Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tại sao khi xuất file jpg (Photoshop CS3) màu bị thay đổi?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Pix, 17/6/14.

Lượt xem: 12,266

1. Pix Thành viên cấp 1

Chào các bạn,
    Mình có 1 vấn đề mà đã google thần chưởng vài lần nhưng ko ra kq j. Mạo muội lên đây xin ý kiến chỉ giáo các cao nhân.
    Sau khi chỉnh sửa ảnh = photoshop, blend tung tóe, xong xuôi save as thành file .jpeg. Đến lúc mở lại cái ảnh đã blend ra thì .... tá hỏa. Màu nó bị rực khủng khiếp, chóe lóe, nhìn phát kinh phát rồ. Nhìn lại cái ảnh vẫn đang nằm trong working space của photoshop thì nó khác hoàn toàn, màu dịu hơn rất nhiều.
    Tại sao lại thế? làm thế nào để khắc phục đây?

...
  2. Duy Béo

Duy Béo Thành viên cấp 2

thử save = file PNG xem nào
  3. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Vừa thử save = PNG vẫn y vậy, giống JPEG :(

P/S: kiện mod, tại sao t đăng ký thành viên từ năm 2012 mà trên avatar lại ghi "mới đăng ký"??
  4. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Bạn xuất file lại ra định dạng 8 bit là không bị sao nữa :v
  5. Nam Hoàii

Nam Hoàii Thành viên cấp 1

theo e đoán thì chắc do màn hình của thớt :P màn hình của e làm hình rồi in ra hình bị tối hơn hình trong máy tính :P
  6. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Bạn nên chụp ảnh cụ thể: ảnh file PSD trong PS, ảnh bảng save for web & devices và ảnh của hình đã xuất để mọi người dễ hình dung hơn và biết lỗi ở đâu.

P/S: Title dưới avatar và ID là dựa và số bài post của bạn trên forum, không phải dựa vào thgian đăng ký.
    Hồng Sơn thích bài viết này
  7. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Tiny Love: Định dạng 8bit là định dạng j thế?
    Nam Hoài: cùng 1 màn hình, ấy vậy mà trong working space của photoshop lại khác với ảnh jpeg vừa xuất ra từ photoshop. Đáng lẽ cùng 1 màn hình thì ra hình phải giống nhau chứ nhỉ?
  8. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Nói thế này cho dễ hiểu
    Trong PTS có 3 mode là 8 bit 16 bit và 32 bit phù hợp với từng nhóm sử dụng
    Mode 16 và 32 thường hay dùng trong các phần mềm và game còn riêng ảnh làm việc thì ở mode 8 bit
    Hồng Sơn thích bài viết này
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thớt có thể chụp cái hình đó lên đây được ko?

- Không hoạt động thì có đăng ký từ lúc VDS ra đời thớt vẫn đứng ở mốc "thành viên mới đăng ký" thôi, bắt bẻ gì người quản trị? Thời gian không thay đổi được cấp độ của thớt.
    hatay1712 thích bài viết này
  10. TPaine

TPaine Thành viên cấp 2

Tui thì nghĩ lại vấn đề hệ màu CMYK với RGB thôi. Xem trên máy thì thớt xuất jpg ra dạng RGB là ổn
  11. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Đây là giao diện PS mình dùng nhé:

còn đây là khi mình xuất file jpeg:

Kết quả là ra cái bức ảnh JPG có màu bị rực, như kiểu dùng Hue/saturation quá đà ấy.
  12. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Bạn không hiểu ý t rồi. T ko đòi lên level. T cần 1 cái title đúng hơn mà thôi. Bản thân cái tên "mới đăng ký" đã không đúng rồi. Thay vào đó mod nên dùng các từ khác: mầm, lá, chồi.... cấp 0, 1, 2 v.v......Đăng ký từ t7/2012 thì không thể gọi là "mới đăng ký" đc. Đơn giản chỉ có vậy thôi.
  13. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Help me!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  14. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Mới đăng kí: Có lẽ ý của ban quản trị “Mới” ở đây không diễn tả thời gian lâu hay nhanh mà diễn tả quá trình sử dụng nhiều hay ít. Tiếng Việt có nhiều nghĩa mà.
  15. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

bác xem lại hệ màu khi xuất ra nhá , nghi là bác xuất ra hệ CYMK rồi thì phải
    edit > convert to profile và lựa chọn hệ rgb , hi vọng khắc phục đc ^^
  16. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

caphenhiepanh- Xuất ra hệ màu CYMK thì màu sắc nó bị xỉn đi chứ làm sao mà lại tươi hơn được khi vẫn đang đọc trên màn hình máy tính
  17. Pix

Pix Thành viên cấp 1

@MrLee: có hình mà???
    caphenhiepanh: t có thử cách convert to profile và chọn RGB rồi, nhưng kq ko có gì thay đổi. :(

Bổ sung thêm: nếu mở 1 file ảnh jpg = PS và ko làm gì cả, chỉ save as thì ảnh nó vẫn vậy.
    Nhưng nếu có thêm 1 vài thao tác, vd: curve hay hue/sturation thì khi xuất ảnh ra jpeg màu nó sẽ rực lên. @.@, rất khác với bức ảnh ở working space trong PS. +____+
  18. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:v :v cài lại photoshop :v :v:v :v hay lấy portable nào đó xuất xem lỗi có phải do photoshop lỗi không
  19. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

:v bác có thể screen shoot cho anh em xem thử như nào ko :v , convert hệ rgb IEC61966-2.1 nha bác ,
    check ở image> mode > RGB lun nha :3 , ko dc nữa em bó tay :v
  20. Pix

Pix Thành viên cấp 1

mình đã screen shot và up ảnh lên rùi mọi ng ko thấy hả? hay là newbie bị che mất ảnh nhỉ?
    Đã convert hệ rgb IEC61966-2.1 nhưng vẫn thế.
    À còn điều này nữa, cái ảnh sau khi xuất jpeg thì màu bị rực hơn, nhưng khi up lên flicker thì nó lại trở về bình thường như ở working space của PS. Là sao ta??????

Ủng hộ diễn đàn