Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tác phẩm Brouchure va Catalogue đầu tay của mình

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Chim gõ kiến, 31/3/14.

Lượt xem: 3,911

1. Chim gõ kiến Thành viên cấp 1

Các bác Pro ơi,
    Tớ vốn là newbie tập tò trong lĩnh vực designe, muốn làm quen học hỏi kỹ năng, kinh nghiệm cùng các bác pro nhưng không biết bắt đầu từ đâu...nên post tác phẩm đầu tay này mong các bác pro chỉ giáo, chặt chém...để em có thêm kinh nghiệm. Còn vài tháng nữa em mới tốt nghiệp ở trung tâm đồ họa. Hiện nay e cũng đang tìm kiếm cho mình một việc làm trong lĩnh vực graphic designer. Một người newbie chưa có kinh nghiệm, tìm việc vốn cực kỳ khó khăn quá hix hix :). Mong các pro chỉ giáo. Cảm ơn các pro rất nhiều ah! ^_^
    Brochure gấp 3 - soft toy đồ chơi e bé
    Mặt trước:
    Mặt sau:
    Vài trang trong catalogue sản phẩm umbrella cho trẻ em

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 1/4/14
    Bảo Trần thích bài viết này
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn quên post ảnh rồi! :D
    Thái Châutiendatbtt thích bài viết này.
  3. Chim gõ kiến

Chim gõ kiến Thành viên cấp 1

Sorry các pro, mình vẫn chưa load hình ảnh lên mà nhỡ tay click đăng bài rồi. Tại vì mình loay hoay load hình mà sao thử đi , thử lại nhiều lần mà cái Loading cứ chạy hoài không up được hình ảnh. Mình không hiểu tại sao. Mình đã đọc kỹ qu định cũng như cách post hình ảnh rồi ah. Image của mình chỉ có 59KB thôi...vậy nhưng cứ chạy cái loading hoài...có pro nào giúp mình với. Mới vào diễn đàn thôi, gặp phải problem này rồi hu hu...Xin mod đừng xóa bài e nhé!
  4. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Bấm vào sửa bài, và post lại bình thường như lúc Post bài rồi bấm sửa xong. Chẳng có gì khó cả.
    Post hình lên Facebook đi, rồi chép vào URL ....
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/3/14
  5. Chim gõ kiến

Bạn Thái Châu ơi, mình hơi gà chút...:) nút sửa bài ở đâu vậy ah? mình tìm hok thấy nhỉ? mình tìm trong mục "bài đăng của bạn" của account cá nhân ...cũng hok thấy nút sửa bài viết...Bạn chỉ mình với nha ^_^ lần đầu tiên nên bỡ ngỡ vậy đó mà :)
  6. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Nút sửa bài ngay trong topic này! Dưới bài đăng của bạn ý!!! Cạnh dòng báo cáo sai phạm! Còn thì đúng là hệ thống up ảnh của 4rum hình như đang bị lỗi, mình up thử cũng ko đc Phạm Hữu Dư ơi! Bạn thử dùng tạm host khác như Facebook hay Photobucket xem!
  7. Chim gõ kiến

Thanks Nguyễn Tất Thắng . Mình đã post lại hình brouchure và catalog rồi...Mong các pro cho nhận xét và chém đặc biệt giùm em ah! :)
  8. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Brochure gấp 3 của bạn mình ko ưng cho lắm. dẫu biết là về trẻ thơ nhưng hình ảnh và màu sắc nó hơi ảm đạm, có cái gì đó mờ nhạt trong màu sắc. bạn thử thay background khác xem, và màu sắc tươi lên chút. bạn biết là đặt vào vị trí của mọi người mà nói thì mọi người nhìn ảnh trước rồi mới đọc chữ.ảnh ko mang lại cái gì đó lôi cuốn, là lạ thì sẽ tạo cảm giác nhàn chán..
    P/S: ý kiến riêng thôi. các bác đừng oánh em
    phudang2001 thích bài viết này
  9. Chim gõ kiến

Cảm ơn bạn nmplela , lúc tk mình cũng thử với tông sáng sáng của màu xanh dương, nhưng cũng thấy hok ổn lăm :) chắc để mình thử làm lại cái background khác coi sao hi ^^
    Có bác nào góp ý giúp e nữa ko ah! mong được chém đây...:v
  10. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Mình thấy không chỗ nào ổn cả, từ lựa chọn hình ảnh, bố cục ...
    Không có điểm nhấn mà cũng chẳng biết nó là gì. Hình ảnh lung tung, cắt ghép thì ẩu, sản phẩm vậy khó đem lại vừa vòng cho khách hàng lắm bạn ơi. Bạn nên thêm khảo thêm về Brochure đi.
    Mình chỉ thấy giống mấy tấm hình dán lại.
  11. Chim gõ kiến

thanks nhận xét của bạn Thái Châu :) Mình sẽ còn cố gắng nhiều!
  12. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Bác Thái Châu nói vậy là hơi quá rồi. mỗi người đều có một GU thẩm mỹ riêng, ko ai giống ai cả.bác thấy ko được, em thấy gần đc. mỗi người một con mắt,mình chỉ lên đưa ra cái lên sửa và thay đổi, đừng nói vậy họ tủy thân, xấu hay đẹp thì cũng là công sức, thời gian mà họ bỏ ra mà.
  13. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

Đồng ý với ý kiến của Thái Châu

nói thẳng nhưng thật:
    sản phẩm của bạn hoàn thiện cẩu thả quá
    trừ hình chụp có sẵn, còn những thứ khác bố trí, cắt ghép ko cẩn thận

và mầu sắc thì mình nghĩ cần tươi hơn
    (nếu ko phải do nguyên nhân export mầu bị lệch)
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/4/14
  14. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

Ví dụ hình này:

hình cái bàn góc dưới bên trái cắt ghép bị thiếu 1 góc

hoặc hình này

bóng của mấy chiếc ô thật sự không biết nói gì hơn :P
    và kích thước-tương đối cũng ko hợp lý: cái to cái bé (nguyên nhân là bóng của ô in cùng 1 mặt phẳng)
    thitkho thích bài viết này
  15. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Chim gõ kiến: Xin có lời khen cho bộ sản phẩm đầu tay của bạn. Lần đầu làm mà được vầy là tốt rồi, mình không quá xét nét bởi vì như bạn giới thiệu - bạn là newbie. Cảm nhận chung là layout bạn làm có vẻ sạch, gọn, không có gì quá chướng mắt (vậy là ổn, ngoại trừ tấm thứ 6 từ trên xuống thì hơi bị "từa lưa hột dưa"). Thích cách dùng màu nhẹ nhàng của bạn dù có chút u ám mình thấy cũng chấp nhận được. Nói chung là một khởi đầu tốt, chúc bạn sớm có những tác phẩm "chín muồi" hơn.

Thái Châu: Hình như bác nhận xét hơi gắt gao. Những chỗ bác cho là "cắt ghép thì ẩu" có chăng chỉ ở hình 6, chứ như đám mây ở hình 2 hay textbox nhỏ với cây dù nhỏ ở hình 8, đó là ý đồ của tác giả (cũng là một cách xử lý khéo léo tay nghề còn non kém). Style này là style cắt dán lộ liễu, hơi thô, hơi ngô nghê, phù hợp cho các mẫu thiết kế thủ công & trẻ con. Ngoài ra nhìn chung thì thấy Chim gõ kiến cắt path sản phẩm cũng khá sạch sẽ, gọn gàng.

Gửi bác vài mẫu minh hoạ cho style "cắt dán thô" này:

Nguyễn Việt Đứctiendatbtt thích bài viết này.
  16. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Vinh Hoàng : Bác nói tôi mới thấy cái bàn bị thiếu mất 1 góc.
    Nhưng về cái dù, những hình tròn xám đó không hẳn là bóng, nó có thể là bóng và cũng có thể chỉ là tiểu tiết trang trí, tôi không cho là tác giả lại ngô nghê đến mức design "bóng" theo cách như vậy...
  17. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

1. Về brochure: Hình ảnh sản phẩm được đó chứ. Nhưng có những lỗi kĩ thuật sau.
    1.1. Mình cũng thấy giống bạn nmplela nói: màu background không đẹp và bản thân cái hình background chắc do bạn vẽ ra. Mà bạn thấy đó làm manipulation bạn cũng chỉ mới ở mức cắt dán thì self-draw thực sự là một đẳng cấp cao và xa lắm.
    1.2 Xin lỗi nhưng có phải hình con ngựa màu hồng là trang bắt đầu Brochure không? Vậy khi gập vào thì con Cánh cụt bằng chất liệu than chắc là cái kết. Bạn nên tìm hiểu đôi chút về mục tiêu của những tờ quảng cáo này chứ hiện giờ trang mở đầu (con ngựa) và trang kết thúc bạn làm không hề đúng chuẩn của một tờ quảng cáo về các yếu tố sơ đẳng như: header, title, footer rồi layout sắp chữ...chứ chưa nói tới tính hấp dẫn.
    1.3 Hình ảnh nền bạn chọn là cây cối nhưng nó lại có màu nâu thì dự là ít trẻ con sẽ thích điều đó, cảm giác nó hoang tàn sao ấy. Nên học thêm về mối quan hệ giữa bố cục màu sắc và tâm lí người xem, chứ hiện giờ mọi điều đều dưới mức chuẩn.
    1.4 Lời khuyên tổng kết cho bạn khi làm brochure là nên tìm ra hướng đối tượng khách hàng, mục tiêu rồi hẵng thiết kế. (Còn cách bạn làm nó chả biết là bạn định mang đến điều gì, nó cứ hú họa sao ấy)

2. Về Catalogue:
    2.1: Rất nhiều lỗi ngay trong bức đầu tiên. Từ việc bỏ trống những khoảng hình rất rộng, tới việc cắt dán chú ếch cầm ô phía dưới bên trái của chú ếch tự dưng có vệt vẽ màu đen bị mất nét....
    2.2: Bức thứ hai thì dùng chất liệu cho nền là quá mờ nhạt. Nếu bạn định làm background là cơn mưa bằng nét bút sáp thì thực sự là ý tưởng hay nhưng mấy nét bút sáp màu đỏ là có ý gì? Chiếc lá rơi àh???
    2.3: Bức cô bé và con khỉ này có vẻ đầu tư hơn khi mà hình như bạn dùng thêm một brush theo style smoke chọn màu trắng sáng và tiếp tục với trò vẽ mưa bằng màu sáp. Bức này khá khẩm hơn rất nhiều.
    2.4: Tưởng chừng bức Sofia- Đệ nhất này cũng sẽ là một bức đẹp. Nhưng rất tiếc việc manipulate từ 2 chất liệu khập khiễng một là tranh 3D từ Disney và một là tranh vẽ tay thì đường border giữa cả hai quá sắc và cắt lộn xộn. Bạn thực sự có làm việc nhưng tiếc là nó không hiệu quả. Và việc cho cái hình mặt top của cái ô tím này che nguyên một nửa mặt cô bé Sofia vẽ chì cũng là điều tối kị.
    2.5 Các bức sau 4-5-6 của catalogue cũng mắc quá nhiều lỗi sơ đẳng về kĩ năng manipulating cơ bản như cắt layer, hướng sáng của bóng shadow bị sai, rồi kĩ thuật xử lý màu, xử lý chuyển hình đa sắc.... Chứ chưa nói tới các yêu cầu nâng cao về tính sáng tạo hay độ đồng nhất, thậm chí là tính đặc sắc của catalogue.
    Kết luận: Xin lỗi bạn, không biết bạn thấy thế nào nhưng nó quá tồi vì sơ đẳng còn cần học quá nhiều chứ chưa muốn nói là ....cao đẳng.
    p/s: Nhận xét mang tính chất đóng góp cá nhân. Mong là nó giúp ích! Ấn thích nếu thấy.... like nhe :).
  18. dnkg87

dnkg87 Thành viên cấp 2

Chưa bàn đến xử lý hình ảnh & cách bố trí sản phẩm, hai điều đầu tiên bạn cần sửa là màu sắc và font chữ. Đây là sản phẩm cho trẻ em nên màu sắc phải tươi, kích thích thị giác, mình nghĩ bạn nên dùng font cách điệu, nhìn nghịch nghịch hoặc mềm mại một chút, tránh mấy font serif ra. Phần tiêu đề không thể đóng khung vuông vắn nghiêm túc kiểu hội nghị như vậy được, có thể thay bằng vệt sơn, kẻ chéo như chiếc kẹo mút v.v.. hoặc thậm chí là lấy brush nghệch ngoạc vài nét nhìn sẽ có dáng hơn.
    tiendatbtt thích bài viết này
  19. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

tiendatbtt: Thích cách nhận xét chi tiết của bác! Tuy nhiên, tôi vẫn thấy nó "ép uổng" làm sao đó với một người newbie thậm chí còn chưa tốt nghiệp:-j Với comment 2.1 của bác, tôi thích những khoảng trống miên man đó:). Tôi rất dị ứng với các layout theo "kiểu thừa giấy vẽ voi", hoặc các khách hàng tham lam cứ thích nhét-đầy-vào-bất-cứ-chỗ-nào-còn-trống^:)^.
    tiendatbtt thích bài viết này
  20. tiendatbtt

tiendatbtt Thành viên cấp 1

thitkho Bác nói chuẩn đó. Sức ép đếnt ừ mình cũng chỉ là vài lời vẩn vơ của một cư dân mạng. Chứ còn làm việc thực thụ thì bạn chủ thớ còn gặp nhiều sức ép hơn nữa cơ. Khi tớ nói tớ cũng mở ra một vài cụm từ khóa mà ít nhất bạn ấy cần đọc qua và tìm hiểu cơ mà. Việc tốt nghiệp hay không thì không biết, người giỏi trong cái ngành này nhiều khi là tự học.(Giọng điệu mình bắt đầu quá khích thì phải :) ). Àh còn vụ thừa giấy vẽ voi thì mình công nhận. Thực ra cái đó là vì đây là quảng cáo trẻ em nên tớ nghĩ để background sinh động một chút chắc cũng không xa đề lắm đâu. Đương nhiên xu thế là "đơn giản là nhất" nhưng còn tùy mục tiêu thị trường của thiết kế nữa mà... Thế nên trước khi làm cái gì quan trọng nhất vẫn là "tập xác định".
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn