Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm Sự - Tư Vấn] Tự kiếm tiền nuôi thân, bước đầu tự lập

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi HeoMinIu, 23/11/15.

Lượt xem: 3,200

1. HeoMinIu Mới đăng kí

Hơi dài nhưng ai đã ghé qua thì xin gắng đọc và giúp mình gỡ rối.
    Mình sắp đề đơn xin thôi học ngành CNTT năm 1 để tập trung theo đuổi đam mê từ lâu là Đồ Họa
    Đây là lần đầu tiên trong đời mình tự quyết định một việc hệ trọng có ảnh hưởng đến tương lai và không chịu sự tác động của cha mẹ, vốn năm nay mình định thi vào thiết kế đồ họa ở TDT, số phận éo le thế đ*o nào bên TDT làm thất lạc hồ sơ và không có tên mình trong danh sách thi, thế là tạch (nhưng cũng may là tạch TDT) và đành vào CNTT để có cái mác đậu ĐH cho ba mẹ vui lòng.
    Nay mình đã học được nửa học kì, tự nhủ cứ tiếp tục thế này chẳng đến đâu cả, dù gì cũng chỉ sống được một đời người, sao không theo đuổi cái mình thích? YOLO
    Thế là mình quyết nghỉ học và tập trung vẽ vời. Và vấn đề hiện tại làm mình hơi rối là TIỀN và ĐH"
    -Về ĐH:
    Thực thì mình không thích môi trường ĐH, nó khá là ngột ngạt, dẫu biết ĐH sẽ mang cho mình nhiều trải nghiệm thực tiễn và được học bài bản, nhưng mình là người thụ động, hướng nội và ghét ràng buộc.
    Câu hỏi là: Mình có nên thi đại học vào năm sau không? Hiện mình đã tìm được chổ để học đồ họa bên ngoài và có dự tính học lâu dài ở đó rồi.
    Nếu không học ĐH thì mình có thể xin việc được bằng trình độ mà không cần bằng cấp không (tất nhiên là không thiếu bằng AV được)
    Học ở ngoài thì có cơ hội đi du học không? Và đi như thế nào? (dạng nào? tiền? thời gian?)
    -Về Tiền:
    Hiện mình ăn bám cha mẹ và mình ghét điều đó.
    Mình có dự định đi làm thêm, mình ở quận 10, ai biết chổ làm part time bưng trà rót nước hay trông thú chải lông lau dọn gì đó xin chia sẻ để mình tìm hiểu.
    Thứ 2, mình muốn hỏi thêm về việc kiếm tiền tại nhà bằng việc vẽ, kiểu mấy trang freelance,.. Vấn đề này mình còn non kém nên không biết hỏi sao cho dễ hiểu. Tức là sau khi học ở ngoài, khi mình đã đạt đến một trình độ vẽ nhất định, như concept art, fantasy, chibi,...(kể thế thôi chứ phải mất kha khá thời gian công sức + năng khiếu mới vẽ được thế ._.) chí ít là một trong những cái đó, thì mình có thể tự kiếm thêm chút thu nhập hay không?

Mong các bạn và mấy tiền bối ghé qua tư vấn giúp.
    Lần đầu mình post bài nên sai hay lạc đề gì Ad cảnh cáo rồi bỏ qua cho.
    Cám ơn các bạn.

...
  2. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

bạn chắc chưa quá tầm 20t, ăn bám gia đình, ko sao, nếu gạt gẫm dụ dỗ dc gia đình chu cấp cho đi học đồ họa thì bạn nên cố hết sức, dùng mọi thủ đoạn để làm, tin chắc sau này bạn sẽ ko hối hận (có chăng người nhà bạn sẽ hối hận)

còn làm thêm thì chắc khó, ở độ tuổi đó chỉ có phục vụ thu ngân, bèo hơn có thợ hồ giữ xe bảo vệ, mà kiếm đồng tiền bằng những nghề đó thì ko lâu bền dc, chẳng mấy chốc cuộc đời sẽ đáp gạch vào đầu bạn, khiến bạn bất tỉnh nhân sự, buông xuôi, lúc đó thì đam mê nhiệt huyết đều cuốn trôi theo bia rượu gái gú tè le

còn nếu bạn may mắn kiếm được cv có thu nhập ổn, thì cũng ko lâu nó sẽ khiến bạn tự thỏa mãn, tận hưởng trong sung sướng, rồi cũng từ từ quên mất cái mục tiêu ban đầu. nếu xui rủi sẽ xuất hiện những suy nghĩ cống hiến hy sinh cho cv đó, từ từ lạc lối

chung quy lại thấy bạn nên nghĩ bằng mọi cách, thuyết phục đe dọa gia đình chấp nhận cho bạn theo học ngành bạn muốn, đừng hạ sơn hành tẩu giang hồ khi trong tay chưa có tuyệt kỹ trấn phái, rất dễ về thành dưỡng sức
    H_T, justKNguyễn Duy Minh Tấn thích bài viết này.
  3. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

Fan Võ Lâm Truyền Kỳ 1 đây mà =))
    Bạn hiện ở Môn phái nào thế NavTran@
  4. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

@dao duc viet : đã quy ẩn giang hồ, làm bạn với chym và bum búm, ko còn màng đao kiếm nữa, hiện vô môn vô phái =))=))=)) đang bắt đầu học chơi thêm món đàn tỳ bà ;;);;);;)
    H_T thích bài viết này
  5. NoMoneyNoLove

NoMoneyNoLove Thành viên cấp 1

:v bạn post thử một số bài vẽ lên đây thử xem nào đã rồi mới nói được
  6. HeoMinIu

HeoMinIu Mới đăng kí

Giờ mình vẫn chưa vẽ được gì cả, chỉ cần ai có kinh nghiệm giải đáp mấy câu hỏi trên để mình tham khảo tính xem đường đi nước bước nó như nào.
    Mà hỏi khó quá hay sao không thấy ai trả lời ngoài cái chia sẻ kinh nghiệm hành tẩu trong giang hồ của bác NavTran =)) Tuy bác đã quy ẩn nhưng đa tạ bác đã có đôi lời chỉ giáo =))
  7. Su Thang

Su Thang Thành viên cấp 1

Ý kiến chủ quan của mình thôi bạn nhé,
    1. về vấn đề có nên thi đại học tiếp không? theo mình nếu bạn thực sự đam mê đồ họa, tốt nhất nên chọn một trường đại học có nghành thiết kế đồ họa để thi vào và chấp nhận 5 năm giảng đường, ở ĐH việt nam, thật sự chưa tốt, nhưng mình thấy nếu học thật sự thì học ĐH vẫn tốt hơn đi đường tắt ở các trung tâm, vì ở ĐH, bạn sẽ được học nhiều thứ rất căn bản như bố cục, hình họa, màu sắc, tư duy, lý luận... nhưng học hay không ở bạn. đa phần sinh viên không học nên ra trường đỗ lỗi tại này nọ, nếu bạn không có tiền có thể vay mượn để học, làm thêm cũng để học, nếu được như vậy qua tầm năm 3, mình tin bạn đủ trình độ kiếm tiền không thua mấy người bằng nghề của mình dù bạn làm part time....
    2. về kinh nghiệm làm parttime, hay gọi freelancer, ở việt nam cũng có vlancer, hay nổi tiếng như freelancer.com...... nhưng theo mình đầu tiên bạn cứ rèn kỹ năng của mình tốt lên, có những sản phẩm ấn tượng, bạn có thể tạo blog, hay đăng ký diễn đàn, chia sẽ... rồi sẽ có người tìm đến bạn nếu sản phẩm của bạn tốt.
    3. cái này mình nói thêm, nếu bạn đam mê thật sự, thì cứ phải rèn luyện một cách thông minh đam mê của mình, kiếm tiền cũng để học.... thì mình tin bạn lựa chọn con đường nào cũng sẽ có tiền để sống tốt.

Chúc bạn luôn đủ nỗ lực và tự tin cho những quyết định của mình!
    Nguyễn Duy Minh Tấn thích bài viết này
  8. Yukihanako

Yukihanako Mới đăng kí

Lúc mà mình đọc sơ qua những dòng đầu thì mình thực sự tưởng bạn đang nói về mình.
    Mình là sv năm 2 khoa CNTT, lại là nữ nên việc học cũng có chút khó khăn (may mà qa môn đều đặn .____.) Mình bắt đầu vẽ từ năm lớp 11, tới bây giờ mới bắt đầu có thể mở comm để kiếm tiền, ít thôi vì trình không cao để mở trên DA, mà làm cho ng Việt thì nhèo lắm.
    Mình đã cố gắng làm qen với nhiều bn học mỹ thuật. Đứa nào cũng hỏi sao k thi qa trường nó học. Và đây là câu trả lời của mình:
    - thực sự thì CNTT là ngành nghề sáng giá hơn với mình (vì mình sẽ có ng giới thiệu việc làm)
    - mình k đủ khả năng để thi lại đại học (ngán đi học lại như cấp 3 .___.)
    Nên ngoài việc học ở trường chính, mình coi vẽ là đam mê của mình, đc các bạn giúp sửa lỗi tranh rất nhiều nhờ vậy mà tiến bộ lên hẳn. Mình nói thật việc đi làm thêm mình đã từng làm vài tháng: không đủ nuôi cái nghề vẽ của mình, và rất mệt (về nhà là lăn ra ngủ, trong thời gian đó mình chả tiến bộ thêm chút nào, dần dần nó lệch ra khỏi mục đích ban đầu) nên mình nghỉ và bắt đầu vẽ chibi kiếm tiền.
    Mình chả phải là ng đã thành công với con đường mình chọn, nhưng ít nhất là mình hiểu cảm giác của bn.
    Nguyễn Duy Minh TấnjustK thích bài viết này.
  9. devil_da

devil_da Thành viên cấp 1

Chào bạn! Mình cũng có 1 chút góp ý sau :))
    Ý kiến của mình cũng giống như bác #2. Bạn nên cố gắng thuyết phục, năn nỉ, dùng mọi thủ đoạn để xin được chuyển ngành hoặc thi lại ĐH nếu bạn muốn. Còn nếu như k được chuyển ngành hay thi lại ĐH thì vẫn cứ nên học CNTT và cố gắng xin viện trợ để đi học thêm về đồ họa. Nếu khó khăn quá thì bạn có thể tự đi làm thêm để kiếm tiền đi học thêm đồ họa. Việc học ĐH cũng k quá khó khăn. Thường thì TB chỉ học 1 buổi mỗi ngày. Bạn có thể đi làm partime vào buổi còn lại để kiếm tiền đi học thêm vào buổi tối. TUYỆT ĐỐI k nên tự ý nghỉ học. Mình còn trẻ, có sức khỏe, nếu thực sự có đam mê thì mình nghĩ như vậy cũng k thể làm khó bạn đc.
    Bản thân mình cũng đang theo học đồ họa ở trường ĐH. Mình thấy thực ra chủ yếu là mình phải mày mò, tự học nhưng cũng k thể phủ nhận được vai trò của các giảng viên và những kiến thức thu nhận được trên giảng đường. bản thân mình nhận thấy nếu theo đồ họa mà biết thêm chút về CNTT thực sự sẽ là một lợi thế rất lớn. Như bạn nhìn những thông báo tuyển dụng của các cty đồ họa sẽ thấy, ngoài yêu cầu về việc có kỹ năng về đồ họa thì am hiểu chút về các ngôn ngữ lập trình luôn là một lợi thế. Bản thân mình dù học đồ họa, đam mê đồ họa nhưng vẫn đi làm thêm để kiếm tiền học thêm về CNTT. Mình cũng là sv như bạn thôi :) nhưng chắc hơn vài khóa.
    Hi vọng ý kiến của mình sẽ giúp đc bạn đôi chút :)
  10. justK

justK Mới đăng kí

Mình khuyên bạn nên học ở 1 trường đại học :)
    Ai đó nói đh không phải con đường duy nhất ,nhưng theo mình là con đường dễ đi nhất (so với tự đi =)))
    học ở trường đh bạn sẽ học được nhiều thứ ,từ cơ bản bố cục ,màu sắc ,nguyên lí thiết kế ... mà cái quan trọng là bạn sẽ có dịp tiếp xúc với bạn bè cùng ngành từ đó học được từ bạn bè rất rất nhiều : từ gu thẩm mĩ ,tư duy thiết kế ,cá tính riêng ,.... Nói chung qua 5 năm học ở Kiến Trúc mình chưa từng cảm thấy hối hận khi đăng kí thi lại ,chấp nhận bỏ 1 năm đế làm lại từ đầu ^^.
    Đh kiến trúc ,tôn đức thắng,có tiền tí thì vào Văn Lang ,ĐỪNG VÀO HỒNG BÀNG nhe ... đều có ngành đồ hoạ thì 3 môn văn ,vẽ chì ,vẽ màu nên nếu bạn thật sự đam mê vẽ +siêng năng luyện thì hoàn toàn đậu nhe ,môn văn thì siêng 1 tí chắc được mà .
    Còn mấy trung tâm bên ngoài thì mình nghĩ bạn có thể học để tăng thêm kĩ năng làm việc ,thêm trải nghiệm thôi .
    Cố lên nha bạn .Có gì thắc mắc mình hoàn toàn nhiệt tình giúp :)
  11. randomman

randomman Mới đăng kí

Ko có ý kiến gì nhiều nhưng tham gia các cộng đồng, club, ... sẽ giúp bạn kiếm được việc đúng với ngành bạn muốn, điều đó sẽ tốt hơn, còn làm part-time những thứ ko liên quan điến sự nghiệp của bạn thì ko nên tham, làm cũng đc nhưng đừng làm lâu dài !
  12. ARCLINE

ARCLINE Thành viên cấp 1

Lỡ đọc thớt của bạn nên thôi cũng góp vài lời chém gió lung tung,hehe

1/ ĐH hay ko ĐH ? Nếu biết mình phải làm gì với cuộc đời mình rồi thì khỏi học ĐH (kiểu như BillGate xác định bỏ ĐH để ở nhà chế tạo Microsoft ) còn nếu vẫn chưa biết mình phải làm gì thì học ĐH cho biết ! Mọi người nói học ĐH rất dở thì phải học xem nó dở tới mức độ nào để sau này còn biết đường mà né tránh !
    2/ Muốn học ĐH thì phải đậu ĐH ! Muốn đậu ĐH thì quan trọng là có muốn đậu hay ko ? ( nếu muốn thì đi ôn thi liền chứ kiến thức phổ thông quên sạch là xem như thua ) Mà đã đậu ĐH rồi thì ba mẹ sẽ cho tiền đi học vì thôi đã lỡ dại đậu ĐH rồi thì gia đình cũng buộc phải ráng sức cho con em nó học hành cho có cái mác ĐH,chứ quan trọng gì học ĐH nào : ĐH nào cũng có mác ĐH hết !
    3/ Làm thêm : Nếu xác định sau này mở quán trà thì bây giờ parttime bưng bê rót nước,nếu xác định sau này mở bệnh viện thú y thì bây giờ parttime chải lông thú !
    4/ Về tiền : Bây giờ ăn bám gia đình liệu có đáng lo bằng mấy năm sau này có ăn bám gia đình nữa hay ko ? Hầu hết sinh viên đều ăn bám chứ không riêng gì mình,cha mẹ nào cũng cho tiền để con cháu đi học còn nó ko chịu học hay học ngu là lỗi do nó và điều quan trọng nhất là mấy năm sau :
    " Mày nhìn con người ta ra trường kiếm tiền lương cao tháng nào cũng dẫn bố mẹ đi nhậu đấy còn mày bây giờ vẫn còn xin tiền à ???? "

5/ Vẽ fantasy,chibi lung tung và mấy trang freeland có kiếm tiền được ko ? Kiếm tiền uống cafe thì được,kiếm cơm thì khó,nhiều lúc nửa đêm còn bị khách hàng gọi điện hành hạ,cứ làm thì biết !

Lưu ý quan trọng : chém gió có lúc trúng lúc trật,đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng :))
    NoMoneyNoLoveNguyễn Duy Minh Tấn thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn