Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Tâm sự) Đắng lòng vì khách hàng nằng nặc đòi quyền sở hữu hình vẽ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Estron Stiwdio, 12/9/15.

?

Nên xóa hay không hình vẽ khách yêu cầu không up

1. Xóa free ngay và luôn - khách hàng là thượng đế

2. Xóa có tính phí nếu khách hàng mua bản quyền

3. Mặc kệ nó

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 24,336

1. TưVấnDoanhChủ

TưVấnDoanhChủ Mới đăng kí

#tuancaca nguỵ biện vkl, bấu víu vào luận đề "Như vậy, căn cứ vào thỏa thuận giữa 2 bên thì không thể biết được quyền sở hữu tác phẩm thuộc về ai vì không có thỏa thuận cụ thể"
    Nếu không có thoả thuận cụ thể thì mặc định tác giả là người sở hữu trí tuệ tác phẩm.
    Còn cái này :"Cá nhân (bên thuê vẽ) giao kết hợp đồng với tác giả để tạo nên 2 tác phẩm chibi thì là chủ sở hữu quyền được quy định tại Điều 20 và khoản 3 điều 19 của Luật sở hữu trí tuệ."
    Đã không có giao kết hợp đồng trên văn bản thì lôi trường hợp này ra làm sao ?
    Thứ 3: 4. Hành vi của tác giả có bị coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả của bên thuê vẽ hay không?
    Bạn có hiểu chữ tác giả với người sở hữu tác phẩm làm 2 đối tượng khác nhau không ?
    Đã không có hợp đồng cụ thể thì tác giả tác phẩm vẫn có quyền công bố bản sao như thường...!
    --------------------
    Sẵn đây mình nói luôn chưa từng có tiền lệ trong nước và cả thế giới nếu không có giao kết hợp đồng rõ ràng mà bên mua, thuê tác phẩm nghệ thuật có quyền cấm đoán tác giả tác phẩm công bố bản sao nghệ thuật của mình ra công chúng.
    Nếu bên mua đem đi kiện thì thua 100%.
    Xin mời tuấn ca ca cho một vụ án lệ mà bên mua chưa có hợp đồng với bên bán tác phẩm nghệ thuật bên bán mà có kiện thắng tác giả tác phẩm công bố bản sao như trường hợp trên đây ( trong nước và cả thế giới)!!!
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/9/15
    datdangkhohinh thích bài viết này.
  2. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

Mới đầu đọc tên topic tưởng là cái gì đó giá trị hay quan trọng lắm.Đọc đc tới đoạn chủ topic show mấy hình tin nhắn với bạn kia.
    Chẳng thấy ai đúng,chỉ cócí bạn thớt là tính hơi đàn bà.Người ta nói nhỏ nhẹ nhờ xóa đi,thì chết gì đâu,sao bác thớt lại lôi chuyện "Pháp với Luật " ra mà nói chuyện với khác.Cái " tôi " của bác to thế sao làm đc những việc lớn sau này.
    Nếu là tôi,tôi sẽ xóa ngay và vui vẻ nc với bạn kia như người bạn thân,biết đâu bạn đó sẽ giới thiệu bạn bè,ta lại có thêm người đặt vẽ.
  3. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Với hai dòng trong khung đỏ, mình hiểu theo ý khách là: Mình đã trả tiền thuê vẽ - mình có trọn vẹn quyền sở hữu tác phẩm, bạn không được đăng nếu mình không cho phép.
    Nếu như không có hai dòng này, sự việc sẽ khác đi hoàn toàn, câu cú nghe dễ thương dễ mến không nào.
  4. Bi19895

Bi19895 Thành viên cấp 1

Túm lại là bạn ĐƯỢC THUÊ, nhưng bạn muốn người ta phải quỳ lạy van xin bạn để mong bạn thực hiện cái gì đó RẤT NHỎ cho người ta. Bạn lôi pháp luật ra thể hiện cái tôi cao ngất của bạn thì không sao. Một câu nói rất đỗi bình thường của họ (Mà thậm chí là họ chẳng hề nghĩ gì xúc phạm bạn) thì bạn cho là đang "lên mặt" với bạn. Mình nghĩ là bệ đáp của bạn đang trục trặc, đừng có bay cao quá kẻo té sẽ đau đấy bạn ạ.
    Mr.PoSilverLance thích bài viết này.
  5. TưVấnDoanhChủ

Chủ thớt còn đỡ, ngày trước mình chụp hình mẫu free post lên facebook mình làm profile mà còn bị mẫu chụp cấm vì chưa hỏi ý kiến mẫu nữa kìa lại còn đăng lên trang nhất của chị ý tag frend bạn ý vào chửi mình te te.(Unfrend và xoá hình ngay và luôn) . Sau này mẫu ý còn sử dụng hình chụp mình thoải mái mà mình chẳng quan tâm nữa.
    Làm việc với khá nhiều khách hàng nữ phát hiện ra rằng, họ nghĩ rằng có tiền trả thuê là thượng đế và xử sự rất cảm tính và luôn muốn trên kèo người được thuê (gọi là lợi dụng).
    Các Freelancer cũng nên rút kinh nghiệm rõ ràng với khách hàng nữ để khỏi nhức đầu lần sau :D
  6. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

..
    Mình chỉ muốn một mối quan hệ ngang hàng bình đẳng, có câu chữ nào mình bắt bạn ý như vậy đâu hay tất cả chỉ là do bạn nghĩ như vậy.
    Với lại, mình là Alien, đã bay cao thật sự nhưng bệ đáp trục trặc nên mình rơi xuống nơi đây, một cú rất đau, không cách nào bay trở lại được. Điều đó rõ ràng trong tên của mình Alien Art.
    ...
    Mình cũng đã ẩn hình khỏi dòng thời gian của page mình rồi đó chứ.
    Ẩn kỹ đến mức mà hình vẽ khác với toàn quyền tác giả kiêm sở hữu của mình bị share thay thế cho hình đã ẩn kia. Mình có phản đối gì việc hình vẽ kia bị share trái phép đâu.
    ...
    TưVấnDoanhChủ Khách là nam giới bạn ạ.
    ...
    Thấy các bạn lạm dụng từ 'tính đàn bà' làm tính từ trong câu hơi nhiều. Bất bình đằng giới quá.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  7. _noregret_

_noregret_ Thành viên cấp 2

Trời ơi nhiều chữ quá , đọc không xuể :-ss:-ss:-ssai tóm tắt hộ đi , mà mình thấy 100k nó bé tý tẹo sao mà 2 bạn tranh luận như Liên Xô đánh Mỹ thế =))
    không thích thì thôi cùng lắm thì xóa cho thanh niên kia vui 1 tý :)) xong lại up lên lúc khác =)) rồi không bao h hợp tác với thanh niên đó nữa là xong
    p/s: vì 100k mà tranh luận :))
  8. An_Nguyen

An_Nguyen Mới đăng kí

Về mặt luật pháp mình cho rằng tác giả vẫn có quyền sở hữu bản quyền hình ảnh. Tức là được phép post tranh vẽ khách hàng nếu như không có thỏa thuận về bản quyền sở hữu hình ảnh.

Còn vấn đề cá nhân của bên đặt vẽ là họ không muốn tác giả công bố bức tranh thì đó là vấn đề cá nhân của bên họ.
    Tất nhiên làm vậy thì khách hàng sẽ khó chịu, nhưng một khi đã xảy ra tranh chấp thì chỉ có thể lôi pháp luật ra làm việc chứ không thể tình cảm mà nói chuyện được.
    Ở đây bên thuê vẽ đã đuối lý, hoặc anh ta ko hiểu rõ về luật bản quyền nên cãi cố. Mục đích là không muốn tác giả post bức tranh.
    Bức tranh Monalisa của Leona Devinci vẽ thì ngàn đời sau vẫn là Leona Devinci đứng tên tác giả dù bức tranh đó có qua tay bao nhiêu chủ đi nữa.
    TưVấnDoanhChủ thích bài viết này
  9. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

Cái điều 39.2 đã nói rõ là nếu ko có thỏa thuận khác thì quyền sở hữu tác phẩm sẽ thuộc về bên thuê. Đã giải thích rất rõ ràng về cách hiểu của cái điều luật này. Nếu là người học luật thì đọc cái điều 39.2 đã phải hiểu được luật quy định cái gì và áp dụng vào trường hợp này ra sao chứ.

Muốn loại trừ được việc áp dụng điều 39.2 thì 2 bên sẽ phải chứng minh là đã có thỏa thuận khác (tức thỏa thuận nói rõ về quyền sở hữu tác phẩm). Trường hợp này, 2 bên hãy chứng minh là đã có thỏa thuận khác đi. Cái luận đề ấy là căn cứ vào cái 39.2 chứ ko phải là từ trên trời rơi xuống.

Vì hai bên ko có thỏa thuận nào khác, nên áp dụng vào cái điều 39.2 kia.

Ở đây, án lệ việt nam ko áp dụng nên lấy quái đâu ra án lệ mà áp. Nhưng giải thích theo luật thì ko thể phủ nhận giá trị pháp lý của thỏa thuận giữa hai bên và khi áp điều 39.2 kia vào thì sẽ biết được ai là chủ sở hữu của tác phẩm này.

Thắng thua thế nào cứ kiện đi thì rõ.
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/9/15
  10. oceankingdom

oceankingdom Thành viên cấp 2

Tóm lại mình thấy chủ thớt hoàn toàn nên để nguyên không xoá, có thể vì một lí do đơn giản : " BỐ THÍCH ".
    :) Thế cho nó gọn. Lúc nào nó mời được luật sư tới nói chuyện thì lúc đó hẵng giải quyết.
    Bây giờ bạn nói bạn đã nói rõ tất cả trong hợp đồng miệng rồi thì ai kiểm chứng được ? =)) Lúc trước đãng trí không nhớ ra thôi .
  11. TưVấnDoanhChủ

@tuấn có vấn đề đọc hiểu thì phải, nhắc kĩ lại lần nữa tại sao bên mua kiện chắc chắn thua.
    Thứ nhất: cho mình một ví dụ vụ án như trường hợp này mà bên mua thắng.
    Thú 2: Đây là giao dịch miệng, không có hợp đồng nên không thể dẫn ra điều 39.2 đễ nói quyền sỡ hữu.
    Thứ 3: Quyền tác giả cho dù không phải quyền sở hữu vẫn có quyền công bố bản sao tác phẩm của mình nếu trong hợp dồng không có điều khoản cấm công bố bản sao.
    Thứ 4: Muốn chứng minh mình sỡ huxu bảo hộ quyền tác phẩm thì phí dịch vụ tối thiểu là 1tr6, xác nhận sau 4 tháng nếu không có tranh chấp. Nếu bên mua không phải tác giả thì phải có hợp đồng văn bản chứng minh mình mua đút bản quyền bên thiết kế. Tiêu chuẩn màu sắn, kích thước, chất liệu tác phẩm v.v....
    Nếu tuấn ca có nhu cầu đăng kí bảo hộ thương hiệu và tác phẩm thì cứ alo mình. ;)

Bonus: Trước khi bên mua kiện nên chuẩn bị tiền cho luật sư với án phí tối thiểu nhé :D.
    K.Trang thích bài viết này
  12. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Gớm ạ, gì cũng đem luật ra đọc riết mòn con mắt @@, mấy bác bên VOZ rảnh ghê nhỉ, cứ chuyện nhỏ xé ra to, log nick đôi co.
    Bác thớt giống em - cứ lôi luật ra xong như kiểu mình đúng - thì em khoái làm cho ra ngô ra khoai luôn cho tịt ngòi hẳn. Còn nhờ vả ăn nói tử tế nó khác nhé. Cái khung đỏ kia là "thích thể hiện làm luật rồi còn giè?".
    "Ngoài lề đôi chút..." - thích tranh cãi thì phải làm cho tới nhé.
    Vote cóc xóa cũng chả ẩn. HOHOHOHO.
  13. qloved

qloved Mới đăng kí

chả biết mấy cmt chê chủ thớt đây có họ hàng gì với nhỏ kia không chứ mình hoàn toàn ủng hộ chủ thớt, ngay từ đầu đã không nói rõ lm với mục đích gì và có điều khoản không được show, hơn nữa còn trả giá bèo nữa. Đến lúc nhờ xóa thì lôi luật ra làm gì, dọa nhau à, cứ nói tình cảm thì mình tin chủ thớt cũng ẩn hoặc xóa hộ thôi. còn đụng chạm thì nếu là mình mình cũng không xóa
    TưVấnDoanhChủ thích bài viết này
  14. Kick Cat

Kick Cat Thành viên cấp 1

gặp những khách hàng này ko cần phải đôi co nhiều, người ta đã ko có nhả ý thì dù chủ topic nói gì đi chăng nữa bạn ấy cũng ko chịu hiểu
    oceankingdomTưVấnDoanhChủ thích bài viết này.
  15. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

Hài thật, luật đã quy định rõ ràng mà còn nói ngang được thì chịu rồi.

Mà bạn tư vấn gì kia đăng ký cái gì mà rẻ thế. Có mỗi 1tr6 thôi á
  16. TưVấnDoanhChủ

Adu, mình kêu đưa ví dụ ra một vụ án dân sự cụ thể ra thì không dẫn chứng được.
    Lại còn chửi ngược lại mình ngang ngược. Không biết ai mới là kẻ ngang ngược :D
    Trích Luật thì dẫn ra một đống ra xong rồi cả zú nhét miệng em lý luận lung tung.
    Nếu anh bạn thấy đúng thì cứ hỗ trợ bên mua đi kiện, ok :)
    oceankingdom thích bài viết này
  17. dangthutrang

dangthutrang Thành viên cấp 2

Khách hàng nam giới của chủ thớt nói cũng nhiều thật đấy, như đàn bà. (_ _")
  18. adtdecorvn

adtdecorvn Mới đăng kí

vấn đề chỉ đơn giản ở việc gở tháo xuống! Hãy xem như đây là một bài học và rút kinh nghiệm đối với những khách hàng sau! Mình khuyên chủ thớt nên dĩ hòa di quí 1 câu nhịn bằng 9 câu lành! Nếu vấn đề trầm trọng phải đâm đến kiện tụng thì đối với 2 bên cũng không có lợi lộc gì!
    Ý kiến cá nhân của mình! Mong 2 bạn sớm giải quyết được vấn đề một cách êm xui
  19. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

Tớ thua rồi.
  20. A Phởn

A Phởn Thành viên cấp 1

Đọc hết cả thread túm lại như sau:
    Một thằng nhà phê nào đó thuê họa sỹ sáng tác một tác phẩm chibi để khè gái. Sợ bị bóc mẽ. Nhà phê gây áp lực với tác giả đòi tác giả từ bỏ tác quyền. Khốn nỗi tác quyềnquyền sở hữu không giống như việc dòm đít trâu rồi khè gái anh đây họa sỹ :)).
    Kết luận: Thách bố nhà phê đi kiện. Thách cả làng nhà phê đi kiện vì kiện như thế thì cái tư duy bần nông may ra giảm đi nồng độ. Tới Tòa nó sẽ được dạy cho rằng tác quyền là cái quyền đặc biệt chỉ dành cho người sáng tạo ra tác phẩm mà thôi. Bất kể nó có bao nhiêu tiền đi nữa, bản thân nó có làm mẫu đi nữa nó cũng chỉ có thể mua được quyền sử dụng và sở hữu tác phẩm . Tất nhiên là để hiểu được điều này thì nó sẽ phải trả phí.>:)
    Giỏi thì kiện đòi tác quyền đi. Ngay và luôn! Chẳng hiểu sao mấy ku nhà phê rất thích làm họa sỹ =))
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/9/15
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn