Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Suy nghĩ về trường FPT ARENA

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thinhlebaoit, 22/4/13.

Lượt xem: 182,020

1. VănHuấn DS

VănHuấn DS Thành viên cấp 1

Đang tính học tại AM về khoản graphics 2D mà đắn đo quá.
    tự học ở nhà nên khoản xài tools thì ok hết r pts 70% Ai 80% corel 90% khoản vẽ tay cũng ổn, nhưng khoản tư duy vs cảm nhận màu sắc thì gần như mù tịt,
    k biết nó nên theo học k :(
    FMP thích bài viết này
  2. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

Arena chỉ dạy về cơ bản thôi :)) mỗi môn cũng lẹ lắm, chủ yếu là mình thích phần nào, cảm thấy mạnh phần nào thì về lên mạng luyện thêm thôi. Nhưng mình cũng nghe có gv nói là đang có đề xuất mở lớp dạy chuyên sâu mà chưa biết khi nào mới làm :)) mình vào học xong HK1 Graphic Design r :)) mình nhờ có cái IELTS 6.5 nên vào thẳng mà ko cần thi đầu vào luôn :v Lúc vào mình cũng chả biết cái j hết, vẽ tay, màu sắc, blah blah blah :)) nhưng trường cũng dạy cho sv có kỹ năng nền hết. nói chung là mấy kỹ năng nền, cơ bản thì dạy tốt. còn chuyên sau thì ko :))
  3. desiigner

desiigner Mới đăng kí

Mình thấy 1 số tác phẩm của những bạn đc học bài bản đôi khi nhìn rất chán, nhưng có những bạn tự học hay trái ngành thì lại rất ok, và ngược lại. Đôi khi nó còn do mắt thẩm mỹ và kinh nghiệm nữa !
  4. VănHuấn DS

VănHuấn DS Thành viên cấp 1

cái thuật ngữ IELTS là cái gì thế bác foza...., sao lại k phải thi:-/
    vẫn biết tự học là chính nhưng mà học ở đấy có đáng tiền bỏ ra k bác
  5. fozalicious

fozalicious Thành viên cấp 2

VănHuấn DS bằng anh văn ấy, đợt mình vào mình nói mình đang học bên CNTT dc 2năm rưỡi muốn chuyển ngành với hỏi có cần bằng AV hay j ko, mình nói mình có bằng IELTS 6.5 cái họ cho mình vào thẳng luôn á
  6. hieubang113

hieubang113 Mới đăng kí

học TKĐH bên MTCN xong học ở FPT AREAN liệu ổn k các bác??
    mn tư vấn cho em vs ạ!! em ms học 11 cần định hướng của đàn anh, chị... nên học song song 2 trường này k? Các cụ cứ thích cái bằng ĐH để ổn định nghề nghiệp, em thì thích học FPT AREAN... Cảm ơn mn ạ!
    locpv thích bài viết này
  7. locpv

locpv Mới đăng kí

@hieubang113 lớp 11 cũng học FPT Arena được rồi mà em. Có bạn lớp 10 đã được bố mẹ định hướng cho học FPT Arena rồi vì hồi trước anh bạn ý học FPT Aptech giờ làm cho Boeing, đến năm nay bạn ý tốt nghiệp mới học lớp 12 mà thủ khoa tốt nghiệp luôn.
  8. kdtrieuan

kdtrieuan Banned

có thằng em trong xóm đang học quân y, mà bỏ học về đi thi trường này. =))=))
  9. ngquanghung

ngquanghung Mới đăng kí

Có ai đi trước giúp e với, e sinh năm 99, năm nay định vào trường này nhưng không có kiến thức gì về mỹ thuật đa phương tiện, sợ vào bị bỡ ngỡ. Ai có tài liệu nào về các mỹ thuật đa phương tiện như kiểu sách báo .... thì chỉ cho e để e tham khảo. E cảm ơn trước!!!
  10. Frostmire

Frostmire Mới đăng kí

Trước tiên là phải phân biệt được là có chắc chắn muốn làm " Graphic Designer " không , chứ cái kiểu thích vẽ cứ tưởng vào làm " thiết kế " là ngồi vẽ vời này nọ là chết ngắc. Đừng có lẫn lộn giữa Graphic Designer / Illustrator / 3D modeler ( aka 2D/3D artists ).

Dễ nhất là xem mấy cái tranh trừu tượng , mấy cái kiểu picasso đầu tk 20 xem có cảm tình không. Vì nếu học Design thì những cái liên quan tới tư duy thiết kế sẽ áp dụng kiến thức của cái kiểu tranh đó. Chứ không ra trường cũng chỉ là thằng thợ biết xài tool .

Còn ngành này muốn học thì trước tiên phải đi học Tiếng Anh . Nói thật chứ cái mảng hội họa là một trong số những cái mảng mà bạn sẽ học nhiều từ Internet hơn là từ thầy cô. Tất nhiên là đi tới trường nó có lợi thế của nó , nhưng giáo viên VN không chơi lại giáo viên Tây , giáo viên Tây đứng lớp khó cho ra được bài giảng chi tiết bằng cái bài giảng trong các video đã có dợt đi dợt lại nhiều lần ( như dự giờ ấy ), cũng như sách vở nước ngoài , và những cái video/sách thì nằm trên internet ( tất nhiên là có tính phí ) . Từ đó tự suy ra cũng được
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/2/17
    bdesign, FMP, Quảng Cáo Nhật Minh1 người khác thích bài viết này.
  11. buimien

buimien Mới đăng kí

học phí khóa học FPT là bao nhiêu vậy mn
  12. tuna3231

tuna3231 Mới đăng kí

buimien Gần 17 củ 1 kì bạn ạ
    FMP thích bài viết này
  13. heron0999999

heron0999999 Mới đăng kí

Có điều kiện thì vào học. Còn không bạn tự học ở ngoài mình thấy cũng ổn.
  14. Văn Hồng Ngân

Văn Hồng Ngân Mới đăng kí

Cho e hỏi ạ, e năm nay 2k, chuẩn bị e muốn vào fpt anera, thi tuyển sinh ntn ạ, cấu trúc bài thi ra s, vẽ tay vẽ về đề tài j v ạ, e cảm ơn
    khoinguyen.tn thích bài viết này
  15. HD Design

HD Design Thành viên cấp 1

#314: Thi rớt FPT Arena còn khó hơn rớt tốt nghiệp, có tiền là học thôi
  16. bdesign

bdesign Banned

Trước tiên là phải phân biệt được là có chắc chắn muốn làm " Graphic Designer " không , chứ cái kiểu thích vẽ cứ tưởng vào làm " thiết kế " là ngồi vẽ vời này nọ là chết ngắc. Đừng có lẫn lộn giữa Graphic Designer / Illustrator / 3D modeler ( aka 2D/3D artists ).

Dễ nhất là xem mấy cái tranh trừu tượng , mấy cái kiểu picasso đầu tk 20 xem có cảm tình không. Vì nếu học Design thì những cái liên quan tới tư duy thiết kế sẽ áp dụng kiến thức của cái kiểu tranh đó. Chứ không ra trường cũng chỉ là thằng thợ biết xài tool .

Còn ngành này muốn học thì trước tiên phải đi học Tiếng Anh . Nói thật chứ cái mảng hội họa là một trong số những cái mảng mà bạn sẽ học nhiều từ Internet hơn là từ thầy cô. Tất nhiên là đi tới trường nó có lợi thế của nó , nhưng giáo viên VN không chơi lại giáo viên Tây , giáo viên Tây đứng lớp khó cho ra được bài giảng chi tiết bằng cái bài giảng trong các video đã có dợt đi dợt lại nhiều lần ( như dự giờ ấy ), cũng như sách vở nước ngoài , và những cái video/sách thì nằm trên internet ( tất nhiên là có tính phí ) . Từ đó tự suy ra cũng được

Thày em nói rất đúng. Like cho thày em.
    Pinky1995 thích bài viết này
  17. khoinguyen.tn

khoinguyen.tn Banned

Bây giờ các đơn vị đào tạo về công nghệ thông tin nhiều lắm Văn Hồng Ngân à,quan trọng là em có thực sự đam mê và quyết tâm học để theo đuổi nó thành cái nghề nuôi sống mình sau này không, chứ nhiều bạn nay thích cái này mai thích cái khác, rất khó, em năm nay học lớp 11 nên em có nhiều thời gian để học và có nhiều sự lựa chọn hơn các a rất nhiều.Thi vào Arenna, em có thể vào web của họ để cập nhật phương thức tuyển sinh mỗi năm mỗi khác, nhưng a nói thật thì vào đấy ko khó đâu, chỉ cần có tiền thôi, em đợi thi tốt nghiệp xong, nếu ko may trượt hệt các trường đại học họ vẫn nhận đấy,tầm tháng 8-9 năm sau.Ngoài ra a có thể tư vấn em chọn 1 số trường đào tạo tương tự về cntt như: Học viện công nghệ itplus- itplus academy, trước a học ở đó, cũng khá ổn học phí thấp hơn chỉ khoảng 1 nửa arenna, học ở số 1 hoàng đạo thúy- thanh xuân, cơ sở vật chất tốt,a giờ đi làm rồi, nên cũng chỉ biết chia sẻ với em thế thôi, còn để hiểu rõ hơn em vào trực tiếp các trang web của họ tìm hiểu nhé
  18. Pinky1995

Pinky1995 Mới đăng kí

Đúng là việc mình thích thì không đợi tuổi ! :) Trươc mình có luyện thi vẽ nhưng nhà không có điều kiện , đành bỏ dở. Lúc bạn bè học ĐH thì mình cắm đầu làm mọi thứ để kiếm tiền . Và giờ 22 rồi, mình bắt đầu quay lại với cái mình thích. Đúng là làm cái mình thích thì cả ngày chả chán các bác ạ :)) . Giờ thì đang cày mua một em dell pricision để học đây. Chắc chọn DPI hehe
  19. thuylinhh95

thuylinhh95 Mới đăng kí

Mấy hôm nay em tìm hiểu về trường FPT arena thấy còn Hà Nội Arena và Arena Multimedia đang loạn quá mong anh/chị chỉ giúp huhu. Với cả em có một thắc mắc nhỏ là e có nhu cầu học design phục vụ cho công việc sau này làm Marketing và truyền thông thì nên học ở đâu ạ. E có gọi tư vấn bên FPT hỏi thì đc tư vấn có thể học 2 kỳ thôi mà vẫn được chứng chỉ quốc tế. Các anh/chị cho ý kiến giúp em với ạ .....
  20. ducrom99

ducrom99 Mới đăng kí

Em năm nay 19, Sống cũng khá tự lập nên nếm đc nhiều mùi của cuộc sống rồi.. Nhưng mà bản thân em vẫn chưa biết em thích cái gì và giờ em muốn học lấy một cái nghề, em lại thấy nghề Thiết kế đồ họa lại có tương lai cho bản thân em hơn và muốn đăng kí học ở FPT ARENA khổ cái là em chưa biết gì về thiết kế đồ họa và em chỉ mới học hết lớp 11 thôi ạ. Anh chị nào tư vấn giúp em với. Em cảm ơn.

Ủng hộ diễn đàn