Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Tâm sự) Đắng lòng vì khách hàng nằng nặc đòi quyền sở hữu hình vẽ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Estron Stiwdio, 12/9/15.

?

Nên xóa hay không hình vẽ khách yêu cầu không up

1. Xóa free ngay và luôn - khách hàng là thượng đế

2. Xóa có tính phí nếu khách hàng mua bản quyền

3. Mặc kệ nó

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 24,349

1. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

túm lại là kết quả như thế nào, chứ trông dài quá lười đọc :))
  2. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Soullegend cứ bỏ thoải mái đi, những sản phẩm đó mình đã làm rồi, nếu thằng nào ăn cắp để làm lại thì lỗi là của nó chứ ko phải của bạn. Trừ khi ngay từ đầu khách hàng yêu cầu ko đc show vì liên quan đến bí mật kinh doanh của họ, hhehhe (nhưng nói chung mình ít thấy khách hàng nào ở nc mình trong hợp đồng có khoản không được tiết lộ lắm)
  3. drax

drax Thành viên cấp 4

khicon_9 trên deviantart có những stock và cũng có những tác phẩm được tác giả show ra cho mn xem, nhận xét. vấn đề không phải là họ share hay chủ thớt được thuê làm mà là quy tắc về bản quyền thì giống nhau đã được luật hóa và mn bắt buộc phải tuân theo. nó cũng giống như khi bạn cài phần mềm, dù là office hay ps, ai nếu bạn không chấp nhận EULA, không bao giờ cái nút next hiện lên cho bạn tiếp tục cài đặt pm.
  4. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

đơn giản thôi, mackeno, luật với chuyên viên, chỉ vì hai tấm hình, thằng thuê cũng có tính chất nữ tính ngập người mới làm mấy trò đó. ủng hộ tác giả cứ bơ bơ đi :))
  5. Hanee

Hanee Thành viên cấp 3

vụ việc sẽ đơn giản nếu ng đặt tranh NHỜ tác giả xóa đi chứ không phải ĐEM LUẬT + LÝ LẼ TẦM PHÀO ra dọa tác giả. Việc nhờ xóa ảnh và việc dọa để phải xóa ảnh đâu có giống nhau.
    Ủng hộ tác giả k xóa ảnh. Lu loa lên voz đủ biết nó là người thế nào rồi.
    p.s: ngoài ra, nhờ ng đặt vẽ post bài bên voz mà mình có cơ hội diện kiến được thành phần ba phải + thời cơ trong truyền thuyết =)))))
    Estron Stiwdio thích bài viết này
  6. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

khicon_9 luật Việt nam cứ nhu củ hành, nên với mình luật sẽ lựa chọn cuối cùng.

Bên Voz thì chửi người vẽ.
    Bên Vds chửi người thuê.

Thế là thế đ' nào ~"~
    Xong mai mốt 2 4rum thù nhau, cự nhau luôn kaka
    BIG Colors thích bài viết này
  7. chungnkh

chungnkh Banned

logo worldstar mind
  8. TưVấnDoanhChủ

TưVấnDoanhChủ Mới đăng kí

Trả phí Có 100k mà đòi sơ hửu bản quyền. Thằng nào đòi đi kiện tác giả thua chắc.
  9. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

vẽ chibi chứ có phải truyền thần đâu mà xâm hại quyền cá nhân, cái mặt y xì 10 tác phẩm 1 kiểu mặt, có thay thì copy paste sửa chút xíu, rồi quần áo tư thế mô phỏng chút ít là dc, cho nên nói thẳng chẳng có tính cá nhân gì ở đây -))
  10. Cường Bùi

Cường Bùi Mới đăng kí

Mình giúp các bạn hiểu về bản quyền nhé:

Phần 1: Trước tiên mình sẽ liệt kê luật bản quyền do nhà nước quy định để các bạn hiểu (luất sở hữu trí tuệ 2005 và sửa đổi 2009)

Điều 13. Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

1. Tổ chức, cá nhân có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả gồm người trực tiếp sáng tạo ra tác phẩm và chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại các điều từ Điều 37 đến Điều 42 của Luật này.

Điều 14. Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

g) Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

Điều 18. Quyền tác giả

Quyền tác giả đối với tác phẩm quy định tại Luật này bao gồm quyền nhân thân và quyền tài sản.

Điều 19. Quyền nhân thân

Quyền nhân thân bao gồm các quyền sau đây:

1. Đặt tên chotác phẩm;

2. Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

3. Công bốtác phẩm hoặc cho phép người khác công bố tác phẩm;

4. Bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm, không cho người khác sửa chữa, cắt xén hoặc xuyên tạc tác phẩm dưới bất kỳ hình thức nào gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.

Điều 20. Quyền tài sản

1. Quyền tài sản bao gồm các quyền sau đây:

a) Làm tác phẩm phái sinh;

b) Biểu diễn tác phẩm trước công chúng;

c) Sao chép tác phẩm;

d) Phân phối, nhập khẩu bản gốc hoặc bản sao tác phẩm;

đ) Truyền đạt tác phẩm đến công chúng bằng phương tiện hữu tuyến, vô tuyến, mạng thông tin điện tử hoặc bất kỳ phương tiện kỹ thuật nào khác;

e) Cho thuê bản gốc hoặc bản sao tác phẩm điện ảnh, chương trình máy tính.

2. Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này do tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả độc quyền thực hiện hoặc cho phép người khác thực hiện theo quy định của Luật này.

3

Điều 36. Chủ sở hữu quyền tác giả

Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân nắm giữ một, một số hoặc toàn bộ các quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này.
    Điều 37. Chủ sở hữu quyền tác giả là tác giả

Tác giả sử dụng thời gian, tài chính, cơ sở vật chất - kỹ thuật của mình để sáng tạo ra tác phẩm có các quyền nhân thân quy định tại Điều 19 và các quyền tài sản quy định tại Điều 20 của Luật này

Điều 39. Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân giao nhiệm vụ cho tác giả hoặc giao kết hợp đồng với tác giả

1. Tổ chức giao nhiệm vụ sáng tạo tác phẩm cho tác giả là người thuộc tổ chức mình là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Tổ chức, cá nhân giao kết hợp đồng với tác giả sáng tạo ra tác phẩm là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Phần 2: Phân tích

1. Công ước Ben: không được sử dụng trong trường hợp này vì các bạn là công dân việt nam và vụ việc xảy ra tại việt nam không có yếu tố nước ngoài. Vì vậy nếu xử lý sẽ sự theo luật Việt Nam

2. Mình tạm thời gọi bên A (Estron người vẽ), bên B (Khách hàng)

Hợp đồng : Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định.

Bên B đến đề nghị bên A vẽ hình chi bi cho bên B và bên A đã chấp nhận. Thì bên A và bên B đã có ký kết hợp đồng . Hợp đồng sẽ phát sinh quyền và nghĩa vụ của các bên. Đặc biệt phát sinh điều 39 luật sở hữu trí tuệ (lưu ý trừ trường hợp có thỏa thuận khác)

Mấu chốt: Bên A phải chứng minh quy định phải trả $20 bên B có quyền sở hữu đầy đủ và $5 quyền được nhận sản phẩm. Khi ký hợp đồng bên B phải biết quy định trên . Nếu bên A không chứng minh được quy định trên thì bên B có đầy quyền theo điều 39.

Phần 3 : Giải thích

Trường hợp Estron không chứng minh được (quy định copyight 20$): Khi khách hàng yêu cầu Estron Stiwdio vẽ chi bi với giá 100k/2 tấm ảnh. Thì khách hàng có quyền sử dụng hình ảnh đó với mục đích thương mại và ai sử dụng tấm ảnh đó phải xin phép người sở hữu tấm ảnh đó. Nếu sử dụng sai phép người có quyền sở hữu tài sản có quyền yêu cầu chấm dứt hành động sai trái và yêu cầu bồi thường.

Trường hợp Estro chứng minh được (quy định copyright 20$):Nhưng ở đây bạn Estron Stiwdio có ghi rõ quy định "hình vẽ chỉ có 5$ và copy right thì phải trả 20$" (bạn phải chứng minh) khi thực hiện hợp đồng với giá $5 (100 ngàn/2 tấm). Rõ ràng, Estro stiwdio (chủ tác giả vừa là chủ tài sản) chỉ bán kết quả của tác phẩm và cho người phép công bố tác phẩm của mình (khoảng 3 điều 19 luật sở hữu trí tuệ), còn coppy right (Sao chép tác phẩm theo, hay mục đích thương mại theo điều 20 luật sở hữu trí tuệ) bên Estro chưa chuyển giao cho khách hàng. Khách hàng sẽ không có quyền yêu cầu Estro xóa trên facebook vì nó thuộc quyền tác của Estro ( hay bất cứ việc gì ngoài việc sử dụng hình ảnh cho riêng mình và không có mục đích thương mại)

Nếu bên Estron Stwidio có sử dụng hình ảnh đó mà làm ảnh hưởng đếu uy tín, danh dự của khách hàng thì tùy theo mức độ sẽ bị phạt hành chính và có thể xử lý hình sự (theo điều 121 BLHS 1999)

Tóm lại: Tôi hy vọng các bạn đọc xong bài này hiểu rõ quy định của pháp luật việt nam
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/9/15
    viv, Mr.PoAn_Nguyen thích bài viết này.
  11. Soullegend

vậy cho mình hỏi khi mình làm các thiết kế hay vẽ gì cho công ty thì những sản phẩm đó mặc định là coppy right của công ty hay của mình? vì vốn dĩ mức lương là cố định như vậy, chẳng lẽ nói là nếu công ty muốn sở hữu luôn thì trả thêm lương -))
  12. Cường Bùi

Cường Bùi Mới đăng kí

Điều 39. Chủ sở hữu quyền tác giả là tổ chức, cá nhân giao nhiệm vụ cho tác giả hoặc giao kết hợp đồng với tác giả

1. Tổ chức giao nhiệm vụ sáng tạo tác phẩm cho tác giả là người thuộc tổ chức mình là chủ sở hữu các quyền quy định tại Điều 20 và khoản 3 Điều 19 của Luật này, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Read more: http://forum.vietdesigner.net/threa...yen-so-huu-hinh-ve.95503/page-2#ixzz3lbIW8GSr
  13. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Trời, dù gì cũng chỉ là một tấm ảnh chibi mà to chuyện dữ vậy. Mình nghĩ thớt tâm đắc cái ảnh đó quá thì thoả thuận đi. Ví dụ bên khách hàng không cho show trên portflio của bạn thì bạn thoả thuận là "mình free cho bạn, vậy mình có quyền show nhé". Dù gì cũng chỉ 50k chắc bên kia không thắc mắc nữa. :D

P/s: thấy khách hàng của bạn cũng sành điệu hiểu đời lắm mà sao gây khó khăn chi cái tấm ảnh nhỉ :-/
    Mr.Po thích bài viết này
  14. Soullegend

sao mà văn bản pháp luật đọc như google dịch thế nhỉ, câu cú nó sao sao ấy, vẫn chưa hiểu lắm
    ToiHocDoHoa.comCường Bùi thích bài viết này.
  15. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

:| Theo tôi thì bạn hơi cứng đầu và cố chấp trong nguyên tắc làm việc.

Chỉ cần nói nó đưa thêm 100k nữa để gỡ ảnh xuống là vui cả 2 bên gia đình, không ai ngại chuyện đó đâu /:)
    (Bạn chê rẻ? Hãy chờ xem danh tiếng của bạn đáng hơn hay chỉ vỏn vẹn 100k )
    Còn điều thứ 2 đó là nguyên tắc làm việc của bạn, phàm là tác phẩm của bạn nhưng chibi nó mang tính cá nhân cao. Bạn cũng phải chờ ít nhất là 3 - 4 tháng mới public hình chibi cá nhân của người ta ra chứ, vừa giao hôm trước thì hôm sau bạn đã puclic. Làm thế rồi sau này ai dám thuê bạn vẽ? :|
    Bi19895 thích bài viết này
  16. Cường Bùi

Cường Bùi Mới đăng kí

Mình chỉ copy những luật sở hữu trí tuệ liên quan thôi bạn à. ! nếu copy hết thì nhiều bạn thấy dài quá nên sẽ ngán đọc . Nếu bạn quan tâm đến luật thì bạn có thể tìm luật sở hữu trí tuệ 2005 và sửa đổi 2009 nhé. Vì bạn không đi chuyên sâu tôi sẽ không đưa thêm nghị định thông tư để thêm khó hiểu ( dành cho người chuyên sâu vào luật). Đôi lúc đọc luật mà muốn điên cái đầu vì nó như google (có thể từng dấu phẩy, dấu chấm, nhiều hàm nghĩa, còn phải biết nhà làm luật theo quan điểm gì)
  17. Cường Bùi

Cường Bùi Mới đăng kí

@Soullegend: Nếu công ty thuê bạn làm nhân viên thì tất cả tác phẩm của bạn khi làm theo dự án công ty sẽ thuộc quyền sở hữu của công ty (tác phẩm khác không liên quan với cty thì là của bạn), bạn chỉ được quyền (1,2,4 điều 19) . Bạn chỉ được ghi tên mình lên tác phẩm, và ngăn công ty và những người khác sửa đổi tác phẩm của mình. Nếu bạn với công ty ký hợp đồng tuyển dụng có ghi thêm những điều khoảng khác liên quan sáng tạo tác phẩm (ví dụ: hưởng 5% trên thu nhập của công ty từ tác phẩm của bạn thì bạn có quyền yêu cầu công ty trả 5% tiền thu nhập.)
  18. TưVấnDoanhChủ

TưVấnDoanhChủ Mới đăng kí

Bạn Cường Bùi nói lòng vòng chi vậy?
    Bản thân bên thuê đã nhập nhèm từ đầu, hợp đồng miệng. Họ không nói rõ ràng dùng tác phẩm tác giả để Sale lại. Nếu đã tuân theo luật sở hữu bản quyền thì đã khác. Nhân đây cũng nói luôn.
    Bên B đã đăng kí kinh doanh buôn bán sản phẩm nghệ thuật chưa?
    Có đăng kí tư cách pháp nhân chưa?
    Có đăng kí mã số thuế chưa ?
    Nếu mà kiện không chừng còn bị truy thu vì tội trốn thuế nữa.

Mình đi làm gặp nhiều loại bên thuê kiểu này rồi, toàn ép mấy con cá nhỏ...!
    (Bonus: Phí đăng kí bảo hộ trí tuệ tối thiểu là 1tr6/ 1 tác phẩm nếu thuê djch vụ làm nhé, nếu bên B muốn chứng minh đó là quyền sản phẩm sở hữu trí tuệ của mình thì phải có hợp đồng thuê với bên A. Tức là bên B phải chứng minh chứ không phải bên A)
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  19. Cường Bùi

Cường Bùi Mới đăng kí

@TưVấnDoanhChủ: hai bên cũng không giải quyết theo luật doanh nghiệp nhé bạn. Đây được xem giải quyết theo luật dân sự và được điều chỉnh theo luật dân sự và luật sở hữu trí tuệ.Nếu đăng ký pháp nhân thì sẽ có khác một tí về tư cách pháp nhân. Không phải là tác phẩm đăng ký sở hữu trí tuệ sẽ được bảo về theo luật sở hữu trí tuệ . Khi tác phẩm sinh ra đã được pháp luật bảo vệ rồi
  20. hoangemini

hoangemini Thành viên cấp 2

Mình đã cố gắng đọc hết bài, và mình thấy lúc đầu bạn ấy rất nhỏ nhẹ, sao chúng ta không linh động nhỉ, giải quyết theo tình cảm chỉ một cái click, sao phải pháp luật này nọ! sống cố chấp quá thì chả được gì cả. Nếu là mình mình chả bao giờ thuê bạn vẽ nữa, và sẽ nói với những người mình quen :-H
    -LCK-, Mr.PoBi19895 thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn