn xộn, không có quy tắc và quá nặng đặc trưng cá nhân ấy chứ :D. Đó là sự khác nhau giữa tư duy mà bài viết đề cập đó bạn. Nghề artist chỉ khó hơn designer ở chỗ đòi hỏi kỹ năng vẽ mà thôi, rèn luyện vài năm thì ai cũng sẽ đạt tới trình độ cái gì cũng vẽ được, đến lúc đó, khoảng cách giữa các artist được tính bằng gì bạn biết không ? Chính là tư duy thiết kế và sự sáng tạo đó bạn, các nghề liên quan tới hình ảnh thì dù là designer, photographer, artist..v...v... thì đến cảnh giới cuối cùng cũng vạn pháp quy tông về một mối mấy chữ thiết kế sáng tạo mà thôi, đừng nghĩ biết vẽ 1 tí thì ngon hơn mấy thằng designer hen bạn, vì có thể nó không vẽ được, nhưng tầm nhìn và khả năng thiết kế sáng tạo của nó cao hơn thì nó vẫn là sếp, còn bạn là vẫn là thợ hen. :D. Tóm lại nếu bạn không thay đổi cách suy nghĩ hiện tại của bạn, thì, theo nghiệp designer bạn là thợ photoshop, còn theo nghiệp aritst thì bạn là một cái máy vẽ.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/7/15
    dinhtra53th, FMP, Estron Stiwdio8 người khác thích bài viết này.
  6. soulhero

soulhero Mới đăng kí

thực sự yêu thik những người thiết kế ở trang này thegnomonworkshop.com họ yêu thik và sử dụng công nghệ cho trí tưởng tượng của họ. và khi họ về già họ mở lớp dạy
  7. -LCK-

-LCK- Thành viên cấp 1

Bài có nói nhiều cái mình ko hiểu và cũng ko liên quan cho lắm (vì mình ko phải dân thiết kế) chỉ là dân chơi chụp ảnh thôi :D

Về vấn đề ĐẠI HỌC VÀ TRUNG TÂM thì mình có ý kiến như sau (mặc dù chưa đi học DH hay Trug tâm bao giờ cả) :))
    - Học TRUNG TÂM hay theo cách hiểu của mình là đi học bên ngoài, thì nó có lợi ích là mình học được đúng 1 thứ mình muốn. Ví dụ như nhiếp ảnh, mình là người chuyên chụp chân dung, thì khi cần chụp phong cảnh mình sẽ đi vào lớp phong cảnh và phang tẹt ga, còn những thứ ko liên quan thì nó sẽ ko dạy. Cái rủi ro khi học kiểu này so với ĐẠI HỌC là đôi khi có những thứ khác nhau mà phải biết 1 thời gian thì ta mới thấy nó liên quan nhau (TRUNG TÂM và trung tâm ko dạy bao quát mấy điều này). Còn ĐẠI HỌC thì ta tốn nhiều thứ tạm gọi là vớ vẩn quá nhiều (như chủ nghĩa ABC, lịch sử ...) và đặc biệt là ko bỏ môn mà ta cảm thấy mình quá pro đi đc, cứ phải học mãi theo giáo án mà trong đó nhiều thứ ta ko cần. Còn cái hạn chế mà dân đã quá tuổi quay trở lại DH ko thích đó là thời gian bị gò bó quá nhiều, phải nuốt 1 đống kiến thức mà ko lựa chọn đc thời gian.

Túm váy lai:
    - DH: kiến thức nhiều, đầy đủ ... đôi khi ko liên quan - TT: lựa chọn kiến thức, thời gian linh động
    - DH: Học nhiều, chỉ tận tay, dạy từ kĩ thuật đến tư duy - TT: đa số là những người có cái tư duy tốt, đang làm, hoặc tự tin ... muốn học thêm phần kĩ thuật

Còn vấn đề TỰ HỌC thì mình cũng có chia sẽ như sau:
    - LẠC ĐƯỜNG: Lạc hay ko là do 90% ở người đó. Mình vốn dĩ học CD về kinh tế, đã tốt nghiệp CD nhưng cuối cùng lại lạc qua môn nhiếp ảnh, đó là lạc đường nếu nhìn theo góc độ "chọn nghề" của cuộc đời mình :D (chưa kể sau này lại nhảy về kinh tế hay nhảy đi làm gì đó nữa) nhưng mình biết rõ cái sự lạc đường này (kiểm soát đc).
    - LẠC ĐƯỜNG: phần lớn nếu ko do bản thân mình tự quyết (ko kiểm soát đc) thì 90% lại là do ko có "sự định hướng". Giống như: mình thích làm nghệ thuật, nhung ko ai hướng dẫn, thế là chọn ngành nhiếp ảnh, chơi đc 10 năm mới té ra đáng lẽ mình đi theo trang điểm hay stylist lại hợp hơn =)) thì đúng là thảm họa của lạc đường.

- HỌC ĐỦ THỨ: cái này rất rất nhiều người dính vào. Ví dụ: mình chơi nhiếp ảnh chân dung thì đương nhiên là phải có biết về PS, thế là vọc vạch hay đi học gì các kiểu ... té ra nhìn mấy cái thể loại MANIP cũng ham hố, cũng muốn theo lắm nhung dừng lại đúng lúc vì đúng ra nó là một thứ rất khác với thể loại của mình.
    PS: rất nhiều những con người thành công (nổi tiếng) về 1 môn nào đó vẫn bị dính cái việc học đủ thứ này như cơm bữa. Photograper A thì trước khi vô nghề đã tốt nghiệp Kiến trúc/kinhte/Yte blabla ... =)) hoặc Đầu bếp B, trước đây là phortoographer loại rẻ tiền trong khu vực chẳng hạn =))

Túm váy lại: lỗi thằng học đủ thứ là do thiếu sự định hướng từ thằng lạc đường. HỌc đủ thứ khác lạc đường ở chỗ toàn học những thứ ít liên quan, còn lac đường là "em đi xa quá, em đi xa anh quá" :v

THỜI GIAN: đương nhiên sau khi làm tào lao, đi lạc các kiểu thì ta sẽ tốn nhiều thời gian. Nếu ngoại trừ vấn đề đi lạc xa vấn đề ban đầu, thì việc học đủ thứ nó có lợi ích riêng: sẽ có tư duy tốt hơn về thứ mình theo đuổi, hiều đc uu điểm khuyết điểm mấy ngành khác (có liên quan nhẹ) để sau này còn ứng dụng đc.

PS: còn vấn đề tự học khác nữa là "KO THỂ TỰ HỌC" =)) đó là đối với một số môn gần như ko thể tự học (nhạc cụ: piano/ghitar ...) đặc biệt là VN, ngoại trừ là thiên tài bẩm sinh thì may ra ... thì việc chọn DH hay TT như quan điểm mình ghi ở trên
    FMP thích bài viết này
  8. duong8x

duong8x Thành viên cấp 2

học cho vui.. rồi lủi lên mạng tự học
  9. -LCK-

-LCK- Thành viên cấp 1

ToiHocDoHoa.com : nếu nói về việc học xong ra làm thì đa số là hư cấu vì nó ăn thua hên xui là chính, chứ kĩ thuật trình độ ít đc xét đến hơn.
    VD: tối nào ba mình cũng xem phim VN, mình thấy cái phim "sát thủ hoa hồng trắng" (phim VN) - ko bàn đến những vấn đề vĩ mô như hình ảnh, diễn viên ... Thì bác sẽ thấy cái Tựa phim chả hiểu sao người thiết kế như vậy vẫn có việc làm nhỉ =)) nếu nói chỉ cần trình độ cao hơn cái tựa đề đó là đủ để đi làm thì có vẻ cả cái diễn đàn này ko ai phải xin việc nữa đâu nhỉ ;;)
  10. Keris

Keris Thành viên cấp 1

11. Hi im Bisu

Hi im Bisu Thành viên cấp 2

Blend Ảnh Dạo Tôi đã viết 1 comment khá dài cho bạn, nhưng ngẫm lại thì tôi ko muốn cãi nhau đến sáng ở đây. Vậy thôi nhé.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  12. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

Bỏ qua nhà có điều kiện (tiền, nhà nòi.v.v.) cứ thử áp lên 1 người tài năng và gia cảnh ở mức trung bình thì chuyện đi lạc rất dễ xảy ra, bản thân phải cân đo giữa phát triển kỹ năng, sở thích và thu nhập, đôi khi rất khó để làm cái mình muốn.
    Bản thân mình gia cảnh nói thẳng là nghèo, học thiết kế ra, cũng đại học nhưng lương cũng chỉ đủ sống, nếu lo gia đình là thiếu hụt ngay, cảm thấy mình có khả năng để thay đổi điều gì đó để nâng mức lương lên, nhưng chưa rõ ràng, có thể theo artist nhưng cần ít nhất nửa năm thật chăm vẽ, nhìn nhiếp ảnh cũng khoái, nhìn thời trang cũng khoái, minh họa, làm video gì cũng khoái, nên lạc là lạc ở chỗ đó... tuy nhiên có tìm ra cũng phải làm từ từ, vì làm ngay có mà chết đói, cứ thế, tuổi xuân qua thật nhanh, giờ chỉ mong đến 30 tuổi có thể trả hết nợ và lo gia đình đầy đủ
    dinhtra53th, FMP, -LCK-3 người khác thích bài viết này.
  13. fxEVo

fxEVo Mới đăng kí

Đúng là cái não trạng ảo tưởng Việc nhẹ lương cao, và đi làm cũng chỉ cố ngoi lên lên chức tước cho oai, vẫn còn tồn tại số đông, chưa kể đọc hiểu vẫn luôn là kĩ năng thiếu và yếu, cái này đáng ra học phổ thông đã phải vững chứ chưa cần bàn Đại học hay trung tâm.

Bản thân chưa làm được đừng đem mấy chuyện tiểu thuyết trên internet ra làm ví dụ, còn lại thì nên đặt câu hỏi sao mình giỏi thế tài thế mà chưa làm được quái gì.
  14. nguyenvanhoangns

nguyenvanhoangns Mới đăng kí

Đọc xong cái bài này chắc bỏ luôn ý định giới tư vấn cho vài em sắp thi đại học theo con đường design :))
  15. Mien

Mien Mới đăng kí

có làm đc art dir k là do bản thân có cố gắng hay k chứ k phải học trung tâm k giỏi đc.
    nơi học là 1 chuyện nhưng nỗ lực bản thân là 99% nên cho dù 1 người k cần thầy mầy mò tự học cũng thành công đc.
  16. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

17. Song Tử

Song Tử Thành viên cấp 2

Em vừa thi ĐH xong (ngành em thi chẳng dính gì đến đồ họa :'( ). Và đang có một ý nghĩ là ra trung tâm học đồ họa.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  18. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Mình cũng không biết phải nói thế nào, Nếu không học thì lấy đâu ra kiến thức cơ bản, mặc dầu ra làm...mình làm 1 tháng biết còn nhiều hơn cả học cả 3 năm. Một số công ty, đưa cái bằng ra họ cũng chẳng thèm dòm, vì họ dc phép thử việc, mày có học cao đến mấy làm việc cho tao không đc thì té chổ khác chơi.
    Nhưng ngược lại, một số công ty vừa vô hỏi em học trường nào? mày ko có bằng ai đảm bảo cho mày biết đc mày đủ kiến thức làm cho tao? Học kỹ năng chưa đủ, trong trường lớp còn phải học cách đối nhân xử thế, ứng xử với bạn bè, cũng như ra đời phải ứng xử với đồng nghiệp.
    Nói tóm lại, học trường lớp chỉ là cái bước đệm đầu tiên, còn ra đời, thì tự mà phấn đấu cứu rỗi bản thân nhé
    FMP, Luffy Mũ RơmPHUC-HOANG thích bài viết này.
  19. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Tác giả bài viết đang bất mãn với chế độ và nền giáo dục Việt Nam
    Với nền giáo dục thối nát, tuy duy ăn xổi, dẫn đến thế hệ trẻ chậm tiến không có định hướng và mục tiêu rõ ràng

Không riêng gì design mà ngành nghề nào cũng thế

Đó là ý hiểu của mình sau khi đọc bài của tác giả
    Estron Stiwdio, -LCK-, Luffy Mũ Rơm1 người khác thích bài viết này.
  20. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Ủng hộ diễn đàn