Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tại sao Việt Nam mãi vẫn không phát triển so với các nước láng giềng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi dennisph91, 15/9/15.

Lượt xem: 106,243

1. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Những sự thật cay đắng của 1 dân tộc anh hùng , nhân tài thì vô số kể
    Mình đọc báo hồi nước Nhật họ nói nước mình rằng nước bạn có 4000 năm lịch sử , truyền thống dân tộc hào hùng , nhân tài không đếm xuể ,tài vật dồi dào .... nhưng... sao Việt Nam vẫn mãi ... nghèo :( đọc đến những dòng đấy sao tự dưng 1 người nhỏ bé bình thường như mình thấy đau nhói trong tim :( .
    Singapore cũng chỉ là 1 đảo quốc với lịch sử phát triển chỉ trăm năm đổ lại đây , dân số ít ỏi , tài nguyên thiên nhiên cũng hiếm hoi nhưng sao Sing bây giờ lại là 1 trong những nước giàu và phát triển tột bậc của Châu Á và thế giới ???

Đúng như tác giả bài viết bên trên đưa ra ,câu truyện trên hoàn toàn không phải phản động ,đó chỉ là câu truyện được kể lại dưới những việc mắt thấy tai nghe chứ không phải điều gì cao siêu cả .
    Qúa đau lòng khi nhân tài Việt Nam nếu được ra nước ngoài phấn đấu làm việc thì hỏi có mấy ai quay lại Tổ Quốc mà làm việc hay họ sẽ gây dựng sự nghiệp luôn ở đó, điều đó cho thấy điều gì ? Chính là việc chính sách đãi ngộ người tài của đất nước không xứng đáng giúp họ phát triển được nên khi ra nước ngoài họ được đãi ngộ xứng đáng hoàn toàn khác nên họ đã ở lại nước ngoài để làm việc thay vì về Việt Nam
    Thời ông bà mình làm việc cho bộ văn hóa có nói đến 1 câu chuyện có 1 ông tầm tuổi ông bà mình vào những năm 80 thì phải có được bằng học vị cao rồi đi ra nước ngoài nhưng 1 thời gian sau thì về nước làm việc , nhưng sau khi về nước thì ông yên vị từ đó với 1 công việc ... dạy học với mức lương còm cõi :( 1 người rất giỏi mà mình nghe câu chuyện đó cũng xót xa

Còn nói về chuyện các công việc nhà nước kiếm tiền nhiều ở Việt Nam này ư ?? Mình nói thẳng luôn là phải là con ông cháu cha hoặc phải có mối quan hệ và tiền mới mong có được nhé .
    Cái lớp cấp 3 của mình hơn 1 nửa con trai là được nhà xin cho vào làm công an , nhưng có phải tài năng gì cho cam để thi vào đâu mà mỗi đứa đều mất ít cũng hơn trăm triệu chạy làm cơ động hoặc nhà có điều kiện hơn chạy hơn nửa tỷ cho làm giao thông ( đùa chứ dạo này CSGT có đứa chế là mấy anh Minion mà nghe buồn cười đau cả ruột :)) ) . Mà mấy thằng đó toàn lũ bố láo bố toét khinh người , cậy nhà có tiền sẵn từ hồi cấp 3 rồi nên mình đặt câu hỏi là chả biết kiểu đó mà làm công an thì liệu giúp dân được gì hay là thực chất chạy vào công an để có cái chứng nhận " ăn tiền hợp pháp của dân "
    Trên chỉ là ví dụ nhỏ cho các công việc nhà nước mình thôi , cái điều mà mình chả nói mọi người cũng biết rồi , cụm từ COCC ( con ông cháu cha ) dân mình ai chả biết
    Thử hỏi tại sao mà mấy đợt thi công chức nhà nước đó , ảnh đăng lên báo người đến thi kín mít :-ss, nói thẳng luôn nhé họ không phải đi làm vì cái số tiền lương ít ỏi hàng tháng được trả chỉ vài triệu hay cái khoản lương hưu khi về già mà thực chất chỉ vì những món tiền ngoài luồng sẽ được chảy vào túi họ mà thôi ( mà họ ăn chính bằng món đấy)

Dân mình thì cứ è cổ ra mà gánh chịu , thuế má nặng nề ,nghèo đói tràn lan , bần cùng sinh đạo tặc nên trộm cướp mới nhiều
    Giáo dục là gốc rễ của nhân dân , nơi ươm mầm tài năng thì nói toẹt 1 câu luôn với thực trạng bây giờ " KHÔNG TIỀN THÌ ĐỪNG HỌC " giáo dục không phải miễn phí ,mà tiền ở đây thì vô số các khoản khiến phụ huynh và học sinh phát hãi , tiền lương công nhân viên chức thì ít ỏi ,quá ít ỏi với các nước trong Đông Nam Á thôi chứ không dám nói đến Châu Á , chi tiêu đã không đủ sống rồi lại còn hay chịu cảnh các mặt hàng tăng giá , xăng tăng ,điện tăng là mọi thứ lên theo hết nhưng khi mấy cái đó giảm thì các thứ khác có chịu giảm đâu . Chính phủ bàn đề xuất tăng lương thì hàng hóa cũng tăng theo => bằng hòa

Bàn thêm về giáo dục nữa , vì mình đã trải qua hết C1 ,C2 ,C3 ,ĐH rồi nên có thể nói là thời học sinh thì đi học là chỉ biết đi học nhồi nhét câu chữ vào đầu 1 cách mỳ ăn liền để khi kiểm tra có điểm tốt xong rồi sau đó quên luôn kiến thức đó , hồi đó cũng thường hay nghĩ rốt cuộc đi học để làm gì hay chỉ là điểm tốt :-s thầy cô giáo có bao giờ giải thích là học cái này cái kia cuối cùng để phấn đấu gì không hay chỉ toàn vì "bệnh thành tích" nhồi sọ học sinh 1 cách vô tội vạ ,ép học đến phát ớn . 1 đứa học sinh cấp 1 đi học mà phải vác cái balo nặng trĩu cả chục kg rồi đi học xong lại phải học thêm học nếm 1 đống thứ x( nghĩ mà tức thay
    Rồi lên ĐH thì hồi đầu mình học chăm chỉ lắm ,đến lớp đúng giờ ngồi ngay ngắn >:) chú ý nghe giảng và chép bài " tư tưởng mác - lê nin " :)) với tư tưởng HỒ CHÍ MINH , đùa chứ mình chả hiểu 2 môn đó để làm cái gì nữa , giảng viên cầm cuốn sách đọc cả lớp nghe , ai học cũng kệ .
    Trước khi học tư tưởng HỒ CHÍ MINH thì mình nghĩ rất hiểu Bác HỒ nhưng sau khi nghe học môn đó trên lớp đâm ra mình nghĩ mình chả hiểu cái gì hết :|
    Trước xem mấy tranh châm biếm ở 4rum về thực trạng đất nước thì nhà nước là 1 người to béo cầm vòi nước phun xuống , người hứng đầu là cấp chính quyền tỉnh thành , dưới nữa là địa phương rồi đến các người quận , huyện , xã , thôn ,... cuối cùng có 1 đứa bé tý người gầy nhom khô đét người dưới trơ mỏ ra để đợi vài giọt ban phát thì hóa ra đó là vẽ dân mình :(

Thử hỏi sao mà nước mình tụt hậu cơ chứ :( buồn thay
    minhduc7194Dennis Luu thích bài viết này.
  2. do hung

do hung Mới đăng kí

Việt Nam chúng ta có quyền tự do ngôn luận và tự do suy nghĩ, nhưng nếu nó đc viết thành định dạng văn bản hoặc định dạng video thì nó đã ko còn là tự do nữa mà nó có thể là bằng chứng kết tội bạn, OK !
    therynoo thích bài viết này
  3. nothing4ever90

nothing4ever90 Thành viên cấp 1

Một đất nước thuộc địa, Chiến tranh, chiến tranh và chiến tranh, suốt chiều dài lịch sử nước ta gần 1/2 thời gian là chiến tranh rồi, sau khi độc lập thì tới thời bao cấp,hầu như cô lập hoàn toàn với tg bên ngoài, bị bao vây, cấm vận. Chỉ sau thời kỳ đổi mới nước ta mới thực sự được phát triển vì thế so với nước ngoài thì mình nghĩ VN mình kém hơn chưa có gì là đáng buồn cả.:P
  4. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

Mình ko thích dài dòng văn tự, nói đơn giản như thế này. Trong 1 công ty, 1 tổ chức có 1 thằng giám đốc điều hành tồi thì công ty cũng đi xuống theo nó luôn. Vậy làm thế nào để công ty đó phát triển? Cái này thì các bạn cũng tự đưa ra được phương án.
    pingdou thích bài viết này
  5. dienbinh

dienbinh Thành viên cấp 2

TÔi thì chả biết gì về kinh tế nhưng theo tôi thấy trong các cơ quan quốc doanh có 10 người thì có 1 người tài và 9 người lười, 1 người tài cài nuôi 9 người. làm như vậy đủ ăn là may mắn rồi
  6. phong92x

phong92x Thành viên cấp 2

Vừa thầy trên face hôm qua !
  7. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

Đây là vấn đề chính trị nhạy cảm, dễ gây bạo loạn và cãi nhau. Mong anh Phạm Hữu Dư xoá giúp bài này đi ạ.
  8. haimup

haimup Mới đăng kí

Đọc xong thấy buồn quá :(.
  9. Em Ở Nơi Mô

Em Ở Nơi Mô Thành viên cấp 2

ý cá nhân thì hình như các nước như thái đi theo chế độ tư bản nên nền kinh tế nó sẽ đi trước hơn các nước chủ nghĩa như việt nam mình .
  10. nguyenthanhtu.nkl

nguyenthanhtu.nkl Mới đăng kí

thực tế tí đi, nó bắt nguồn từ dân trí thấp, do dân nuôi bọn đấy cả, nếu dân "tỉnh" ra, không đút lót, sống ngay thẳng, thì ai ăn được, bản thân mình, tham gia giao thông bị lỗi, bị phạt 2tr5, mình chấp nhận, mình lỗi, mình đóng, nhưng gia đình, bạn bè kêu ngu, dút cho nó vài trăm thì nhẹ hơn.
    chung quy ra từ dân mà ra cả! chúng mình trẻ, chúng mình sáng suốt, thì cố gắng học, rồi dạy lại những đứa nhỏ khác, cho nó phân biệt được đúng sai, nên và phải làm gì, chứ kiểu nổi dậy làm phản thì chỉ có thiệt thôi
    rosentnt thích bài viết này
  11. pimpo119

pimpo119 Thành viên cấp 2

Thật sự ai cũng thấy và muốn làm gì đó hết mà động đến là bắt bớ, bịt miệng, giết ngay lập tức hãy nhìn những tấm gương của những ng dám nói lên sự thật thì các bạn mới thấy...thật sự rất buồn, nhưng làm j được đây, khì mình chỉ là hạt cát....:((
  12. pimpo119

pimpo119 Thành viên cấp 2

nguyenthanhtu.nkl Bó tay b, sao lại đổ thừa dân, v bạn biết nếu ko nộp cho nó thì nó sẽ làm j với bạn và gia đình b ko? b có hiểu ko mà nói như đúng rồi j? do chế độ thối nát chứ DÂN cái j... >:P>:Pnếu những ng` làm công chức thấy tiền và chỉ thẳng mặt nói ko thèm và tôi sẽ làm đúng trách nhiệm thì sẽ ko có những dân oan, đất bị cướp, ở tù oan, ko đưa tiền thì sẽ ko được giảm án, b hãy nhìn ra tg chứ đừng ếch ngồi đáy giếng nữa..^:)^^:)^
    minhduc7194 thích bài viết này
  13. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#27 Thanh niên không dám đối mặt là đây? Bài viết hoàn toàn nói chủ đề chính là kinh tế và sự phát triển kinh tế, và nói đúng chứ không nói sai, tại sao phải xóa nhỉ?
    minhduc7194Minh Kì Đông thích bài viết này.
  14. tóc đen

tóc đen Thành viên cấp 2

đọc xong thấy chán dân Vn vì hám lợi mà làm lời cho TQ, chưa kể còn hại chính dân mình, ko thích tự mình làm mà chỉ muốn mua rẻ, bán mắc,... từ nay đi mua đồ phải cạch đồ TQ ra mới đc -_-
  15. heodien.dz

heodien.dz Thành viên cấp 1

Winter16 94 95 mà đã có bằng đại học rồi á @@
  16. nguyenthanhtu.nkl

nguyenthanhtu.nkl Mới đăng kí

pimpo119 nếu là bạn, bạn có đút lót tiền không? nếu bạn đã đút lót tiền cho nó, thì bạn không có quyền quay ra chửi nó, vì bạn là thành phần tiếp tay, không cần biết dù muốn hay không muốn, trừ khi, những việc kiểu như vu khống hay gì gì quá khó thì mình không biết, nhưng việc nhỏ thì cứ ngay thẳng, mình có gì phải sợ!
  17. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

đây là đất nước hạnh phúc, mọi thứ đều dc quy đổi ra hết bằng một loại đơn vị cho người dân dễ sống dễ trao đổi sinh hoạt, chúng ta cứ chê hết cái này đến cái kia sao ko nhìn ra dc một chân lý mà các bậc IQ cao đã chỉ ra nhỉ.

trên đất vn, mọi thứ, công bằng chân lý đạo đức tình cảm học vấn tri thức ...vân vân, mọi thứ, đều dc đổi bằng tiền, thử hỏi trên tg có đất nước nào "hạnh phúc và dễ sinh tồn" hơn. bạn ko cần có những thứ khác, chỉ cần có tiền, bạn sẽ là số một ở đất nước này.

vậy thôi, bàn chi đến mấy cái cao siêu kia =)) cự lại mấy anh IQ cao ko
  18. August Lê

August Lê Thành viên cấp 2

Từ hồi mình học cấp 2 đã được dạy nước VN là nước đang phát triển . Zậy mà đến giờ ( 15 năm rồi) vẫn thế, tuổi dậy thì của nước Vn lâu nhể, kekke:-w
  19. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Việt Nam trải qua nhiều thời kì, và gần nhất bị ảnh hưởng nặng nề bởi chiến tranh, cấm vận
    Đường lối phát triển xã hội chủ nghĩa, với 1 Đảng duy nhất
    Khác với Thái, hay Sing, họ đi theo con đường Tư bản, với chế độ đa đảng
    Việc lãnh đạo đi theo đường lối nào sẽ quyết định đến sự phát triển của đất nước đó

Mỹ đô hộ Miền Nam và tư tưởng , lối sống đó ảnh hưởng tới Miền Nam rất nhiều, Nếu giả sử Mỹ đô hộ Miền Bắc chắc chắn sẽ khác hoặc Mỹ đô hộ cả Việt Nam sẽ khác rất nhiều

Tuy nhiên có 1 việc ko bao giờ thay đổi là quy luật đào thải, cái gì không tốt cái gì lạc hậu sẽ bị đào thải, và thời gian sẽ quyết định việc đó
    Sống trong xã hội như vậy việc mỗi cá nhân tìm cho bản thân mình cuộc sống tốt nhất là điều hoàn toàn bình thường đó là bản năng

Và việc xã hội tư bản đa đảng hay xã hội chủ nghĩa 1 đảng đúng hay sai chỉ có thời gian quyết định và chúng ta bây giờ sẽ là lịch sử của con cháu chúng ta đánh giá
  20. A Phởn

A Phởn Thành viên cấp 1

Chủ đề này dễ bị soi đấy thớt ạ. Có nhiều cái ai cũng biết nhưng không dễ để nói ra đâu. Nghĩ nhỏ làm nhỏ thôi. Cốt sao đủ xèng không phải đi thuyền như dân Syria là được.
    August Lê thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn