Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự của 1 thằng đầu to hay gặp đen đủi và thất bại trong cuộc sống :)

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Gà Con Lạc Mẹ, 23/12/15.

Lượt xem: 3,126

1. Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

Chào anh/chị em tên là NÚI và đây là 1 số dòng tâm sự của em. Người mà luôn gặp đen đủi, thất bại trong cuộc sống :)

Số phận em nó hẩm hiu các bác ạ :D học 12 năm trời chưa 1 lần được giấy khen, chữ thì xấu, thầy giáo cấp 3 có lần còn cầm quển sách tát thằng vào mặt em và nói "đã nghèo lại còn ngu, đã ngu lại còn lười cỡ anh thì cả đời không làm lên trò trống gì cả" cũng đúng thế thật :(( Thi hết cấp 3 em tý thì trượt :)) Biết em học dốt lên, lên bố mẹ cũng chả cho thi đại học cao đẳng, bắt làm công nhân. :( Không cam chịu số phận, em quyết vác vali ra đi tìm đường cứu nước ( thực ra là bỏ nhà đi các bác ạ :)) ) Ngủ ngoài đường cũng có, ngủ ngoài quán nét cũng có, ngủ ngoài bờ mương ( ngoài đồng ruộng ) cũng từng :> được cái ông trời thương em cho em cái số hay ngủ lang :))

Em còn nhớ cái đêm em bỏ nhà đi, cả tối hôm đó phải nằm ở bờ mương :)) ( vì sợ bố mẹ tìm thấy ) lúc đi thì có mỗi cái quần cộc áo cộc, dép chả có. Bố đuổi thì cứ chạy thôi :-& Nhưng có lẽ tối hôm đó là buổi tối lần đầu tiên em biết suy nghĩ, lần đầu tiền em có ước mơ, và cũng là lần đầu tiên em được vừa ngắm sao trời vừa khóc &[]

Sáng hôm sau thì em có vay được tiền của bạn rồi bỏ lên Hà Nội, khi bắt xe bus thì thằng phụ xe thấy bẩn thỉu nhem nhuốc cứ nghĩ em không có tiền lên cũng không thu tiền vé, và hôm đó em được 3 quốc xe bus lên thủ đô free =)) thủ đô phồn hoa lắm các bác ạ :)) bắt xe bus, hỏi đủ các thứ thế nào lại mò được ra bến xe Mỹ Đình, ăn bắt phở cầm hơi thì 30k ( ở nhà em ăn 15k bát phở còn chả dám ăn ) :)) Nhưng được cái ngày đó vé xe bus rẻ lắm có 3k 1 vé, nhiều hôm chán trường em là cứ từ đầu bến đến cuối bến ngắm cảnh, tham quan đường phố hà nội vừa rẻ, vừa xạch, chả sợ bụi bặm, lại còn được ngắm gái nữa chớ :)) Gái Hà Nội thì xinh, da trắng, đùi trắng :D Nói chung là ngon =P~

Lang thang quán xá được 3 hôm, hết ngủ quán nét, rồi lại đến nhà nghỉ, vật vờ được 2 hôm thì gần cạn túi. Quyết đi tìm việc làm thêm, người ngợm thì bẩn, hỏi chỗ ra chợ sinh viên làm đôi quần ngố với cái áo cộc mặc cho xạch sẽ rồi đi tìm việc, lang thang kiểu đếch nào ra hẳn Viện Huyết Học - Truyền máu trung ương. Thế là em xin được làm công nhân lắp đặt điện nước công trình gần đó.

Ngày đó em vất vả lắm các bác à :( chắc tại không quen, ở quê chăn trâu, cắt cỏ, đến bốc phân em còn thấy nhàn hơn làm công nhân :v nhưng vì miếng ăn lên cũng phải cố. Em có làm được gần 1 tháng thì em cảm thấy quá chán trường, nhớ nhà, tuổi này em không thể làm các việc nặng như này được :( nhiều hôm về ăn cơm tay còn không cầm được bát cơm vì đau nhức, rộp hết cả da tay. Rau cải thì em từ bé không ăn được, nhưng người ta nấu đói quá vẫn phải nhắm mắt nuốt chửng. :( Nó cứ như địa ngục vậy, em phải giải thoát khỏi nơi này thôi. #-o

Hôm đó em có xin ứng được 600k tiền lương, và em quyết nhắm mắt đánh lô hết, nếu trượt thì chịu khổ làm công nhân tiếp, nếu trúng thì ta bye bye chỗ này :D ai ngờ nó trúng mà con 58 ấy nó còn về 2 nháy mới cay :-" o|:-) Thôi ta đi đây.

Lại chiến dịch đóng đô ở quán net :D, vào 1 ngày lọ em lang thang trên mạng có tìm được 1 trường công nghệ thông tin, và em có đăng kí xin vào, trường đó không yêu cầu gì nhiều chỉ cần đi làm 1 bài test rồi đăng kí là được đi học. Ngày đó em nghĩ đơn giản là mình học dốt các môn nhưng riêng chơi game thì vô địch tội gì vừa được chơi game, ngành này chữ xấu không quan trọng, và em quyết chọn lập trình phần mềm :)

Được 1 thời gian vừa học vừa ngồi nét qua ngày. Thì bố mẹ tìm được và cũng kể hết đầu đuôi rồi bố mẹ em vay mượn tiền cho em đi học mua laptop và thuê phòng trọ cho em. Cứ ngỡ như cuộc đời em được sang trang mới nhưng...

Năm đầu tiên đi học, vì ngu và vận đen đeo bám cộng với cái đất Hà Nội này lừa lọc nhiều lên phá của bố mẹ em nhiều. Cũng biết thương bố mẹ, sang năm 2 quyết đi làm thêm, nhưng chưa 1 nơi nào chịu nhận em quá 3 tháng, cứ làm 1 thời gian thì bị đuổi. Về ngành học lập trình thì học mãi không vào càng học càng ngu ( đúng là ngu bẩm sinh ), lên em lại chuyển sang đồ họa [-O< hy vọng là có tương lai. Cò quay được thêm 2 năm, sang năm thứ 3 đồ họa thì thằng giám đốc nó nợ lần nhiều bỏ công ty cho người khác. Và em lại bơ vơ 3:-O

Tốn kém bao nhiêu mồ hôi công sức của bố mẹ, mất không 1 năm đầu vì lười học rồi, 2 năm sau cố gắng học thì thằng hiệu trưởng nó bỏ trường, 1 thằng khác lên lắm quền cả tháng cho học sinh đi học 5, 6 buổi, tiền sinh viên đóng cho nhà trường thì nó đem xây nhà hết lương không có trả nhân viên... chán trường, suy nghĩ nhiều, râu ria mọc lổm nhổm không biết cuộc đời sẽ đi về đâu I-) thôi thì kệ cmm nó đến đâu nó đến. cũng không dám nói cho bố mẹ biết và vẫn nói dối là ra tết con mới ra trường. Lên mấy tháng nay tự mình ở nhà mày mò đồ họa học, cũng biết được 1 số phần mềm phổ thông như: photoshop, illustrator, corel draw và indesign. Em cũng đang tự học after effect của tò mò và lightroom của bác peter phạm :D . Nói chung là cũng tạm :D

Em cũng có đi xin việc thự tập khoảng 7 nơi, thì cả 7 nơi nó đuổi <:-P Nơi thì nó kêu kiến thức chưa đủ, nơi thì nó kêu ít nói, tư duy kém, nơi thì nó kêu thái độ làm việc chưa tốt... Đúng là cuộc đời mà :v Nói chung cái số em nó lận đận :-ss
    Nhưng được cái em sát gái đáo để, trong 4 năm qua chắc có khoảng tầm 40 em đổ gục dưới tay em rồi, mà nhục cái là máy bay tầm 91 92 93 chiếm mẹ nó 90% còn mấy em 95 96 thì có 10% :> Ước gì công việc nó cứ dễ như tán gái thì có phải hay không :))

Thôi tâm sự vậy thôi, 12h đêm rồi &[] À em quên là ngày trước em cũng từng 1 lần được bác Dư cho làm admin fanpage i love design :)) rồi cũng bị đuổi =)) haizz thật !!!

Mà tiện đây có bác nào có chỗ nào ở Hà Nội tuyển thực tập sinh không cho em thực tập với, em quyết không bỏ cuộc đâu. Đi xin việc thực tập trên 24h hay vietnamword, thì người ta yêu cầu mình phải có CV nhưng CV em chả có cái sản phẩm hay kinh nghiệm gì cả :(( anh chị em nào có CV xin việc cho người mới ra trường chưa có kinh nghiệm cho em xin làm mẫu nhé :* Em cảm ơn !!! \m/

SAU NÀY EM MÀ CÓ LÀM GIÁM ĐỐC, HAY CHỦ TỊCH TẬP ĐOÀN, EM SẼ KHÔNG QUYÊN ƠN ANH/CHỊ ĐÂU :^o

...
    xacutara1235 thích bài viết này
  2. Gà Con Lạc Mẹ

Gà Con Lạc Mẹ Thành viên cấp 3

Tất cả câu truyện trên lẻ kể về cuộc đời phiêu bạt của em đều là sự thật, đen đủi , thất bại nó lẫn át hết máy mắn rồi :))
    Em xin thề là em không bao giờ bỏ cuộc đâu :D điều nhục nhã nhất là không thực hiện được ước mơ làm giàu, giúp bố mẹ thoát cảnh làm ruộng chứ bị mấy cái công ty kia đuổi không làm em nhục được đâu. HAHA :))
  3. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Toàn bỏ cuộc.
    Đừng thề thốt nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/1/16
    Sixxxer Trần thích bài viết này
  4. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Cái này không phải do đen đủi mà là do năng lực nhé, tiếp tục luyện công đi bạn, khoảng 3-4 tháng sau đi xin việc lại, trong thời gian này có thể tự ra đề cho mình thiết kế, hoặc redesign sản phẩm nào đó. Ah không cần học tràn lan đâu, phần mềm thì Ps và Ai là đủ xin việc rồi, mấy cái khác tính sau, có thu nhập trước đã. Chúc bạn mau tiến bộ :D
  5. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

#:-s=))=))=))=))=))=)) quan ngại vl, cuộc đời đen thế mà vớ được hẵn 40 cái lỗ đen =))
    Sixxxer Trần thích bài viết này
  6. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Bạn có sức sống mãnh liệt, bạn sẽ không phải sợ đói sau này đâu. Có gì share mình bí quyết sát gái với :D
  7. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Ngắn gọn lại là xin CV mẫu đúng không :D
  8. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Em có thể làm 1 topic về kinh nghiệm và chia sẻ cách tán gái không
  9. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

Số phận là do mình quyết định em ạ, thực sự nghiêm túc với những gì mình nghĩ, mình muốn thì sớm muộn cũng gặt được thành quả thôi. Cứ yếu đuổi mà đổ lỗi cho số phận thì cứ mãi làm con bánh bèo vô dụng đấy. Mà em sn bao nhiêu ấy nhỉ?
  10. Gà Con Lạc Mẹ

11. Gà Con Lạc Mẹ

12. Gà Con Lạc Mẹ

mrcoiversion2 40 cái lỗ nhưng số lần thì phải tính theo cấp số nhân :D
    lylymeow thích bài viết này
  13. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

:)):)):)):)) chứ mỗi e mỗi phát thì tui hiểu bác như thế nào =))
    lylymeow thích bài viết này
  14. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

hư cấu vồn, nguyên cái khoản bỏ nhà đi ko giấy tờ gì mà xin được đi học mới lạ.,đọc tham khảo thôi, cuộc đời chú đem đóng phim thì rất ăn khách, nguyên cái khoảng 40 hố đen là được quá nửa thời gian phim rồi
    xacutara1235 thích bài viết này
  15. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Nếu là thật thì công nhận, bạn quá nhọ =)), nhưng đời còn dài, chưa biết được điều gì đâu, có khi sau này mở cty thật ;))
  16. chuvanduyhn91

chuvanduyhn91 Banned

Tốn kém bao nhiêu mồ hôi công sức của bố mẹ, mất không 1 năm đầu vì lười học rồi, 2 năm sau cố gắng học thì thằng hiệu trưởng nó bỏ trường, 1 thằng khác lên lắm quền cả tháng cho học sinh đi học 5, 6 buổi, tiền sinh viên đóng cho nhà trường thì nó đem xây nhà hết lương không có trả nhân viên...
  17. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

Nhảm vô cùng
  18. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

cuộc đời có nhân quả
    thất bại là do bản thân, đừng đổ tại số
  19. Nam_ls

Nam_ls Mới đăng kí

Mình kinh nghiệm 2 năm h đang thất nghiệp đây :)):)):)):))
  20. vHost_Hàn

vHost_Hàn Banned

Đọc mà cứ gặp mấy cái icon hoa mắt vô cùng =))=))=))

Ủng hộ diễn đàn