Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự của một họa sĩ về cái phong trào vẽ chibi hiện nay

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi longkim9889, 24/5/13.

Lượt xem: 11,908

1. longkim9889 Thành viên cấp 1

Trước hết mình cần phải nói vài lời :
    - Đây không phải là bài viết của mình mà là bài viết của một họa sĩ , có nick là " Splendid River " khá nổi tiếng trong lĩnh vực truyện tranh.
    - Mình đồng ý với quan điểm tác giả nên đưa bài viết này lên đây.
    - Mình không dẫn link vì cho rằng có thể có những bạn " nóng mặt " đến đó nói những lời lẽ ko hay - phiền tác giả bài viết.

Gửi các bạn đã, đang, sẽ, sắp, suýt, và có ý định vẽ chibi để kinh doanh hoặc không kinh doanh.

Dạo này tự nhiên vẽ chibi nó thành 1 cái phong trào, nhà nhà vẽ chibi, người người vẽ chibi. Những bạn có học vẽ, biết về cơ bản hội họa rồi, vẽ chibi kiếm thêm tí cơm, hoặc đủ tiền xem phim ăn quà vặt (như mình hay 1 số bạn bè mình quen), thì không nói, không có gì quá quan trọng. Nhưng buồn là bây giờ có 1 bộ phận QUÁ đông và QUÁ nguy hiểm, các thành phần các bạn hoàn toàn rỗng tuếch về kiến thức hội họa cơ bản, nhưng cũng bắt chước, đua đòi vẽ chibi kinh doanh 50.000 vnđ/bức với những bức tranh có chất lượng theo kiểu mẫu giáo và mấy cái hiệu ứng lòe loẹt vô cùng nhức mắt có sẵn trong photoshop hoặc các phần mềm khác.

Để chém về vấn đề này thì phải quay lại xem chibi nó là cái gì. Về bản chất, chibi cũng chỉ là 1 trong 10000000 phong cách vẽ khác nhau của truyện tranh hoặc hoạt hình, mà phổ biến nhất là trong TT và HH của Nhật Bản. Phong cách vẽ chibi phổ biến, thường xuyên nhất là kiểu vẽ đầu to, người bé, chân tay bụ bẫm, ngắn ngủn, mắt siêu to, long lanh hoặc đen láy, mũi miệng rất bé, đôi khi còn ko có mũi, và má hồng. Những đặc tính này khiến cho phong cách chibi tạo ra được những nhân vật có hình dạng khá đáng yêu, trông như các em bé, và quan trọng nhất là không bao giờ trông giống người mẫu được vẽ cả, vì tranh chibi mục đích phổ biến thường là để làm cho nhân vật xinh hơn, đáng yêu hơn.

Mặc dù có các tính chất như vậy, nhưng bản chất, cốt lõi của vấn đề, chibi cũng chỉ là 1 PHONG CÁCH VẼ, cũng giống như phong cách vẽ tả thực, cartoon, comic, manga, anime, manhua, v..v... Mà phong cách vẽ thì LUÔN LUÔN là sự biến thể, cách điệu, bóp méo một cách có chủ đích từ các tỉ lệ cơ bản, các tỉ lệ chuẩn mực trong thực tế, dựa trên kỹ năng, tư duy đã được rèn luyện qua những nguyên tắc bố cục, hình khối, tỉ lệ,... của mỹ thuật/hội họa nói chung, nhằm tạo ra những hình vẽ có sự bắt mắt, hấp dẫn người xem.

Vậy thì tức là suy ra, PHONG CÁCH vẽ chibi cũng đòi hỏi và yêu cầu người vẽ cần có những kiến thức tối thiểu về hội họa, ít nhất là về tỉ lệ, bố cục, hình khối, màu sắc, để có thể phân biệt được thế nào là đẹp, thế nào là xấu. Có như vậy, khi vẽ họa sĩ mới có thể tự do cách điệu, bóp hình theo ý mình, để tạo ra tác phẩm "đẹp".

Nói đến đây thì phải chú thích thêm, dù là chibi, hay hoạt hình cartoon, thì cũng đều là các thể loại hội họa mang tính thương mại, nhằm phục vụ công chúng số đông, và đều có những "chuẩn" riêng về thẩm mỹ để phân biệt đẹp xấu, tránh nhầm lẫn với "fine art" (tạm hiểu là nghệ thuật thuần nghệ thuật) là thể loại nghệ thuật mang tính cá nhân, không phục vụ công chúng, ko có chức năng thương mại, thì thế nào cũng có thể là đẹp được, miễn phục vụ được tư tưởng của tác giả.

Nói tóm lại, dù là vẽ chibi hay bất cứ PHONG CÁCH VẼ nào khác, các bạn cũng nên phải có những kiến thức tối thiểu về hội họa truyền thống thì mới có thể vẽ ra các bức tranh ĐẸP được. Vì hội họa truyền thống là tập hợp những kiến thức về thẩm mỹ được loài người đúc rút ra qua hàng triệu năm tiến hóa và phát triển, đó là những cái "chuẩn" về cái đẹp, mà nếu bạn không biết thì bạn chả thể nào vẽ "đẹp" được. HIểu đơn giản hơn, dù là vẽ theo phong cách nào đi nữa, ở đây là phong cách chibi, bạn cũng nên HIỂU rõ mình đang vẽ cái gì, vì nếu có 1 nét bút nào đó mà bạn không HIỂU nó đang đi về đâu, thì tức là cách vẽ của bạn đang có vấn đề. Hay đơn giản như hình mình ví dụ ở đây, bạn cẩn phải hiểu được cái cấu trúc bên trong, phối cảnh tương đối, hình khối tổng thể, v...v...

Vẽ chibi không xấu nếu bạn biết rõ, hiểu rõ tường tận bản chất từ trong ra ngoài cái việc bạn đang làm. Thế nên là những bạn mà đang vẽ chibi dù là có kiếm tiền hay không, cũng đừng tự hào khoe khoang cái chuyện "không học qua trường lớp" để làm gì, vì tranh của các bạn XẤU lắm, việc "không học qua trường lớp" chỉ có tác dụng bổ sung cho cái ý "VẼ XẤU" mà thôi, không có ý nghĩa gì cả đâu. Hơn nữa, cái việc các bạn vẽ ra những bức tranh xấu, rồi đem bán, làm dịch vụ, rồi gắn lên nó cái tên của 1 cái PHONG CÁCH VẼ của những người đã phải khổ luyện, học hỏi trong nhiều năm đúc rút ra, nó khiến cho tất cả những cái đấy trở nên rẻ tiền và hạ đẳng lắm, và cái việc đấy nó bất lương lắm, đừng làm thế, sống trên đời nên có lương tâm một chút.

Mình viết cái này cũng ko phải để dìm dập gì các bạn, các bạn thích thì cứ vẽ thôi. Nhưng bây giờ bỏ chút thời gian đọc sách, lên mạng nghiên cứu các kiến thức hội họa cơ bản, tối thiểu thôi, vẽ tranh đẹp hơn, thì các bạn cũng sẽ vui hơn, khách hàng của các bạn hài lòng hơn, bõ tiền hơn, những người như bọn tớ cũng bớt bất mãn hơn, thế là vui cả nhà, phải không ạ?

" Splendid River "

...
  2. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Ôi cái ảnh :-ss :-ss :-ss
  3. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

Đùa chứ format lại text đi, mình vừa cận vừa mù màu mà chữ to chữ nhỏ chữ đậm chữ nhạt hoa mắt quá ...
  4. longkim9889

longkim9889 Thành viên cấp 1

Rồi đó !
  5. Zanakan

Zanakan Thành viên cấp 1

Vấn đề ở người vẽ có tài năng bao nhiêu mình nghĩ là không quan trọng. Trao lưu [Chibi] nổi lên đa phần từ nhưng người vốn không đam mê và hiểu biết truyện tranh một cách cuồng nhiệt như bao thành phần khác (anime fan, mangaka, otaku). Họ luôn đi theo xu hướng lạ, mà đã có cầu thì cỡ nào cũng sẽ có cung. Cũng như trào lưu avatar nghiêng đầu đấy thôi.

Theo ý kiến của cá nhân thì những người vẽ chibi theo mục đích thương mại thì không có gì đáng trách cả. Cho dù trình độ của người vẽ đến khá hay tệ thì cũng không quan trọng. Giá cả là sự thỏa thuận của đôi bên thôi người mua chấp nhận thì ok ko thì thôi.
    nolove2208 thích bài viết này
  6. longkim9889

Khổ nỗi có những có người đang cảm thấy nhục nhã khi có lúc bị đánh đồng với những tác giả của những bức vẽ tệ hại.
    Câu chuyện giống với câu chuyện những nhiếp ảnh gia chân chính dị ứng với mấy thằng thích súng to, ông dài đi chụp mấy con bé uốn éo rồi tự xưng nghệ sĩ ấy!
    Hieu Ly thích bài viết này
  7. Zanakan

Zanakan Thành viên cấp 1

Điều đó thì cũng dễ hiểu thôi. Đã là người của nghệ thuật thì ai ai cũng có cái tôi của mình. Tùy mỗi người mà cái tôi lớn nhỏ khác nhau.

Chủ ý của S.river là người ta khó chấp nhận dc những sự thiếu nghiêm túc về hội họa thôi. Mình cũng vẽ nên mình hiểu. Nhưng mà cũng chã quan trọng, cái gì chóng đến thì cũng sẽ chóng đi thôi, một thời gian nữa là phong trào kiểu này chìm ngay ấy mà.
  8. Hieu Ly

Hieu Ly Mới đăng kí

"Sự cẩu thả trong bất cứ nghề gì cũng là một sự bất lương rồi. Nhưng sự cẩu thả trong văn chương thì thật là đê tiện" - Đời thừa <Nam Cao>
    Theo mình trong văn chương và nghệ thuật thì sự cẩu thả đích thị là rất bất lương!!!
    dontworrybehappy, ganac, longkim98891 người khác thích bài viết này.
  9. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:-jtừ lúc mình vẽ chibi mình còn ko bik là đang có cái trào lưu vẽ chibi luôn cơ á, chỉ bik là từ khoảng 4 năm trước mình đã bắt đầu tập vẽ thể loại này rồi, chả phải phong trào gì cả
  10. longkim9889

Tác giả cũng muốn các "cao thủ " luyện thêm rồi mới làm
  11. Quốc Hùng

Quốc Hùng Thành viên cấp 2

Tóm tắt : các bạn thích thì cứ vẽ
  12. vOz_James

vOz_James Thành viên cấp 3

Xin lỗi chứ TEXT để font j thế? Đọc cứ đậm nhạt, chữ to chữ nhỏ, lười đọc quá! Đê ma ma dùng đại font cơ bản đi! x(
  13. Kita Gà

Kita Gà Thành viên cấp 1

Ôi quê tôi!
    Việt Nam đi tắt đón đầu xu hướng :D
  14. LaoLaokk

LaoLaokk Mới đăng kí

Nói thật, mình xem các bài đăng chibi trong forum mình, 10 bài thì mình chỉ thấy có 1 bài gọi là đẹp, còn lại thì...con nít cũng làm được! Chán...
    longkim9889 thích bài viết này
  15. Ancol no

Ancol no Mới đăng kí

quả thực mấy nay vô xem mấy cái thớt vẽ Chibi nhìn ngứa mắt ko chịu đựoc. Cơ mà công nhận mem diễn đàn cmt khá là lịch sự, toàn nói giảm nói tránh thế nên chỉ ngó qua thôi chứ cũng chẳng để lại cmt.
    longkim9889 thích bài viết này
  16. TraGiang

TraGiang Thành viên cấp 2

mình rất đồng ý với quan điểm của bài viết này :-bd , quả thật, nếu đã phong cho bản thân cái danh hiệu là artist rồi, thì cũng nên làm cho ra hồn, cho xứng với cái danh hiệu đó, dù là vẽ chibi dạo hay là j đi chăng nữa, thì cái kiến thức căn bản về hội họa như tỉ lệ, bố cục, màu sắc ít nhất cũng phải nắm đc, dù biết nghệ thuật là sáng tạo k giới hạn, nhưng nó cũng nên dựa nên 1 cái nền tảng nào đó, chứ không phải cứ vẽ là sẽ thành artist đâu :) (mình k có ý xỉa xói j những bác vẽ chibi đâu nhé, chỉ nói 1 số bộ phận cá biệt nho nhỏ trong đó thôi, nên đừng có gạch đá j mình nhé :D)
    ConDenStyle, longkim9889Dmonkey thích bài viết này.
  17. tut4ever

tut4ever Banned

Mình đồng tình với tác giả còn riêng cái khoản VẼ XẤU thì không hiếm người THẤT CỌ nhưng VẼ ĐẸP như ai :) (graffiti là 1 ví dụ)
    Mình thì nghĩ cách cảm 1 bức có đẹp hay không cái tỉ lệ, bố cục là điều kiện cần, còn khả năng cảm nhận mới là điều kiện đủ (còn cảm thế nào là tùy từng người)
  18. longkim9889

tut4ever : không qua trường lớp mà vẽ đẹp chẳng ai chê, khoe ra cũng đc. Nhưng khổ nỗi đây vẽ xấu rồi lại cũng khoe là không qua trường lớp gì ( tưởng mình vẽ thế là đẹp mà ) thì nó lại rất lố bịch !
    Cảm nhận ư ? Nói thẳng ra đó chỉ là cái cớ cho những tác phẩm không hoàn thiện và sự dễ dãi của bản thân với sản phẩm
    tut4ever thích bài viết này
  19. Bamb0o

Bamb0o Cựu quản trị

Vẽ xấu hay đẹp là tùy ở mỗi người :3 Nhưng theo mình khi đã dùng những bức vẽ đấy để kiếm tiền thì cũng nên vẽ như thế nào cho xứng đáng. M cũng thấy khó hiểu khi nhiều người bỏ ra vài chục ngàn để có những bức vẽ chẳng đâu vào với đâu, kể cũng lạ, nhưng cũng kệ người ta thôi. Quan trọng là người vẽ có thấy tranh mình vẽ có đáng với số tiền đó hay không. Mình thấy trên vds thì chỉ có một bộ phận nhỏ là dân mĩ thuật, được đi học đúng chuyên ngành còn lại hầu như đều là những người có sở thích vẽ vời tự học hỏi thôi. Các bạn cũng không nên trách là 10 topic thì may ra có 1 topic có chất lượng :-< ai khi mới học dù xấu hay đẹp thì khi có tác phẩm mới cũng muốn show ra để "nhận gạch đá" :3 chẳng ai tự dưng vẽ đẹp được cả trừ khi có năng khiếu...Cứ từ từ học hỏi luyện tập mới lên tay được :3

Cái đáng nhận gạch đá ở đây phải là mấy bạn đi ăn cắp tranh về chỉnh sửa chèn chữ kí :))))
    PhoeniX92, Kita Gà, TraGiang2 người khác thích bài viết này.
  20. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

Mình vẽ lấy khá đắt ( 75K - 100K tùy hình ), có lẽ là đắt gần nhất trong số những bạn vẽ vẽ Chibi của Việt Chibi ( chắc sau Mòe Con với Tú Teo Tóp ).
    Ai pm cũng kêu đắt :3 nhưng bản thân mình thấy thế hợp lý so với công sức mình bỏ ra. Ít nhất cũng hơn rất nhiều mấy bạn theo phong trào tập vẽ vài hôm rồi đăng ký nhận vẽ :(
    Vậy mà khách toàn đem hình của mình đi so thế này này thế nọ, nhiều lúc cũng bực >.<
    Chả lẽ úp cho cái nồi vào đầu :3
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn