Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự của một họa sĩ về cái phong trào vẽ chibi hiện nay

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi longkim9889, 24/5/13.

Lượt xem: 11,915

1. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

2. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

tut4ever thích bài viết này
  3. Zanakan

Zanakan Thành viên cấp 1

Cả 2 tấm nhìn còn kém về trình độ. Nhưng tấm bên trái thể hiện rõ là newbie trong khi tấm bên phải có thể nói là có kinh nghiệm.
  4. winly9x

winly9x Thành viên cấp 1

Mọi người thấy tấm này thế nào ? Thương maị dc ko ??
    Vũ Phi Huân thích bài viết này
  5. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:x được được
  6. longkim9889

longkim9889 Thành viên cấp 1

các bạn vẽ vô hồn quá !
    Zanakan thích bài viết này
  7. Zanakan

Zanakan Thành viên cấp 1

longkim9889 hồn do mỗi người cảm nhận thôi...ko ai biết dc họ đã bỏ bao nhiêu công sức ra cho những tác phẩm của họ. Cho nên có thể nó ko hợp "nhãn" mình nhưng lại có thể hợp với ng khác :D
  8. longkim9889

Bạn nên xem lại một cmt ở phía trên, trên các bức trên có thể có bạn có kỹ thuật cao , kỹ thuật chưa cao. Có bạn đầu tư , có bạn không đầu tư... Thế nhưng cái cẩu thả của các bạn là các bạn không chú ý đến sự tự nhiên của nhân vật khiến cho nhân vật của các bạn thật vô hồn đúng nghĩa. Nhiều người nhì nhằng mấy phát là ra mà đâu cần cố sức . Thế mới phải học !
    các bạn chưa đạt được đến mức chấp nhận được mà đã tính chuyện kinh doanh thì rẻ rúm cái sự vẽ, sự học của người ta quá!
    winly9x : Cháu mình vẽ còn đẹp hơn bạn vẽ !
  9. kEm

kEm Thành viên cấp 2

Đùa chứ nên phân bố lại 1 số cái, đi đâu cũng thấy chibi :3 toàn là nhờ ... vẽ đc 1 tấm cũng khá mất thời gian mà các bạn ấy cứ nghĩ như tô màu tranh thiếu nhi v. Nên tại hạ cũng bán đồ nghề hơn 1 năm nay r =)). bây giờ lâu lâu vẽ toàn phải dùng PTS, buồn ơi là sầu
    SanJi thích bài viết này
  10. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

Thì ông họa sĩ đó cũng đúng mà, nếu vẽ chơi thì No problem!! Nhưng đã dùng nó để kinh doanh thì cũng cần phải có kiến thức về hội họa chứ!!\m/
    Mình thấy nội dung bài viết của ông này chỉ là để nhắc nhở những bạn đang kinh doanh bằng việc vẽ chibi là nên trao dồi thêm các kiến thức thôi>:D<>:D<>:D<
    longkim9889 thích bài viết này
  11. cubi2308

cubi2308 Thành viên cấp 1

Bạn longkim9889 và ban Zanakan không biết 2 bạn có rảnh ko, mình đang có nhu cầu đặt vẽ khoảng trên 10 tấm chibi 2 bạn có thể vẽ chứ, giá 2 bạn cứ cho biết quan trọng là phải đẹp.
    Thank
  12. minhkhuev3

minhkhuev3 Thành viên cấp 1

mình cũng có vẽ qua chibi cái môn chibi này mình bắt đầu chơi từ năm lớp 11(cũng được 4 năm rồi) kể từ khi mình tiếp cận với thế giới của otaku(manga thôi, mình ghét xem anime nhiều tập lắm) mình cũng hơi ngạc nhiên khi mà dạo này lại rộ lên cái vụ này(chắc tại mình chơi lâu rồi), và thật sự là mình cũng không hiểu được những người vẽ lấy tiền(không có ý xúc phạm các bạn đâu ạ) vì mình thích thì mình chơi, tự cung cấp cho nhu cầu của mình và mình cũng chỉ dừng lại ở đó thôi. Các bạn thích, các bạn chơi các bạn vẽ thì cũng hoan nghênh thôi. Tuy nhiên theo ý kiến của mình, khi các bạn đã thương mại hóa hình thức vẽ chibi thì mình nghĩ là các bạn cũng cần phải đáp ứng những chuẩn mực nhất định như ý tưởng sở thích của khách hàng cũng như những kiến thức cơ bản về giải phẫu người và bố cục phông nền. Bởi vì các bạn thương mại hóa nó tức là các bạn kiếm tiền với nó và khi người ta bỏ tiền ra cho bạn thì cái mà người ta nhận lại được cũng PHẢI TƯƠNG XỨNG với những gì mà người ta bỏ ra
    Đầu gấu Vietdesigner : nhắn với bạn là khi bạn vẽ cho người ta thì người ta sẽ so sánh với cái này, cái kia, đó là tự nhiên thôi. Cái so sánh này dựa trên quan điểm của khách hàng trên nhiều phương diện chứ không phải là dựa trên quan điểm của bạn. Nếu cho cá nhân mình đánh giá thì bức bên phải (tức là của bạn) đẹp hơn, long lanh hơn nhưng mình thích nét vẽ to và thô ở bức bên trái hơn. Bởi vì với mình, chibi là 2D mà đã là 2D thì mình sẽ chơi nó thuần túy là 2D chứ mình không nâng nó lên thành 2.5D đâu (Túm lại là đã vẽ thì mình vẽ luôn, tóc một màu luôn, chứ không chơi đậm nhạt nữa).Đó là quan điểm của riêng mình
    PS: chắc sau này bỏ cái này chuyển qua chơi cái khác luôn quá
  13. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Theo mình thấy, những ai vẽ ko đẹp, đôi khi lố mà đã đưa ra kinh doanh thì nên phê bình, mà theo như đúng cái nội dung topic thì là .....lố
    Còn những bạn vẽ chưa đẹp, đôi khi xấu, nhưng các bạn ấy vẽ cho bạn bè mình, làm cho người khác vui, đăng ảnh lên thì dù có chả giống chibi cũng chả sao, bạn ý thích, bạn ý tập vẽ, bạn ấy vẽ xấu... chả sao,vì bạn ý mới học... Chứ thấy nhiều bạn học vẽ lâu, có wacom, vẽ đẹp kì thị những bạn ấy... thấy chán... Ko khác gì trong 1 lớp học, người này giỏi môn này giỏi môn kia, ví dụ như em ngu tiếng anh chẳng hạn, lúc kiểm tra hỏi thằng giỏi mấy câu ko biết mà thấy chúng nó chảnh vkđ ra... các bác nghĩ sao... Bác hơn em cái này, nhưng cái kia bác chưa thể hơn em được... Thế mới nói, người này người kia, có ưu, có nhược, có điểm mạnh điểm yếu, bác giỏi cái này nhưng khía cạnh khác bác lại ko bằng người ta.... Đó là chưa kể tất cả đều có cái bắt đầu... Ai bắt đầu vẽ chả xấu...bác luyện tập lâu rồi thì vẽ đẹp.. Họ mới bắt đầu thì xấu... đơn giản thế thôi..
    Nói chúng e chỉ ko thích những bạn vẽ chibi xấu mà huênh hoang thôi, còn vẽ xấu, vẽ vui cho mọi người ...thì e thấy chả sao...người được vẽ vuivui, người vẽ cũng thấy vuivui... Cứ luyện tập, trước xấu sau sẽ đỡ xấu
  14. longkim9889

cubi2308: Không , mình không khoái vẽ chibi lấy tiền
    Zanakan thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn