Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Tâm sự) Đắng lòng vì khách hàng nằng nặc đòi quyền sở hữu hình vẽ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Estron Stiwdio, 12/9/15.

?

Nên xóa hay không hình vẽ khách yêu cầu không up

1. Xóa free ngay và luôn - khách hàng là thượng đế

2. Xóa có tính phí nếu khách hàng mua bản quyền

3. Mặc kệ nó

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 24,338

1. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

tuancaca Đúng vậy. Thế nên các bạn cứ trích luật ra làm gì, khi ngay từ đầu chủ thớt và khách tất cả chỉ là hợp đồng miệng nhỉ? Ko có giá trị pháp lý?
    Có vậy cũng phải tranh luận dài ơi là dài... Bạn khách đã đem luật ra trước là ko còn tình rồi, sao kêu ca chủ thớt cư xử kém, nhỏ nhặt? (lúc đầu nhờ vả, sau đưa lý lẽ dẫn chứng luật pháp từ các vụ khác bla bla để nâng tầm quan điểm - ai ko đọc kỹ miễn bình luận [-()

Ý mình là nếu trích luật các kiểu ra cho đầy chữ tỏ vẻ nguy hiểm thì bạn khách thật sự chả có quyền gì yêu cầu tác giả ko đc công bố tác phẩm cả.:D
    A Phởn thích bài viết này
  2. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Trước khi nói về luật thì ngẫm lại đạo lý làm người trong trường hợp đó được hay chưa được luật với chả không luật cái luật VN mình đây cứ ị vào -_-?
  3. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

Gurl: bạn ơi là bạn, nếu bạn muốn tìm hiểu giá trị pháp lý của hợp đồng miệng, hay hợp đồng không dưới hình thức văn bản thì mình sẽ ngồi một ngày với bạn để nói về vấn đề này.

Trong vụ này, giá trị của thỏa thuận giữa 2 bên đã được mình phân tích từ mấy trang đầu. Bạn chịu khó tìm lại vì mình chưa đủ số post để đưa link.
  4. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

iViperious : Mình đồng ý với bạn là bạn có thể ị vào luật, đấy là quyền cá nhân của bạn.

Nhưng mà bạn ơi, bạn định đánh giá đạo lý gì ở đây khi bạn không dùng luật - những nguyên tắc ứng xử đã được thừa nhận. Bạn nói rằng bạn có thể không theo luật để phân xử ư.
  5. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

tuancaca : Nhìn nhận khách quan dựa trên quan điểm sống từng người thôi bạn.

Ví dụ tôi đi thuê anh làm việc cho tôi trong 1 ngày thì tất cả những gì trong ngày hôm đó đều thuộc quyền sở hữu của tôi --> đó là đạo lý đơn giản nhất. Nhận tiền bất kể ít nhiều đều là nhận không có kiểu vừa được mồm ăn xong vừa được mồm nói :)

Ngoài điều trên ra thì hãy sử tới luật.
  6. A Phởn

A Phởn Thành viên cấp 1

tuancaca : Không trả lời được câu hỏi " Luật nào cấm tác giả trưng bày tác phẩm?" thì nên im. Vì tổ lái là bất lịch sự, mà bất lịch sự thì lần comment sau nữa ngôn từ của A Phởn sẽ được điều chỉnh cho để phù hợp với đúng đối tượng.
    @ Sờ sờ del vớ va vớ vẩn: Loại gu thì nhiều dưng mờ loại gu như ku thì anh hiếm thấy. Chịch cái mother nhà ông. Đọc cho kỹ vào vẫn còn chưa thủng thì anh lại sử dụng ngôn từ dân gian thông não cho các ông cần del gì luật=))
  7. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

iViperious : Ok bạn, mình đồng ý với quan điểm sống này của bạn, cách suy nghĩ rất là bình dân

Nhưng bạn tác giả kia lại không nghĩ như vậy. Hy vọng là sau vụ này, bạn ấy sẽ rút kinh nghiệm
    iViperious thích bài viết này
  8. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

A Phởn : Không ai cấm đâu bạn, chỉ phạt thôi

"Điều 11. Hành vi xâm phạm quyền công bố tác phẩm

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi công bố tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả theo quy định.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc cải chính công khai trên phương tiện thông tin đại chúng đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này."

Điều 11, Nghị định số 131/2013/NĐ-CP của chính phủ.
  9. Scarlette

Scarlette Mới đăng kí

Gurl: về luật thì anh Tuancaca nói rồi, còn vấn đề nữa là có vẻ bạn đọc k kĩ, bạn tác giả mới là người hổ báo kêu là bạn thuê k có quyền yêu cầu gỡ. Và chuyện đang đc bàn là bạn tác giả có đúng luật ko, chứ chuyện sống lỗi là chuyện khác rồi.
    @Phởn: xin cảm ơn bạn đã lo cho trí tuệ của tôi, may là tôi vẫn dùng nó để kiếm tiền chân chính và sống tốt, ko đến nỗi phải đội cái công ty đa cấp lên đầu thờ, cũng chưa đến nỗi ko hiểu được quyền công bố tác phẩm là cái gì.
  10. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

tuancaca Theo như mình đọc từ đầu tới h thì có vẻ bạn rất là rành luật! Mình cũng google search luật sở hữu trí tuệ (xin phép trích ra mấy dòng liên quan thôi), mong bạn giải thích cho mình hiểu ~ điều mình thắc mắc sau đây nha!

Theo mình hiểu nghĩa là bây h ai là tác giả của bức vẽ sẽ được quyền public đúng ko?
    Nếu đúng thì trong trướng hợp này Ai là tác giả? Người vẽ ra tác phẩm hay người mua lại tác phẩm và sở hữu chúng hay là cả 2 (tác phẩm do mình sáng tạo ra hoặc sở hữu)
    dangthutrang thích bài viết này
  11. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

Nguyễn Tất Thắng: Cái này (Điều 18 và điều 19) là trong trường hợp bình thường tác giả đồng thời là chủ sở hữu tác phẩm

Còn trong trường hợp điều 39, thì quy định tại Điều 39 loại bỏ quyền công bố trong quyền nhân thân được quy định tại Điều 19.
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  12. Nguyễn Tất Thắng

Vậy thì bạn thớt đuối lý rồi! :D
  13. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

TưVấnDoanhChủ Cưng còn gà lắm á. "Mở mồm ra kinh doanh từ nhỏ" là bjt con nít mới học đòi làm kinh doanh rồi. Cty gia đình về làm chân chạy việc rồi đi quăn bom "mình là bi si nít man" hả??? Cưng còn xanh và non lắm. Chả thằng làm kinh doanh cứng cựa nào mà đi tranh luận vs ng khác mà mở mồm dùng câu "mình kinh doanh lâu lăm rồi" hay là "mình làm kinh doanh từ nhỏ vì gia đình có doanh nghiệp mà"... Nghe lúa lắm cưng ah...
  14. TưVấnDoanhChủ

TưVấnDoanhChủ Mới đăng kí

Nguyên Tất Thắt: Vấn đề bên mua phải chứng minh mình là chủ sỡ hữu tác phẩm. Muốn chứng minh chủ sỡ hữu tác phẩm phải có hợp đồng thuê rõ ràng.
    Mà không chứng minh được mình là chủ sỡ hữu tác phẩm thì mặc định tác giả là chủ sỡ hữu tác phẩm.
    Không phải ngạc nhiên ở các công ty lớn khi thuê Freelancer đều phải có hợp đồng rõ ràng quyền sỡ hữu tác phẩm vì nếu không tác giả sáng tác tác phẩm có khi kiện ngược lại vì vi phạm quyền sỡ hữu tác giả.

Chủ thớt thậm chí không bị sao mà nếu sau này bất cứ ai sử dụng hai bức ảnh Chi Bi có thể bị kiện nữa vì chưa hỏi ý kiến tác giả nữa.
    Tham khảo về bài viết dành cho Freelancer :
    http:// rgb.vn /ideas/explore/nhung-dieu-co-ban-ve-ban-quyen-san-pham-tac-pham
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/9/15
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  15. Nguyễn Tất Thắng

T_T Phức tạp quá!
  16. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

TưVấnDoanhChủ Vẫn cố bấu víu vào cái điểm không có hợp đồng thuê rõ ràng à.

Tiền thì nhận rồi, tin nhắn có rõ, công việc theo hợp đồng đã làm, có thông tin chuyển khoản. Lại bảo là không có giao dịch đi.

Kiểu như vì không có thỏa thuận bằng văn bản nên có thể phủ bỏ sạch trơn ấy nhỉ.
  17. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

tuancaca: Hiểu đc nhiều điều. Vậy còn:

Điều 46. Hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan

1. Hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan phải được lập thành văn bản gồm những nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên và địa chỉ đầy đủ của bên chuyển nhượng và bên được chuyển nhượng;

b) Căn cứ chuyển nhượng;

c) Giá, phương thức thanh toán;

d) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

đ) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng.

2. Việc thực hiện, sửa đổi, chấm dứt, huỷ bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền tác giả, quyền liên quan được áp dụng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Bạn giải thích cho mình hiểu thêm nhé?
    ToiHocDoHoa.comA Phởn thích bài viết này.
  18. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

Bác thớt vẽ thế này ngta chả đòi gỡ xuống là phải rồi :))
    anw đùa chút cho đỡ căng thẳng thôi, các bác cố tranh luận làm gì cả ng mua ng bán đều done hết rồi, còn vụ này không có giấy tờ gì thì tốt nhất không mang luật pháp ra nói làm gì cho mệt :D
  19. TưVấnDoanhChủ

TưVấnDoanhChủ Mới đăng kí

Đọc đi, không phải trả tiền là anh bạn có quyền sở hữu tác phẩm nhé. Thậm chí anh chỉ được quyền sữ dụng tác phẩm trong những trường hợp nào.
    "Khi khách hàng bỏ tiền để thuê bạn làm việc cho họ và họ sẽ muốn toàn quyền sở hữu sản phẩm/tác phẩm của bạn. Chính vì vậy, hay thật cân nhắc về vấn đề thời hạn và mục đích sử dụng sản phẩm/tác phẩm. Ví dụ: Bạn được thuê để vẽ minh hoạ cho một tạp chí hàng tuần, mức giá của bạn đưa ra là cố định và được tính cho một lần sử dụng. Mặc dù mọi điều khoản trong hợp đồng đều rõ ràng, 2 bên đều có lợi, bạn đồng ý kí chuyển nhượng quyền sử dụng tác phẩm cho họ nhưng trên thực tế có một yếu tố bạn vô tình bỏ qua đó chính là số lần sử dụng tác phẩm. Với quyền sở hữu sản phẩm/tác phẩm trên tay, tờ tạp chí đó hoàn toàn có thể sử dụng hình minh họa của bạn một lần nữa chẳng hạn như in ấn thành cách ấn phẩm postcard, poster quảng cáo tạp chí, v..v… mà vẫn ko mất thêm một xu nào để trả cho tác giả là bạn. Nếu trong hợp đồng có ghi rõ số lần sử dụng tác phẩm, mọi hình thức tái bản đều phải chi trả với một mức phí nhất định và phải được sự đồng ý của bạn. Thêm một lý do nữa để giữ lại bản quyền cho mình chính là để chắc chắn rằng bạn có thể sử dụng hoặc phát triển một sản phẩm/tác phẩm tương tự cho một khách hàng khác mà không ảnh hưởng hoặc vi phạm bản quyền với khách hàng trước. Mặt khác, với những sản phẩm/tác phẩm như mang tính thương hiệu (logo, website, bao bì sản phẩm, …), khách hàng phải thường xuyên tái bản và sử dụng thì việc bạn tính toán quyền lợi cho mỗi lần tái bản là hoàn toàn không phù hợp. Bạn nên cân nhắc kĩ về vấn đề này!
    Nguồn: RGB [dot] vn
  20. tuancaca

tuancaca Mới đăng kí

TưVấnDoanhChủ tớ không cần đọc cái ấy. nếu như trước khi tác giả nhận lời thì tác giả nên đọc cái ấy. Còn gạo đã nấu thành cơm rồi thì đọc cái ấy không có ý nghĩa gì nữa. Vì lúc gạo đã nấu thành cơm thì nó nằm trong phạm vi điều 39.

Điều 39 là quy định chỉ có 1 trường hợp loại trừ duy nhất là : HAI BÊN CÓ THỎA THUẬN KHÁC, thỏa thuận khác ở đây chính là những cái thỏa thuận được nêu trong cái mà bạn đưa cho mình đọc.

Vậy nếu KHÔNG CÓ THỎA THUẬN KHÁC, thì cứ áp dụng 39 mà làm
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn